ผู้เขียน หัวข้อ: ตกแต่งช่วงล่าง มาร่วมกันแชร์ข้อมูลกันครับ  (อ่าน 2237 ครั้ง)

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
E46 เรา อะไหล่การตกแต่งก็อย่างที่เห็นกันละครับว่ามีหลากหลายมาก อีกอย่างหลายๆท่านก็เพิ่งซื้อรถมา บางทีอาจอยากจะหาข้อมูลการตกแต่งกันว่ามีอะไรกันบ้าง ทำแล้วเป็นอย่างไง ใช้งบประมาณกันเท่าไร เลยคิดว่ามาลองแชร์ข้อมูลกันดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

tom46

Re: ตกแต่งช่วงล่าง มาร่วมกันแชร์ข้อมูลกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 11:19:19 »
เริ่มจากของผมก่อน

ตัวโช้คอัพเป็นของ Bilstein B8 เท่าที่ใช้มา ไม่ค่อยทนเท่าไรเดี๋ยวมีแตกมีรั่ว ล่าสุดมาเจอโช้คขาดออกจากกันเลย แต่ผมก็ยังใช้ B8 อยู่นะครับ

สปริง ตอนนี้ใช้ของ Eibach อยู่ โดยรวมก็ดีครับ แต่ไม่ชอบด้านหน้าเท่าไรมันดูสูงไป

เหล็กกันโคลงเป็นของ Eibach ฟิวดีแต่ติดเรื่องบูชที่แถมมาในชุดไม่ค่อยดีเท่าไร มีเสียง

บูชปีกนกหน้า บูชอาร์มหลัง อันนี้ตอนนี้ผมใช้ของ super pro เมื่อก่อนใช้ powerflex ฟิวคล้ายๆกันไม่แตกต่างสองยี่ห้อ แต่ของ powerflex ผมไม่รู้เป็นไงนิ่มไวกว่าคนอื่นเขา เลยมาลองใช้ super pro ดูครับ แต่ยังบอกไม่ได้ว่าใครทนกว่ากัน

บูชแพท้าย อันนี้ผมใช้ของ powerflex ยังโอเคดีอยู่ ไม่มีปัญหาอะไร

เบ้าโช้คหลัง ผมใช้ของ rouge ก็ทนดีครับ

ล้อ 18 ยาง 225/40/18 กับ 255/35/18 ยางเป็น PS4

จากที่ทำไปแบบนี้ เท่าที่ขับมาโดยรวมถือว่าใช้ได้ ไม่แข็งมาก นั่งไปไหนมาไหน 4 - 5 คน โดยไม่ลำบากอะไร ความเร็วสูงดี โค้งกว้างๆยังพอไหว การเปลี่ยนที่เป็นจังหวะไหลใช้ได้ แต่ยังไม่ถึงกับที่จะใช้บู๊กับชาวบ้านเขาได้ที่จะเปลี่ยนกระทันหันแบบมุดไปมุดมา ยังไม่ดีเท่าไร แม้จะมีเหล็กกันโคลงมาช่วยดึงแล้ว

สรุป การทำแบบนี้ เหมาะกับการใช้แบบทั่วไป ที่ขับใช้ความเร็วสูงพอสมควร แต่ไม่ถึงขนาดที่จะซ่ากับเขาไปทั่วได้ครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

LoveBoat

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ตกแต่งช่วงล่าง มาร่วมกันแชร์ข้อมูลกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 22:45:47 »
ผมกำลังสนใจชุดนี้ใส่ e30 ที่กำลังทำอยู่ไม่แน่ใจว่าดีมั้ยครับ?

tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 06:09:38 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมกำลังสนใจชุดนี้ใส่ e30 ที่กำลังทำอยู่ไม่แน่ใจว่าดีมั้ยครับ?

จากยี่ห้อก็คงดีละครับ

itongx

• No one is perfect!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 15:52:10 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยังมีขายอยู่เหรอคับผมนึกว่าเลิกผลิตไปแล้ว เจอแต่ที่เป็น coilover แล้วของ sach performance
"ต้อง ครับ"

tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 19:07:23 »
มาร่วมๆกันแชร์ข้อมูลกันนะครับ

itongx

• No one is perfect!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 00:06:30 »
ผมใช้ h-drive โดยรวมผมว่าโอเคนะครับคุ้มเงินดีส่วนเรื่องความทนทานต้องรอดูกันต่อไปอีกยาวๆ
"ต้อง ครับ"

NIPP

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 04:42:47 »
silver's neomax r ครับ สปริงติดโช๊ค หน้า 8 หลัง 10 ออกจะนิ่มไปนิดครับนั่งสบาย เลยอัพเป็น หน้า 12 หลัง 14k คนนั่งบ่นเลย แต่คนขับสะใจครับน้องๆโกคาท ท่านอื่นๆสปริงกี่ k กันครับ

เคยใช้ Bil B8 + H R ขับดีกว่าครับนุ่มหนึบฟิลมาครับ แต่จะเล่นฟิตเม้นเลยต้องจัดไปลำบากหน่อยครับ
DRIVE IT LIKE YOU STOLE IT.