ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟฉุกเฉินเปิดแล้วปิดไม่ได้  (อ่าน 11961 ครั้ง)

E46_M43

• คนคุ้นเคย
ไฟฉุกเฉินเปิดแล้วปิดไม่ได้
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 21:48:56 »
หัวข้อ ไฟฉุกเฉินเปิดแล้วปิดไม่ได้
สาเหตุ ก่อนหน้านี้ประมาณ 1 สัปดาห์ ปุ่ม Central lock ไม่ทำงาน อาการเสียคือ กดได้แต่ไม่ล็อกและไม่ปลดล็อก (แต่สามารถใช้กุญแจเปิดล็อก และล็อกได้ปกติ)
วันนี้แฟนขับรถไปเรียนตามปกติ ช่วนเย็นฝนตกหนักมาก บนทางด่วนวงแหวนรอบนอก(จาก ลำลูกกา-มีนบุรี) ทำให้ต้องกดปุ่มไฟฉุกเฉิน แต่เมื่อกดปิด ก็ไม่สามารถปิดได้
มาจอดทิ้งไว้หน้าบ้านเพื่อรอผมกลับจากที่ทำงาน ประมาณครึ่งชั่วโมง
ผมกลับมาถึงจะขับรถไปอู่ แต่สตาร์ทรถไม่ติด(สตาร์ทไปประมาณ 5-6 ครั้งโดยเว้นเวลาห่างกัน) ไม่กล้าสตาร์ทมาก กลัวไดสตาร์ทเสีย
สรุป ไฟฉุกเฉินยังติดเหมือนเดิม ก็เลยต้องล็อกรถ และถอดขั่วแบ็ตออก  ผมต้องแก้ไขเบื้องต้นอย่างไรดีอ่ะ...?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2012, 22:01:32 โดย E46_M43 »
การเปลี่ยนแปลงที่ยิ่งใหญ่ ง่ายดายกว่าสิ่งเล็กๆ

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: ไฟฉุกเฉินเปิดแล้วปิดไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 09:11:00 »
ผมว่ามันคนละอาการกันนะครับ อาการสตาทไม่ติดเป็นยังไง บิดกุญแจแล้วเงียบ หรือ เครื่องวืดๆๆๆๆๆแล้วไม่ติด  ไปฉุกเฉินลงกดดูว่ามันกดซ้ำแล้วมันดังแก็กๆๆหรือเปล่าถ้าไม่ดังลอ็คสวิทอาจหักมันเลยกดดีดขึ้นเพื่อปิดไปไม่ได้   รอท่านอื่นมาเสริมให้ครับ  ลองดูครับ
เก่า แต่ไม่แก่นะ

ekrl

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 iase N42
Re: ไฟฉุกเฉินเปิดแล้วปิดไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 10:59:32 »
ขอแทรกความคิดเห็นนิดนึงนะครับ คือไฟฉุกเฉิน ไม่ควรเปิดตั้งแต่ฝนตกแล้วครับ ควรเป็นเป็นตัดหมอกมากกว่า เพราะผู้ใช้ถนนคันอื่นจะเข้าใจว่ารถเราเสีย แล้วอาจจะต้องเปลี่ยนเลน อาจจะทำให้ผู้อื่นเกิดอุบัติเหตได้เลยทีเดียว  :-X

ส่วนเรื่องไฟค้าง แล้วสตาร์ทไม่ติด ผมคิดว่าคงเป็นเพราะว่า ไฟฉุกเฉินมันค้าง และมันคงค้างตลอดครึ่ง ชม. ที่รอคุณมา และรถคงไม่ได้ติดเครื่องไว้ ทำให้แบตอ่อน เลยสตาร์ทไม่ติด  O:-)

ส่วนเรื่องไฟค้าง จะทำไงให้ดับ คงต้องรอผู้อื่นมาตอบแหละครับ อาจจะต้องเปลี่ยนสวิชไฟฉุกเฉิน  O0

E46_M43

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:10:41 »
^^ ขอบคุณ คุณ ekrl และคุณ num2012  มากๆ สำหรับคำแนะนำ
เมื่อคืนผมถอดแบตทิ้งไว้ และเปิดเน็ตผมหาข้อมูลการถอดสวิทซ์ เช้านี้ผมตื่นมาก็เลยลองถอดเลยครับ
สรุป สิทซ์เสื่อมตามการใช้งานครับ(รถ 11 ปีนี้แล้ว) คือ ตัวล็อกของบล็อกสวิทซ์มันหักทำให้ปุ๋มลงไป เมื่อกดแล้วหน้าสัมผัสไม่ชนกัน
แก้ปัญหาโดย วิศวะกาวตรวช้างครับ ดันล็อกให้เข้าบล็อกแล้วแต้มกาวตราช้าง แล้วติดตั้งให้เหมือนเดิม เท่านี้ก็เรียบร้อย...

แต่ปัญหาตามมาคือ เมื่อสตาร์ท ก็ยังไม่ติดเหมือนเดิม คือดัง ติกๆๆ  มีไฟรูปแบตเตอรี่โชว์ และรูปไฟน้ำมันเครื่องโชว์

น้ำมันเครื่องตรวจสอบแล้ว ก็ยังมีตามเกณฑ์ ส่วนแบตเตอร์รี่ ผมได้นำมิเตอร์ไปวัดไฟ สรุปไฟอยู่ที่ 13 V โดยประมาณ(วัดกับมิเตอร์เข็ม) แต่ยังไม่ได้วัดแอมป์
ผมต้องทำไงต่อครับ รถสตาร์ทไม่ติดซ่ะงั้น.... ต้องเปลี่ยนแบตหรือเปล่า แต่ไฟจากแบตก็ปกติน่ะครับ...??  ??? ??? ???
การเปลี่ยนแปลงที่ยิ่งใหญ่ ง่ายดายกว่าสิ่งเล็กๆ

yo-e46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:25:55 »
เห็นด้วยกับคุณ ekrl มากครับ ตัวผมเองเคยหักหลบทีนึงบนทางด่วนเพราะระยะใกล้พอตัวเกียบไปชนรถคันข้างๆด้วยครับอันตรายมากๆครับ มันเป็นค่านิยมที่ทำตามกันมาจากพวกแท๊กซี่ครับ อย่าไปทำเลยครับเอัอะๆเปิดไฟฉุกเฉิน แล้วก็พวกที่ผ่านแยกเปิดไฟฉุกเฉินอีกครับ ไม่รู้จะเปิดทำไมรถมาจากทางซ้ายก็คิดว่าคุณจะเลี้ยวซ้าย รถมาจากทางขวาก็คิดว่าคุณจะเลี้ยวขวามันจะชนกันได้ง่ายๆครับ มันก็เป็นค่านิยมผิดที่มาจากแท็กซี่ที่อันตรายมากๆอีกเช่นกันครับอย่ามองข้ามเรื่องพวกนี้นะครับ เพราะเรม่องแค่นี้ทำให้เกิดอุบัติเหตุมาเยอะแล้วครับตัวผมเอฝก็เกือบไปด้วยครับฝากไว้ครับผม มันมีไว้แค่ใช้เปิดตอนรถหยุดสนิทเท่านั้นครับ อย่างอื่นอย่าไปเปิดเลยครับ ^°^

num2012

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:32:55 »
ถ้าบิดกุจแจแล้วดังติกๆๆๆๆๆๆแสดงว่าเครื่องไม่หมุนครับ ลองหารถมาพวงสตาท หรือไม่ก็เอาแบตไปชาทไฟใหม่ไฟอ่อนครับ ไฟอ่อนแน่นอน ลองดูเลยครับ

num2012

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:36:58 »
เสริมอีกนิด เปิดไฟหน้าค้างไว้ก่อนสตาทแล้วบิดกุจแจถ้าไฟหน้ากระพริบ แล้วดังติกๆๆๆๆสตาทไม่ติดไฟถูกดึงมาที่ได้สตาทแต่กำลังไฟไม่พอ แต่ยังสามรถเปิดวิทยุ กระจกได้ ไฟอ่อนพอสำหรับอุปกรณ์ภายในแต่ไม่พอสำหรับการสตาท เช็คดูครับ O0 O0

num2012

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:41:44 »
โทษที่ผมอ่านไม่ละเอียด ถ้าไฟแบตโชว์ ส่วนมากจะเป็นที่ไดชาทนะครับ ลองดูสายพานหน้าเครื่องซิครับว่าขาดหรือหลุดหรือเปล่า  แต่ถ้าไฟจากแบตแรงพอก็สามารถสตาทได้นะ เพราะสตาทใช้ไฟจากแบตก่อนพอสตาทติดมันจะตัดเข้าระบบของไดชาท  ลองดูครับ  O0

num2012

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:46:31 »
ไฟรูปน้ำมันเครื่องโชว์เป็นที่เซ็นเซอร์แรงดันน้ำมันครับ คนละส่วนกันเป็นทุกคัน มันคงขึ้น แต่จากอาการผมว่าไฟอ่อนนะ ปรกติไฟโชว์ต่างๆๆมันจะดับไปเองหลังจากสตาทติดแล้ว ลองพวงหรือหาแบตใหมมาจั้มสตาทดูครับผมว่าหายนะ O0

E46_M43

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 13:42:44 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไฟรูปน้ำมันเครื่องโชว์เป็นที่เซ็นเซอร์แรงดันน้ำมันครับ คนละส่วนกันเป็นทุกคัน มันคงขึ้น แต่จากอาการผมว่าไฟอ่อนนะ ปรกติไฟโชว์ต่างๆๆมันจะดับไปเองหลังจากสตาทติดแล้ว ลองพวงหรือหาแบตใหมมาจั้มสตาทดูครับผมว่าหายนะ O0
กลับไปบ้านเย็นนี้จะลองพ่วงแบตสตาร์ทดูครับ
ขอถามอีกนิดน่ะครับ สมมุติสตาร์ทติด แล้วใช้งานได้ สรุปเป็นที่แบตอ่อน แล้วผมต้องเปลี่ยนแบตใหม่ ใช่หรือไม่ อ่ะ....?

ekrl

• 318 iase N42
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 16:09:12 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
กลับไปบ้านเย็นนี้จะลองพ่วงแบตสตาร์ทดูครับ
ขอถามอีกนิดน่ะครับ สมมุติสตาร์ทติด แล้วใช้งานได้ สรุปเป็นที่แบตอ่อน แล้วผมต้องเปลี่ยนแบตใหม่ ใช่หรือไม่ อ่ะ....?

แบตกี่ปีแล้วครับ
อย่างผมเนี่ย แบตยังปึ๊ก สตาร์ทติดชึ่งเลย แต่ลองส่องๆดู เห็น waranty บนแบต เอามาบวกๆลบๆ ดู ก็คิดได้ว่าเฮ้ยแบตลูกนี้มัน 4 ปีแล้วเหรอวะเนี่ย  :o
เปลี่ยนโลด ไม่ลังเลเลยครับ ต่อให้มันดีแค่ไหน แต่กลัวมันระเบิดคาท้ายรถมากกว่า  O0

OaTt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 16:24:49 »
แบต 0 ใช้ได้ประมาณ 4-5 ปีครับ

num2012

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 17:24:14 »
เปลี่ยนเลยครับถ้าแบตเสียเดี่ยวก็เป็นอีก เอาแบบ100แอมป์นะแต่ถ้ามีเครื่องเสียงก็สูงกว่านี้ได้อีก O0

E46_M43

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 22:00:30 »
แบตกี่ปีแล้วครับ
อย่างผมเนี่ย แบตยังปึ๊ก สตาร์ทติดชึ่งเลย แต่ลองส่องๆดู เห็น waranty บนแบต เอามาบวกๆลบๆ ดู ก็คิดได้ว่าเฮ้ยแบตลูกนี้มัน 4 ปีแล้วเหรอวะเนี่ย  :o
เปลี่ยนโลด ไม่ลังเลเลยครับ ต่อให้มันดีแค่ไหน แต่กลัวมันระเบิดคาท้ายรถมากกว่า  O0
ตรวจสอบมาแล้วครับ การใช้งาน 3.8 ปี ครับ
รายละเอียดแบต  GS Battery  Super din 100 แบบน้ำ

จะเปลี่ยนเป็นแบบแห้ง แนะนำยี่ห้อหน่อยครับ...

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 22:57:43 »
.

110 amp ครับ  :-*

แบตเตอร์รี BOLIDEN  4,300 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 11:21:01 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

E46_M43

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 00:43:55 »
Battery Boliden ผมดูราคาประมาณ 6000 บาท ผมก็อยากเปลี่ยนน่ะครับ แต่ราคาแรงไปสำหรับผมอ่ะ
เลยดูๆไว้แบบเดิม คือ GS super din 100  แรงดัน 12V กระแส 88Amp อ่ะ ราคาอยู่ที่ 3200  บาท(แบบแห้ง)
หรือไม่ก็ 3k แรงดัน 12V กระแส 100Amp อ่ะ  3100 บาท(แบบแห้ง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 00:50:40 โดย E46_M43 »

allenwalker

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 01:01:02 »
ผมเพิ่งลงแบตแห้งมาเหมือนกันครับ เป็นของ bosch S4 100 แอม 3800 มั๊ง ผมจำไม่ได้

num2012

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:46:34 »
สรุปรถสตาทติดยังครับ  รายงานหน่อย ^-^

E46_M43

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:18:55 »
สรุปรถสตาทติดยังครับ  รายงานหน่อย ^-^
รถยังสตาร์ทไม่ติดครับ เพราะยังไม่มีรถเพื่อนคนใหนมาพ่วงสตาร์ทแบตให้เลยครับ... เพราะผมกลับค่ำ
กะว่าจะเปลี่ยนทีเดียวเลย(ไม่ต้องทดลองพ่วงสตาร์ท) ในเย็นวันนี้ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 11:23:42 โดย E46_M43 »

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:20:33 »
Battery Boliden ผมดูราคาประมาณ 6000 บาท ผมก็อยากเปลี่ยนน่ะครับ แต่ราคาแรงไปสำหรับผมอ่ะ
เลยดูๆไว้แบบเดิม คือ GS super din 100  แรงดัน 12V กระแส 88Amp อ่ะ ราคาอยู่ที่ 3200  บาท(แบบแห้ง)
หรือไม่ก็ 3k แรงดัน 12V กระแส 100Amp อ่ะ  3100 บาท(แบบแห้ง)

แบตเตอร์รี BOLIDEN  4,300 บาท ครับ ไม่ถึง 6 พันครับ   :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

E46_M43

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 12:00:40 »
แบตเตอร์รี BOLIDEN  4,300 บาท ครับ ไม่ถึง 6 พันครับ   :-*
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดี ครับ
ราคาไม่ถึงจริงๆด้วยครับ ผมลองหาข้อมูลอีกครั้ง  ราคาพร้อมเทิน ประมาณที่คุณ krisada111 ได้กล่าวไว้ครับ       ;)

E46_M43

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:52:19 »
ขอบคุณครับ  รถกลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้ว หลังเปลี่ยนแบต
ค่ำนี้ผมเปลี่ยนแบตเตอรรี่เรียบร้อยแล้วครับ ผู้ขายเชียร์ให้ซื้อ Panasonic 100Amp รับประกัน 1 ปี แบตแห้ง(เขาแนะนำว่า มีปัญหาน้อยกว่ายี่ห้ออื่นในราคาเดียวกัน 3100 บาท)
(แบตตัวเก่าที่เสียขอผม วัดไฟได้ 11.6V บางทีก็ 12V(อันนี้วัดกับดิจิตอลมัลติมิเตอร์) ไฟไม่นิ่ง และไฟต่ำนั้นเอง(ช่างบอก ตอนสตาร์ทไฟไปเลี้ยงดีเลย์ไม่พอ) )

หลังจากเปลี่ยนตัวใหม่เสร็จแล้ว ช่างเช็คไฟจากไดสตาร์ทด้วย วัดได้ 13.4-13.6 V (แต่จะอยู่ที่ 13.4V มากกว่า) ช่างบอกว่าไดสตาร์ทมีปัญหา ให้เข้าอู่ตรวจสอบด่วน  จริงหรือไม่ครับ..?
ช่างให้เหตุผมว่า ได้สตาร์ทปกติ จะให้ไฟ 13.7V ไม่อย่างนั้นจะส่งผลเสียต่อแบตเตอรี่ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 02:01:54 โดย E46_M43 »

num2012

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:31:52 »
ส่วนตัวผมว่าปรกตินะ  กระแสไฟมันจะมากน้อยก็ตามจำนวนของรอบเครื่องยนต์เพราะมันใช้สายพานหน้าเครื่องในการหมุนไดชาทถ้าเราเร่งเครื่องกระแสไฟก็จะเพิ่มตามจำนวนรอบเครื่องซึ่งจะเป็นไฟที่ไปเก็บในแบตหาดระแสไฟเกินแบตจึงมีอายุการใช้งานเพราะต้องรับกระแสไฟที่ไม่นิ่งเพราะฉนันแบตดีแค่ใหนก็ต้องมีวาระที่หมดอายุครับ

E46_M43

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 16:08:02 »
ส่วนตัวผมว่าปรกตินะ  กระแสไฟมันจะมากน้อยก็ตามจำนวนของรอบเครื่องยนต์เพราะมันใช้สายพานหน้าเครื่องในการหมุนไดชาทถ้าเราเร่งเครื่องกระแสไฟก็จะเพิ่มตามจำนวนรอบเครื่องซึ่งจะเป็นไฟที่ไปเก็บในแบตหาดระแสไฟเกินแบตจึงมีอายุการใช้งานเพราะต้องรับกระแสไฟที่ไม่นิ่งเพราะฉนันแบตดีแค่ใหนก็ต้องมีวาระที่หมดอายุครับ
;) ;) ;) ;)

kwan47

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 16:37:00 »
^^ ขอบคุณ คุณ ekrl และคุณ num2012  มากๆ สำหรับคำแนะนำ
เมื่อคืนผมถอดแบตทิ้งไว้ และเปิดเน็ตผมหาข้อมูลการถอดสวิทซ์ เช้านี้ผมตื่นมาก็เลยลองถอดเลยครับ
สรุป สิทซ์เสื่อมตามการใช้งานครับ(รถ 11 ปีนี้แล้ว) คือ ตัวล็อกของบล็อกสวิทซ์มันหักทำให้ปุ๋มลงไป เมื่อกดแล้วหน้าสัมผัสไม่ชนกัน
แก้ปัญหาโดย วิศวะกาวตรวช้างครับ ดันล็อกให้เข้าบล็อกแล้วแต้มกาวตราช้าง แล้วติดตั้งให้เหมือนเดิม เท่านี้ก็เรียบร้อย...

แต่ปัญหาตามมาคือ เมื่อสตาร์ท ก็ยังไม่ติดเหมือนเดิม คือดัง ติกๆๆ  มีไฟรูปแบตเตอรี่โชว์ และรูปไฟน้ำมันเครื่องโชว์

น้ำมันเครื่องตรวจสอบแล้ว ก็ยังมีตามเกณฑ์ ส่วนแบตเตอร์รี่ ผมได้นำมิเตอร์ไปวัดไฟ สรุปไฟอยู่ที่ 13 V โดยประมาณ(วัดกับมิเตอร์เข็ม) แต่ยังไม่ได้วัดแอมป์
ผมต้องทำไงต่อครับ รถสตาร์ทไม่ติดซ่ะงั้น.... ต้องเปลี่ยนแบตหรือเปล่า แต่ไฟจากแบตก็ปกติน่ะครับ...??  ??? ??? ???
สวิชท์ฉุกเฉิน ถ้าใช้ไม่ได้บอกนะครับ  ผมมีนะครับ สำหรับคุณE46_M43 ฟรีครับ

E46_M43

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 15:47:53 »
สวิชท์ฉุกเฉิน ถ้าใช้ไม่ได้บอกนะครับ  ผมมีนะครับ สำหรับคุณE46_M43 ฟรีครับ
Wow..!  ขอบคุณมากมากครับ..!   
สำหรับสวิซท์ ผมซ่อมโดยกาวตราช้างแล้วครับ ใช้ได้ปกติครับ ดูท่าจะใช้ได้อีกนานเลยครับผม....
แต่ส่วนที่ขาดจะเป็น ที่วางแขนน่ะครับ   :'( :'(   ตามภาพที่แนบมาครับ