ผู้เขียน หัวข้อ: มารื้อตู้แอร์กันเถอะ  (อ่าน 12921 ครั้ง)

ก๊อง

• แฟนพันธุ์แท้
  • สวัสดีครับ
Re: มารื้อตู้แอร์กันเถอะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 00:57:30 »
22.ทีนี้ก็เตรียมคอยล์เย็นของใหม่กันครับ ได้ของBEHR ตรงรุ่นพร้อมวาล์ว มีโอริงและฟองน้ำกันกระแทกให้พร้อมเลยในกล่อง  นำมาประกอบกันและติดฟองน้ำให้เรียบร้อยครับ
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"

ก๊อง

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 00:59:31 »
แห่ะๆ...อันนี้บริเวณทำงานของมือใหม่หัดรื้อครับ  ยุ่งเหยิงดี O0

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 01:00:32 »
 ;) รอติดตามครับ ขอบคุณมากๆ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 01:06:07 »
ขอแหล่งซื้ออะไหล่ด้วยนะครับ :-X

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ก๊อง

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 01:21:07 »
23.ทีนี้ก็ประกอบตู้แอร์กลับ..มาครึ่งทางแล้วครับ

เสร็จแล้วก็นำไปติดตั้งในรถ ทำตามขั้นตอนย้อนหลังเลยครับ จาก 23 - 1
เฮ่ออออ...เสร็จเอามืดค่ำเลยครับวันนี้ ต่อขั้วลบแบตเตอรี่กลับ สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ ให้ถึงอุณหภูมิใช้งาน(เข็มชี้ตรงกลาง) วาล์วน้ำทำงานและคอยเติมน้ำในหม้อพักน้ำชดเชยให้ได้ระดับปกติตามเดิม ( ที่เททิ้งไปจากฮีตเตอร์ตอนถอดตู้แอร์ ) จากนั้นก็ลองระบบไฟฟ้าทุกอย่าง ไฟหน้า ไฟเลี้ยว ไฟเก๋ง วิทยุ ครูซคอนโทรล กระจกไฟฟ้า ระบบล๊อค แตร พัดลม ฮีตเตอร์ลมร้อน ฯลฯ
ที่สำคัญอย่าลืมดูข้อต่อท่อฮีตเตอร์ที่เราถอดและใส่กลับไปด้วยว่ามีน้ำรั่วซึมรึเปล่า?

***อย่าเพิ่งเปิดแอร์ให้คอมทำงานนะครับ ( ยังไม่ได้แว็ค+เติมน้ำยาแอร์ ) เดี๋ยวคอมฯพัง..55
ตรวจสอบแผงหน้าปัดไม่มีอะไรโชว์..ระบบเมมโมรี่ผู้ใช้งานอยู่ครบ...นอกจากต้องตั้งนาฬิกาใหม่..เย้ๆ O0

ดึกละ..อาบน้ำนอนดีกว่า  พรุ่งนี้ไปร้านแอร์ให้แว็คเติมน้ำยาให้  เพราะยังไม่มีเครื่องมือครับเอาไว้โอกาสต่อไป
เต็มระบบแน่นอนครับพี่น้อง  เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมารายงานผลต่อหลังจากเติมน้ำยาแอร์แล้ว

ขอบคุณทุกท่านที่เยี่ยมชมนะครับ  :-X

ก๊อง

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 01:25:57 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอแหล่งซื้ออะไหล่ด้วยนะครับ :-X

ตามกระทู้นี้เลยครับคุณต้อม จากเพื่อนๆสมาชิกในเว็บเรานี่ละครับ :)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 01:42:38 โดย ก๊อง »

ก๊อง

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 01:29:45 »
;) รอติดตามครับ ขอบคุณมากๆ

ขอบคุณพี่กฤษดามากครับ..พี่ชายใจดีของน้องๆสมาชิกเว็บE46  ด้วยความนับถือครับพี่  :-X

jsonn

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 02:34:41 »
 ;) ;) มันยอดมว้ากกก

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 02:36:45 »
ขอบคุณมากครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ก๊อง

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 10:18:09 »
 :)

รายงานผลครับ  วันนี้เอาไปร้านแอร์แถวๆบ้านให้แว็คและเติมน้ำยาแอร์และน้ำมันคอมฯอีกหน่อย...

แว็คคั่มลงฮวบๆ..เย้ๆๆ ไม่รั่วละว้อยยยย!! :))
แว็คทิ้งไว้ประมาณ 20 นาทีครับจากนั้นก็ติดเครื่องรถเปิดแอร์ ทำการเติมน้ำยาแอร์เข้าระบบ....

(((((((( แอร์เย็นแล้ววววว...ไชโย้ๆๆ ))))))))  :)) :)) :)) :-X
( ถ้าไม่เย็นละก็...กลับไปโดนแม่บ้านเชือดแน่ๆ 555 )

เอาละ...ทีนี้รอดูอาการใช้งานสัก 1 อาทิตย์ก็รู้แล้วครับ

ค่าแว็คและเติมน้ำยาเบ็ดเสร็จ 650 บาท :D
...หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกไม่มากก็น้อยครับ  ขอบคุณเว็บฯดีๆ E46 ของพวกเรา
และที่สำคัญคือพี่ๆเพื่อนๆที่น่ารักและเปี่ยมไปด้วยน้ำใจทุกๆท่านครับ

ขอบคุณครับ  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 10:19:42 โดย ก๊อง »

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 10:25:13 »
ยินดีด้วยครับ หากเปิดบริการเรื่องนี้ เรื่องเดียวก็พอ เป็นงานอดิเรก ช่วยเหลือนเพื่อนๆสมาชิก มั่นใจว่ามีมาอุดหนุน
ทำไม่ทันแน่ครับ สัปดาห์ละ 1-2 คันก็พอ ผมจองคิวด้วยคนล่วงหน้าครับ
ดูแล้ว คุณเข้าใจในระบบ และ รักงานมาก รวมถึงเรื่องปราณีต ต่อชิ้นส่วนต่างๆ    ;) ;) ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 10:48:30 »
รออ่านจนจบ สุดยอดจริงๆ ยอมรับในความกล้า ฝีมือจริง ขอคาราวะ1จอก

ก๊อง

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 10:49:24 »
ครับพี่กฤษดา...ก็เพราะรักรถมากละครับพี่  ก็เลยลงมือทำเองเพื่อให้ออกมาปราณีตเรียบร้อยที่สุดไม่ต้องกลัวหมกเม็ด
นี่รื้อมาก็เห็นว่าของเดิมๆจากโรงงานใส่น๊อตไม่ครบ 2 จุดครับไม่มีรอยใส่เลย ก็จัดแจงใส่เพิ่มเติมเรียบร้อย

เรื่องทำเป็นงานอดิเรกนั้น..คงยากน่ะครับ  เพราะงานประจำก็แทบไม่มีเวลาว่างเลย  นี่อุตส่าห์เคลียร์งาน 3 วันรวดเพื่อรื้อรถอย่างเดียวเลยละครับ
...ก็เลยถ่ายรูปไว้ให้มากที่สุดเพื่อทำ DIY ให้เพื่อนๆดู  ที่เหลือคือเตรียมใจกายพร้อม  แล้วลองลุยกันดูครับ
ครั้งแรกก็หวั่นๆ แต่ครั้งต่อไปสบายแล้วครับ  ผมว่าสนุกนะได้ความรู้ ประหยัดเงินและไม่ต้องไปฝากความหวังไว้กับมือช่างอย่างเดียวที่ส่วนมากสนแต่เรื่องเงิน และเพื่อรถที่เรารักครับ  :D

แต่ถ้าต้องการความช่วยเหลือตามความสามารถเท่าที่ผมมี...ก็ยินดีช่วยเต็มที่เลยครับพี่  :-X

ก๊อง

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 10:51:54 »
รออ่านจนจบ สุดยอดจริงๆ ยอมรับในความกล้า ฝีมือจริง ขอคาราวะ1จอก

ท่านพี่โฆษิต ข้าน้อยขอคารวะคืน 1 ไห..555

:))

sak_pk

• ที่ดินภูเก็ต
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 19:23:31 »
ยอดเยี่ยมมากครับ ถ้าให้ทำเองนี่ใจไม่กล้าเลยครับ  ;)

jsonn

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 22:12:58 »
ครับพี่กฤษดา...ก็เพราะรักรถมากละครับพี่  ก็เลยลงมือทำเองเพื่อให้ออกมาปราณีตเรียบร้อยที่สุดไม่ต้องกลัวหมกเม็ด
นี่รื้อมาก็เห็นว่าของเดิมๆจากโรงงานใส่น๊อตไม่ครบ 2 จุดครับไม่มีรอยใส่เลย ก็จัดแจงใส่เพิ่มเติมเรียบร้อย

เรื่องทำเป็นงานอดิเรกนั้น..คงยากน่ะครับ  เพราะงานประจำก็แทบไม่มีเวลาว่างเลย  นี่อุตส่าห์เคลียร์งาน 3 วันรวดเพื่อรื้อรถอย่างเดียวเลยละครับ
...ก็เลยถ่ายรูปไว้ให้มากที่สุดเพื่อทำ DIY ให้เพื่อนๆดู  ที่เหลือคือเตรียมใจกายพร้อม  แล้วลองลุยกันดูครับ
ครั้งแรกก็หวั่นๆ แต่ครั้งต่อไปสบายแล้วครับ  ผมว่าสนุกนะได้ความรู้ ประหยัดเงินและไม่ต้องไปฝากความหวังไว้กับมือช่างอย่างเดียวที่ส่วนมากสนแต่เรื่องเงิน และเพื่อรถที่เรารักครับ  :D

แต่ถ้าต้องการความช่วยเหลือตามความสามารถเท่าที่ผมมี...ก็ยินดีช่วยเต็มที่เลยครับพี่  :-X
ช่างใหญ่285รองเท้าแดง รื้อ/ทำ ระบบแยกออยเกียร์ ทำบ่อยๆจนชำนาญ จนเป็นกูรูด้านนี้ของเว็บ
ผมว่าคุณก๊อง ถ้าได้ทำเพิ่มอีกสักคันสองกันเด๋วก้อคล่องปรื๋อ เผลอๆหาความรู้ต่อยอดเพิ่มอีกนิดหน่อย ผมว่าได้เป็นกูรูด้านระบบแอร์ไม่แพ้ร้านใหญ่ๆเลยครับ ผมเชื่ออย่างนั้น นี่ขนาดครั้งแรกยังเนียนขนาดนี้เลย นับถือๆ ;) ;)

wooddy125

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 23:06:37 »
ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูล เจ๋งดี  :D
จะหาเวลาว่างๆทำมั้ง

jirun

• รักแท้แพ้รถซิ่ง
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 09:17:46 »
 ;) ;)

ก๊อง

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 13:12:57 »

ช่างใหญ่285รองเท้าแดง รื้อ/ทำ ระบบแยกออยเกียร์ ทำบ่อยๆจนชำนาญ จนเป็นกูรูด้านนี้ของเว็บ
ผมว่าคุณก๊อง ถ้าได้ทำเพิ่มอีกสักคันสองกันเด๋วก้อคล่องปรื๋อ เผลอๆหาความรู้ต่อยอดเพิ่มอีกนิดหน่อย ผมว่าได้เป็นกูรูด้านระบบแอร์ไม่แพ้ร้านใหญ่ๆเลยครับ ผมเชื่ออย่างนั้น นี่ขนาดครั้งแรกยังเนียนขนาดนี้เลย นับถือๆ ;) ;)

:-X ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะพยายามศึกษาเพิ่มเติมให้ยิ่งๆขึ้นไปครับ  เผื่อวันหน้าจะได้มีโอกาสช่วยเหลือเพื่อนๆสมาชิกบ้างครับ  :-X

oon_resist

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 17:44:37 »
สุดยอดครับ  ;) ;) ;)

KcKc

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 13:06:32 »
ขอคุณความรู้ดีๆ  และ
ขอบคุณช่างภาพที่ถ่ายให้เห็นรูป diy

Pong PK.

• ขุนเขาที่สลับซับซ้อน ยังไม่ยอกย้อน***เท่าใจคน***
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 13:32:24 »
ทั้งวิธีการ และภาพ สุดยอดมากครับ แต่มิกล้าเลียนแบบครับ แค่ลื้อก็ :-\ ประกอบอีก :-\ O0
คนที่ ขอโทษก่อน คือคนที่ กล้าหาญที่สุด
          คนที่ ให้อภัยก่อน คือคนที่ เข้มแข็งที่สุด
                    คนที่ ลืมได้ก่อน คือคนที่ มีความสุขที่สุด

taitarcom

• ต้าร์ครับ ^^"
    • -
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:07:49 »
สุดยอดแห่งใจจริงๆ  ;)

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

Own

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:22:11 »
 ;) ;) ;) สุดๆเลยครับ ขอบคุณมากครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:33:09 »
กระทู้นี้สุดยอดจริงๆครับ ;) ;) ;)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

namo

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 21:32:26 »
ทึ่งครับ

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 23:55:43 »
เยี่ยมจริงๆครับ ขอเป็นลูกค้าคันแรกเลยครับ ;) ;)

chaky

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 00:58:34 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับ กระทู้ที่ให้ความรู้มากมายขนาดนี้.....   ;)
คิดว่าตู้เเอร์ของผมก็รั่วอยู่เหมือนกันครับ.....   3-4 เดือนน้ำยาจะหมดสู้แดดไม่ได้
ตอนนี้ก็เติมแต่น้ำยามาได้ 3-4 รอบแล้ว กลัวอยู่เหมือนกันว่าคอมเเอร์จะพังไปด้วย
ต้องรีบหาทางแก้ไข ได้กระทู้นี้อ่านแล้ว ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยครับ.... :-X

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

e46m43

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 12:00:57 »
คุณก้องต้องรื้อคานเหล็กออกด้วยหรือครับ
จำหน่ายกล้องมองหลังกระจกมองหลังพร้อมจอ 4.3" ตรงรุ่นแบบ 2 Channel(AV1,AV2)

Chris

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 12:18:48 »
ดูยากลำบากมากเลย ผมคงทำไม่ได้แน่เลย เจ้าของรถเก่งจังครับ :-\
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''