ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้เรื่องการติดตั้งแก๊ส AC หน่อยครับ แอร์เสีย  (อ่าน 1884 ครั้ง)

MJ-MJ21

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
 :-\ :-X
เวลาติดตั้งแก๊สตัว E46 ช่างติดตั้งต้องถอดพัดลมไฟฟ้าหรือป่าวะคับ พี่ เพราะตอนก่อนเอารถเข้าไปติดแก๊ส แอร์เย็นมาก ไม่มีปัญหาเลยครับ แต่พอติดมาแล้ว ช่างบอก-  Brower ไหม้  งงมากเลยคับ รบกวนถามผู้รู้หน่อยนะครับ

yuratchrian

• แฟนพันธุ์แท้
ผมก็ไม่แน่ใจครับ สงสัยกระบวนการติดตั้งจะมีปัญหา รอผู้รู้มาตอบครับ
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
ไม่ต้องถอดครับ คนละส่วนกัน อยู่ก็คนละที่กันเลย
แต่แก๊สต้องตัดต่อระบบน้ำใหม่ ระบบไฟใหม่

ส่วนพัดลมไหม้คิดว่าน่าจะเสียเอง  คงไม่เกี่ยวกับการติดตั้งแก๊สครับ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
ใช้คำว่า คงจะ นะครับ ถ้าติดตั้งปกติคงไม่มีอะไร

แต่ถ้าต่อไฟมั่วก็ไม่แน่

jsonn

• แฟนพันธุ์แท้
ไม่แน่ใจน่ะครับว่าจาใช่รึปล่าว ลองดูการตัดต่อท่อน้ำร้อนเข้าหม้อต้มดูครับ ก่อนเข้าฮีทเตอร์จามีวาล์วโซลีนอยด์ไว้ควบคุมการเปิดปิดน้ำร้อนเพื่อไปแลกเปลี่ยนกับลมเย็นที่ฮีทเตอร์ในรถ หากช่างตัดต่อน้ำร้อนโดยคร่อมวาล์วตัวนี้จาทำให้น้ำร้อนไหลเข้าฮีทเตอร์ตลอดเวลาโดยไม่ได้ถูกควบคุมโดยวาล์วตัวนี้ นั่นคือทำให้ แอร์ร้อนขึ้น พอแอร์ร้อน อีซียูก้อไปสั่งให้พัดลมไฟฟ้าหน้าเครื่องทำงานตลอด ไม่มีตัดเพราะอุณหภูมิไม่ลงมาตามที่ตั้งไว้ แล้วพัดลมก้อเลยพัง อันนี้ผม ประมาณการจากที่เล่าเอาน่ะครับหาก ติดแก๊สเสร็จ สตาร์ทแล้วพัดลมยังหมุนอยู่ แล้วแอร์ไม่เย็น   แล้วพัดลมก้อเสีย แต่อาจจาไม่ใช่อย่างผมว่าก้อได้นาครับ ลองดูก่อน

MJ-MJ21

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
ขอขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับความรู้นะคับพี่   :-X แต่ตอนนี้เปลื่ยนคอมแอร์เสร็จแล้วนะครับ
ขอบคุณมากคับ O0