ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อควรระวังในการติดแก๊ส BMW E46  (อ่าน 19714 ครั้ง)

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: ข้อควรระวังในการติดแก๊ส BMW E46
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 23:38:44 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ตัดต่อท่อน้ำให้ถูกจุด และข้อต่อสามทางต้องพอดีไม่หลวม

ตอนผมติดตั้งแก๊สก็มีปัญหาจุดนี้เหมือนกัน

คือ ท่อสามทางที่ร้านติดตั้งให้มามันเล็กกว่าท่อ BMW ช่างเลยกวดสายรัดมาซะแน่น แต่มันก็ยังแน่นไม่พอ ทำให้น้ำซึมออกนิดๆ ทำให้น้ำหายได้

ที่ถูกต้องคือ ต้องเปลี่ยนท่อสามทางให้ใหญ่ขึ้นแบบ ฟิตท่อของ BMW แล้วค่อยเอาสายรัดมารัดให้แน่นอีกที

(ซึ่งส่วนใหญ่ ท่อสามทางที่ทุกอู่ใช้อยู่นั้นมัน ขนาดมันจะพอดีกับ ท่อน้ำของรถญี่ปุ่นครับ แต่เนื่องจากท่อน้ำของ รถ BMW มันใหญ่กว่าพอสมควร มันก็เลยขันยังไงก็ไม่แน่นซักที)

ขอทราบขนาดสามทาง หรือ ID ท่อยางด้วยครับ
ของผมเครื่อง N42 ครับ
ผมเจอปัญหาน้ำซึมที่สามทางดังกล่าวทั้ง 2 ตัวเลยครับ
อยากจะซื้ออะไหล่ก่อนค่อยรื้ออ่ะครับ ::)
ขอบคุณครับ

ขออภัยที่ท่านถามมาว่าสามทางขนาดเท่าไหร่ ผมไม่รู้จริงๆครับ ผมก็จ้างเค้าติด แล้วอู่ซ่อมรถอีกอู่นึงเจอ ช่างเค้าบอกว่าท่อของ BMW จะใหญ่กว่าท่อน้ำรถญี่ปุ่น เลยให้ช่างจัดการเปลี่ยนสามทางให้

ส่วนใครที่ทำอู่อยู่และรู้ขนาดสามทางที่พอดี ช่วยชี้แนะสมาชิกหน่อยครับ

แต่เท่าที่สังเกตุ สามทางมันจะใหญ่กว่าเบอร์ปรกติที่รถญี่ปุ่นใช้กันอยู่เบอร์นึงครับ  คือใส่ยัดเข้ากับท่อน้ำแล้วต้องแน่นจนฟิตครับไม่หลวม

Harn

• ขาประจำ
Re: ข้อควรระวังในการติดแก๊ส BMW E46
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 09:49:42 »
พี่kosit_w มีสเป็ก ยี่ห่อ เอซี สำหรับเครื่อง N42 ไหมครับ  ว่าหม่อต้มกี่แรงม้า จูนแบบเปลืองๆ นะอยากให้กะซากนิดหนึ่ง หม้อ 200 แรงพอไหมครับ พอดีใกล้จะติดแล้วนะครับ

พอดีอยากจูนเองด้วย กับช่างแก็ซข้างบ้านนะครับ เค้าใช้บีเอ็มอยู่ด้วย  :-X :-X :-X

kosit_w

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 19:18:47 »
ขุดกระทู้มาอ่านเล่นๆครับ

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 19:32:09 »
ผมก็มาติดตามครับ
 ;) ;) ;)

Beer cool

• แฟนพันธุ์แท้
  • ตามใจ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 21:37:53 »
 ;) ;)ขอบคุณครับ ความรู้ทั้งนั้น
ตามล่าความฝัน

Foto_323

• www.wishphotomania.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 10:17:47 »
คุณ Json แนะนำขนาดท่อสามทางไว้ครับ  บอกเค้า ว่าขอสามทางลด ขนาด 6หุนx 5หุน (3/4"x5/8") ส่วนที่มากับชุดแก๊ส จะเป็น สามทาง ขนาด5 หุนครับ ซึ่งใช้ไม่ได้
เห็นร้านติดแก๊ส สั่ง ร้านแถวๆโชคชัยสี่ ให้มอไซด์วิ่งของมาส่งให้ครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน >>>ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Guugle

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 17:45:15 »
ซื้อ 318I E46 มาปีกว่าละคะ ติดแก๊สมาเป็นปีและ ตอนนี้เหมือนจะมีปัญหา
1.เร่งไม่ขึ้น เกิดจากอะไรได้บ้างคะ ต้องทำอย่างไรบ้าง
บางทีบอกให้จูนแก๊ส บางที่บอกให้ดูกรองอากาศ
ขอคำแนะนำด้วยค้า ::) ::)

Foto_323

• www.wishphotomania.com
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 23:10:25 »
ซื้อ 318I E46 มาปีกว่าละคะ ติดแก๊สมาเป็นปีและ ตอนนี้เหมือนจะมีปัญหา
1.เร่งไม่ขึ้น เกิดจากอะไรได้บ้างคะ ต้องทำอย่างไรบ้าง
บางทีบอกให้จูนแก๊ส บางที่บอกให้ดูกรองอากาศ
ขอคำแนะนำด้วยค้า ::) ::)
.
.
-ถ้าวิ่งน้ำมันอืดไหมครับ
-กรองแก๊ส กรองหม้อต้ม เปลี่่ยนตามระยะหรือป่าว
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน >>>ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Guugle

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 19:13:28 »
พอสลับวิ่งน้ำมันปกติ เหยียบได้ ออกตัวดีมากคะ
ว่าจะลองเอาเข้าศูนญ์ที่เราไปติดแก๊สให้เค้าลองจูนให้ดูคะ
ยังไงเดี๋ยวมาเหลาให้ฟังนะคะ
 ::dance:: ::)

Tohan

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 15:37:26 »
 8) ดีมากครับ
เดือนหน้า ว่าจะดูๆ เรื่องติดแก๊ส อยู่พอดี :lovelove: :lovelove:

TheThanakrit

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 22:48:39 »
ถือโอกาสถามหาอู่หน่อยครับ
ของผม versus มีปัญหาวิ่งไม่ออกเร่งไม่ขึ้น พอรอบต่ำเครื่องสั่น แต่สลับวิ่งน้ำมันปรกติ
เข้าไปอู่ที่ติดตั้งให้แก้หลายรอบก็ไม่หาย
หาอู่อื่นที่ไม่ได้ติดให้เราหลายที่ก็ไม่ค่อยอยากจะซ่อมให้ จะให้รื้อติดใหม่ท่าเดียว

kosit_w

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 19:24:40 »
ไม่ลองเข้าไปที่ศูนย์ของ versus ดูล่ะครับ
ถ้าอยู่ระแวกรามอินทรา ลองศูนย์ versusตรงเลียบด่วนดูคับ เห็นเปิดอยู่สักพักแล้วครับ

praphol

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 11:09:38 »
พี่kosit_w มีสเป็ก ยี่ห่อ เอซี สำหรับเครื่อง N42 ไหมครับ  ว่าหม่อต้มกี่แรงม้า จูนแบบเปลืองๆ นะอยากให้กะซากนิดหนึ่ง หม้อ 200 แรงพอไหมครับ พอดีใกล้จะติดแล้วนะครับ

พอดีอยากจูนเองด้วย กับช่างแก็ซข้างบ้านนะครับ เค้าใช้บีเอ็มอยู่ด้วย  :-X :-X :-X
แนะนำเลยครับ ต้อง 200 ขึ้นไปแล้วที่สำคัญต้องตรวจสอบหลังติดด้วยว่าเวลาเร่งหรือคลิคดาว แรงดันตกไหมผมเปลี่ยนมา 3 หม้อแล้ว N 42 ไม่เหมือนชาวบ้านเขาเพราะวาวล์โทนิคนี่แหละ

kosit_w

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 15:10:43 »
โทรไปถามศูนย์ AC เลยดีกว่าครับ ไม่กล้าตอบกลัวผิดครับ เค้าเป็นผู้นำเข้าและจำหน่ายแต่ผู้เดียวในประเทศไทย

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 13:22:26 »
คำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ตรง  ::2thmb::   ::2thmb::   

ขอบคุณครับ 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

yee

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 09:13:57 »
เป็นประโยชน์มากๆครับ  ;)
ถึงจะไม่ค่อยได้โพส แต่ก็เข้าเวปทุกวันน่ะครับ ^^

tinity

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 09:16:04 »
น้ำผมหายทุกวันเพราะสาเหตุนี้มั้งเดี๋ยวลองไปเช็คดู

tongmobile

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 18:02:42 »
ตัดต่อท่อน้ำให้ถูกจุด และข้อต่อสามทางต้องพอดีไม่หลวม

ตอนผมติดตั้งแก๊สก็มีปัญหาจุดนี้เหมือนกัน

คือ ท่อสามทางที่ร้านติดตั้งให้มามันเล็กกว่าท่อ BMW ช่างเลยกวดสายรัดมาซะแน่น แต่มันก็ยังแน่นไม่พอ ทำให้น้ำซึมออกนิดๆ ทำให้น้ำหายได้

ที่ถูกต้องคือ ต้องเปลี่ยนท่อสามทางให้ใหญ่ขึ้นแบบ ฟิตท่อของ BMW แล้วค่อยเอาสายรัดมารัดให้แน่นอีกที

(ซึ่งส่วนใหญ่ ท่อสามทางที่ทุกอู่ใช้อยู่นั้นมัน ขนาดมันจะพอดีกับ ท่อน้ำของรถญี่ปุ่นครับ แต่เนื่องจากท่อน้ำของ รถ BMW มันใหญ่กว่าพอสมควร มันก็เลยขันยังไงก็ไม่แน่นซักที)

ขอทราบขนาดสามทาง หรือ ID ท่อยางด้วยครับ
ของผมเครื่อง N42 ครับ
ผมเจอปัญหาน้ำซึมที่สามทางดังกล่าวทั้ง 2 ตัวเลยครับ
อยากจะซื้ออะไหล่ก่อนค่อยรื้ออ่ะครับ ::)
ขอบคุณครับ

ขออภัยที่ท่านถามมาว่าสามทางขนาดเท่าไหร่ ผมไม่รู้จริงๆครับ ผมก็จ้างเค้าติด แล้วอู่ซ่อมรถอีกอู่นึงเจอ ช่างเค้าบอกว่าท่อของ BMW จะใหญ่กว่าท่อน้ำรถญี่ปุ่น เลยให้ช่างจัดการเปลี่ยนสามทางให้

ส่วนใครที่ทำอู่อยู่และรู้ขนาดสามทางที่พอดี ช่วยชี้แนะสมาชิกหน่อยครับ

แต่เท่าที่สังเกตุ สามทางมันจะใหญ่กว่าเบอร์ปรกติที่รถญี่ปุ่นใช้กันอยู่เบอร์นึงครับ  คือใส่ยัดเข้ากับท่อน้ำแล้วต้องแน่นจนฟิตครับไม่หลวม
สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ ชาวe46club ขออภัยที่ขุดกระทู้นี้ขึ้นมา ครับ ผมเห็นว่ามีประโยชน์จริงๆ สำหรับท่านที่จะติดแก๊ส bmw รถของผม 318ise n42 เจอปํญหานี้เลยครับ ข้อต่อสามทาง เล็กกว่า ท่อน้ำระบายความร้อน น้ำซึมๆออกมา จะทำให้ระดับน้ำขาด ถ้าไม่เปิดฝากระโปง เช็คระดับบ่อยๆ มีความร้อนขึ้นแน่ครับ ก่อนติดแก๊ส คุยกับช่างก่อนนะครับ ขอบคุณเจ้าของภาพและเพื่อนๆพี่ๆที่แนะนำได้ตรงจุดดีครับ ;)

Bonus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 12:09:46 »
ข้อมูลดีมากเลยคับ ;)

KcKc

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 11:47:05 »
AC  แนะนำติดร้านไหนดีสุดครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 23:56:12 »
AC  แนะนำติดร้านไหนดีสุดครับ

ร้านไหนดีสุดไม่ทราบครับ
แต่ร้านนี้เป็นบริษัทที่นำเข้า AC ครับ