ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นหน่อยครับ  (อ่าน 2675 ครั้ง)

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ขอบ่นหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 13:03:18 »
ตั้งแต่ผมใช้รถรุ่นนี้ก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆ จากพันทิปบ้าง bms บ้าง 46 เราบ้าง

แต่ละทีก็ให้ความรู้ดีครับ อันไหนมีประโยชน์ผมก็เอามาเป็นตัวอย่าง อันไหนดูแล้วแปลกๆก็ผ่านไป

แต่พอมาหลังเวปเปิดกันเยอะขึ้นข้อมูลก็เยอะขึ้น ผู้คนก็มากขึ้น แต่มีความรู้สึกว่า กลับไม่สนุกเลย เข้าไปดู กลุ่มนี้ไม่ชอบกลุ่มนู้น กลุ่มนั้นว่ากลุ่มนี้ กลุ่มนี้ว่ากลุ่มนั้น เลยมีความรู้สึกว่าน่าเบื่อครับ ว่ากันไปว่ากันมา

ผมเองก็เป็นแค่ผู้บริโภคคนนึงครับ ที่ใช้รถรุ่นนี้ อะไรเข้าท่าก็เอามาบอกต่อ อะไรไม่ดีก็เฉยๆไป เรื่องการค้าก็ไม่เคยไปได้มีส่วนอะไรกับเขา เงินก็ไม่เคยได้กับเขาสักกะบาท มีแต่เสียตังค์ตลอด

ส่วนเรื่องอู่ ของแบบนี้ใครทำดีก็มีคนนิยม ใครทำไม่ค่อยดีเดี๋ยวก็หายไปสารบบเองครับ ไม่ต้องไปมีใครไปทำอะไรกันหรอกครับ

บางทีก็นั่งคิดอยู่เหมือนกัน ว่าที่ผมเข้ามาในเวป เข้ามาทำอะไร   :-X

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: ขอบ่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 13:33:07 »
เรื่องอู่มันปัญหาโลกแตกครับ ลางเนื้อชอบลางยา บางคนก็เข้้าใช้บริการอู่นี้แล้วชอบ เขียนชม บางคนก็อาจไม่ชอบ
บางคนก็เอาอู่นี้ไปว่า เขียนด่า ไปกระจาย คนบางคนไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ก็ขยายเซลล์ไปเรื่อยๆ ทั้งที่ก็ไม่ได้รู้ข้อมูลจริง
แล้วถามว่าผมรู้ไหม ผมรู้ครับ ต้นตอของเรื่องคืออะไร ทำไม เพราะอะไร มันลึกลับ ลวง พราง แสบจริงๆ  :))

เวป E46 มีงอกเงยเพิ่ม และ คาดว่าเร็วๆ นี้อาจมีเพิ่มขึ้น อีก 1-2 เวปครับ ส่วนผมขออยู่ที่นี้แหละครับ
เรื่องผลประโยชเน์ เวปนี้ มันไม่ค่อยมี ดีจริงๆ   :))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 20:12:51 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 14:22:15 »
ไม่ยึดติดและปล่อยวางครับ....รับแต่เรื่องดีๆ เข้าตัว อันใหนปวดหัวก็ปล่อยวาง...
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 15:03:46 »
 :-[ :-[ :-[
เรื่องอู่ผมก็เคยเจอแบบพี่กฤษดาครับ
ร้านขายของพร้อมติดตั้งในหลายๆร้านก็เจอขยายความแบบเดียวกัน บางคนยังไม่เคยซื้อของเลย แต่ฟังเขาเล่าว่าอย่างนั้น อย่างนี้ก็เหมาทึกทักเอาว่าตามนี้กันไป
ส่วนเรื่องเวบผมว่า เป็นอคติในตัวบุคคล จึงทำให้เกิดเป็นกลุ่มนั้น กลุ่มนี้เกิดขึ้นครับ
+1หละครับที่ขอฝังในเวบนี้ไปตลอด เหตุจากก่อนซื้อรถผมก็มาแอบอ่านเรื่อยๆครับ อ่านเน้นๆไปที่เนื้อหาพี่กฤษดาโดยเฉพาะเลยครับ แต่ก็ปันใจไป6สูบ เพราะไปต่างขังหวัดบ่อยมาก
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

treety

• แฟนพันธุ์แท้
  • เก่งกันจริงๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 15:23:20 »
ใจร่มๆครับพี่ต้อม  O0

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 15:44:44 »
ตั้งแต่ผมใช้รถรุ่นนี้ก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆ จากพันทิปบ้าง bms บ้าง 46 เราบ้าง

แต่ละทีก็ให้ความรู้ดีครับ อันไหนมีประโยชน์ผมก็เอามาเป็นตัวอย่าง อันไหนดูแล้วแปลกๆก็ผ่านไป

แต่พอมาหลังเวปเปิดกันเยอะขึ้นข้อมูลก็เยอะขึ้น ผู้คนก็มากขึ้น แต่มีความรู้สึกว่า กลับไม่สนุกเลย เข้าไปดู กลุ่มนี้ไม่ชอบกลุ่มนู้น กลุ่มนั้นว่ากลุ่มนี้ กลุ่มนี้ว่ากลุ่มนั้น เลยมีความรู้สึกว่าน่าเบื่อครับ ว่ากันไปว่ากันมา

ผมเองก็เป็นแค่ผู้บริโภคคนนึงครับ ที่ใช้รถรุ่นนี้ อะไรเข้าท่าก็เอามาบอกต่อ อะไรไม่ดีก็เฉยๆไป เรื่องการค้าก็ไม่เคยไปได้มีส่วนอะไรกับเขา เงินก็ไม่เคยได้กับเขาสักกะบาท มีแต่เสียตังค์ตลอด

ส่วนเรื่องอู่ ของแบบนี้ใครทำดีก็มีคนนิยม ใครทำไม่ค่อยดีเดี๋ยวก็หายไปสารบบเองครับ ไม่ต้องไปมีใครไปทำอะไรกันหรอกครับ

บางทีก็นั่งคิดอยู่เหมือนกัน ว่าที่ผมเข้ามาในเวป เข้ามาทำอะไร   :-X
ธรรมดาครับคุณต้อม!! คนเรามีทุกประเภทครับ แต่ผมว่าแค่มองต่างมุมครับ บางคนแสดงออกมากบางคนแสดงออกน้อย เพียงแต่คิดดังไปหน่อยครับ ดังในทางเดียวก็ดีไป แต่ดังคนละทางแล้วมันคาใจครับ ใจเย็นๆครับ ขอบคุณครับที่ออกมาชัดเจนครับ :-X ;)

chaky

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 17:23:22 »
ใช่ครับ ไม่ต้องไปคิดมากครับ.... 
เราแนะนำไปไม่ได้มีผลประโยชน์อะไร แนะนำด้วยความจริงใจและไม่มีความคิดร้ายแอบแฝง
ก็ไม่ต้องกังวลอะไรครับ

ก๋วยเตี๋ยวร้านนึง คนนึงกินแล้วชอบในรสชาติความกลมกล่อมของน้ำซุป
อีกคนอาจจะบ่นว่าทำไมน้ำซุปเลี่ยนจริงๆเลย ไม่อร่อย...

เรื่องแบบนี้แล้วแต่รสนิยมของแต่ละท่านครับ.... อย่าคิดมากครับพี่... :D

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 18:26:40 »
ผมเลยซ่อมเองไงครับ สบายใจดีครับ ได้ไม่ต้องโทษว่าอู่ทำให้ไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้555 ถึงจะเสร็จช้าหน่อยก็ไม่เป็นไร เพราะส่วนใหญ่จะทำอยู่คนเดียว ถ้าหนักหน่อยก็หาคนมาช่วยจับนั้นนี่นิดหน่อย สุดท้ายก็เสร็จสมบูรณ์เหมือนกันนะครับ อิอิ >:D

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 18:39:25 »
ผมเลยซ่อมเองไงครับ สบายใจดีครับ ได้ไม่ต้องโทษว่าอู่ทำให้ไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้555 ถึงจะเสร็จช้าหน่อยก็ไม่เป็นไร เพราะส่วนใหญ่จะทำอยู่คนเดียว ถ้าหนักหน่อยก็หาคนมาช่วยจับนั้นนี่นิดหน่อย สุดท้ายก็เสร็จสมบูรณ์เหมือนกันนะครับ อิอิ >:D
อีกหน่อย!! อู่เจ๊งหมดแน่ครับนายช่าง!!! :)) :))

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 18:48:23 »
ผมเป็นคนไม่สนใจครับ ใครเปิดเวปไหนก็ไปเล่น ไม่ยึดติดว่าจะต้องที่นี่ที่เดียว

ใครจะโกรธกัน ไม่ชอบกัน  กลุ่มไหน ไม่ชอบกลุ่มไหน มันไม่เกี่ยวกับผม

ผมเป็นเพื่อนกับทุกคน 

ยกเว้น ผมจะเป็นคนที่ทนไม่ได้ หรือกัดไม่ปล่อย หากมีอู่หรือร้านค้าร้านไหน

เข้ามาฟัน หลอกลวง หรือกระทำในลักษณะฉ้อโกง

ทำงานไม่รับผิดชอบ  กับพี่ๆน้องๆในเวปนี้

ผมไม่สนว่า คนคนนั้นจะเป็นใคร เป็นพวกใคร  หรือแม้แต่เป็นพวก

เป็นเพื่อนกับผมเอง  ผมก็ไม่ยอมครับ  และจะช่วยจัดการในทางกฎหมายหรือในทางอื่นๆ

ให้ถึงที่สุดครับ

ผมชัดเจน ครับ จุดยืนมั่นคงในเรื่องพวกนี้

อาจจะไม่สบอารมณ์กับบ้าง หรือจะทำให้เสียบรรยากาศบ้าง

แต่ก็เพื่อผลประโยชน์ของพวกเราทั้งหมดครับ

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 18:55:28 »
ผมเป็นคนไม่สนใจครับ ใครเปิดเวปไหนก็ไปเล่น ไม่ยึดติดว่าจะต้องที่นี่ที่เดียว

ใครจะโกรธกัน ไม่ชอบกัน  กลุ่มไหน ไม่ชอบกลุ่มไหน มันไม่เกี่ยวกับผม

ยกเว้น ผมจะเป็นคนที่ทนไม่ได้ หรือกัดไม่ปล่อย หากมีอู่หรือร้านค้าร้านไหน

เข้ามาฟัน หลอกลวง หรือกระทำในลักษณะฉ้อโกง

ทำงานไม่รับผิดชอบ  กับพี่ๆน้องๆในเวปนี้

ผมไม่สนว่า คนคนนั้นจะเป็นใคร เป็นพวกใคร  หรือแม้แต่เป็นพวก

เป็นเพื่อนกับผมเอง  ผมก็ไม่ยอมครับ  และจะช่วยจัดการในทางกฎหมายหรือในทางอื่นๆ

ผมชัดเจน ครับ จุดยืนมั่นคงในเรื่องพวกนี้

อาจจะไม่สบอารมณ์กับบ้าง หรือจะทำให้เสียบรรยากาศบ้าง

แต่ก็เพื่อผลประโยชน์ของพวกเราทั้งหมดครับ

;) ;) ;)

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 19:30:05 »
ผมอ่านข้อความถึงความรู้สึกทุกท่านที่พิมพ์ลงมาในเวปนี้ และก็ขอแสดงความรู้สึกของผมพิมพ์ลงไปเพื่อแชร์ความรู้สึกเช่นกันว่า  ทุกท่านสมาชิกที่อยู่ในเวปนี้แม้แต่สมาชิกใหม่เป็นคนดีกันทุกท่าน เพียงแต่บุคลิก ประสพการณ์ วัยวุฒิ สิ่งแวดล้อมทางสังคม ฯ ที่แตกต่างกัน มีความเห็นที่ขัดแย้งกันบ้างก็ถือว่าเป็นเรื่องที่ไม่ใช่สิ่งที่ผิดปกติแต่อย่างใด ถ้าความเห็นหรือการปฏิบัติต่อปัญหาที่เหมือนกัน เวลาผิดพลาดกันทีก็คงลงคลองกันไปพร้อมกัน แม่แต่คนที่ทะเลาะกันเกือบจะฆ่ากันตายยังมีเหตุผลที่จะปรับเข้าหากันและเข้าใจกันได้ ซึ่งผมไม่เคยเห็นมาก่อนในเวปอื่นๆ บางครั้งเครียดๆ จากงานมา เปิดเวปนี้มาเห็นตายิ้ม(ขออนุญาติเอ่ยนาม)โพสท์อะไรลงมาที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องรถเลยเช่น Harem shark ผมยังอดฮาไม่ได้ ก็มีแต่ที่นี่แหละ ที่ผูกพันธ์กันได้ แม้บางครั้งผมเองจะโพสท์ตอบปัญหาที่พอจะทราบอันน้อยนิดที่คิดว่าจะพอช่วยได้บ้างในบางครั้งที่เห็นว่าผู้รู้จริงบางท่านยังไม่ว่างเข้ามาตอบโดยเจตนาเพื่อหวังจะช่วยได้บ้าง และบางครั้งก็อ่านโพสท์ที่รู้สึกโดยสัญชาติญาณว่าทำให้ไม่ถูกใจบางท่านอยู่บ้าง ก็ไม่ได้ตอบโต้อะไร เพราะเชื่อว่ามันก็เป็นเรื่องปกติที่ธรรมดา (พิมพ์ไปหลายบรรทัดแล้วจนจะกลายเป็นกระทู้ระบายความในใจ 555) แต่เมื่อถึงคราวเจอปัญหากับรถทุกครั้ง ผมก็ได้รับคำตอบทุกครั้งที่ตั้งกระทู้ ไมมีสักครั้งเลย่ที่ผมตั้งกระทู้แล้วไม่มีใครตอบ เอาเป็นว่าผมรักทุกคนเหมือนพี่น้องกันทุกท่านครับ .....เอาเป็นว่าผมก็รับรู้ความรู้สึกเกือบทุกอย่างเกือบทุกท่านที่โพสท์มาก่อนหน้า ดีแล้วครับ เดินทางตรงมันก็ดี "แต่การเดินทางตรง บางครั้งก็เจอทางตันได้"   ขอบคุณครับ  :-X

tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 19:46:13 »
ครับ หลากหลายความคิด หลากหลายความเห็น

แต่ผมก็ยังเหมือนเดิมครับ ผมเข้ามาเล่นเวปหาความรู้ หาเพื่อน หาที่ทำรถ หาของแต่งรถ ส่วนใครจะทำอะไรกันก็เรื่องของเขาครับ ผมไม่เกี่ยวอยู่แล้ว อย่างที่ผมบอก ใครทำดีก็ได้ดีเอง ใครทำไม่ดีเดี๋ยวเขาก็หมดทางหากินไปเอง ผมไม่ได้เดือดร้อนด้วย

ที่ผมมาเขียนในที่นี้ ผมก็ไม่ได้ยึดติดว่าต้องเล่นอยู่แต่เวปนี้ เพียงแต่ที่ผมเห็นทุกคนส่วนมากจะรู้จักกันหมด ก็เลยไม่รู้ว่าจะว่ากันไปทำไม

สังเกตุกันไหมครับช่วงก่อน ที่นัดเจอกันทีไปกันที 20 30 คัน พอหลังๆมาก็กระจัดกระจายกันไปหมด ผมว่าฟิลช่วงนั้นสนุก รถแต่ง รถเดิม ผู้ใหญ่ เด็ก ไปเจอกันได้ นั่งกินด้วยกันได้

ผมเลยนึกถึงบรรยากาศแบบนั้นมากกว่าครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 19:52:18 »
นึกถึงสมัยแรกๆจริงๆครับพี่. เชื่อเหมือนพี่ครับทำดี ได้ดี  ทำไม่ดี เด่วก้อหายไปเองครับ

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 20:01:27 »
ผมมาไม่ทัน น่าจะสนุกนะครับ แต่ไม่เป็นไร เราจะมีการจัดงาน
เวป e46 thailand เร็วๆนี้ครับ ตามที่ทราบกัน ผมว่าสมาชิกจะมามาก
กว่าที่เคยมีมา   :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

oon_resist

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:00:26 »
พึ่งกลับมาจากสัมมนา เจอกระทู้พี่ต้อม กับ pm พี่กฤษ ผมก็เหี่ยวเหมือนกัน  :-\

tom46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:08:07 »
พึ่งกลับมาจากสัมมนา เจอกระทู้พี่ต้อม กับ pm พี่กฤษ ผมก็เหี่ยวเหมือนกัน  :-\

ต้องขอโทษพี่อ่อนด้วยครับ ผมก็บ่นไปเรื่อยละครับ  :-X

Krisada511

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:14:14 »
เข้าใจครับ  :-*

oon_resist

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:16:24 »

ต้องขอโทษพี่อ่อนด้วยครับ ผมก็บ่นไปเรื่อยละครับ  :-X
เป็นกำลังใจให้พี่ต้อมครับ อย่าเครียส์ๆ

kok_233:)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:18:42 »
ตกข่าวอีกแล้วเรา ??? ???

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:28:05 »
ครับ หลากหลายความคิด หลากหลายความเห็น

แต่ผมก็ยังเหมือนเดิมครับ ผมเข้ามาเล่นเวปหาความรู้ หาเพื่อน หาที่ทำรถ หาของแต่งรถ ส่วนใครจะทำอะไรกันก็เรื่องของเขาครับ ผมไม่เกี่ยวอยู่แล้ว อย่างที่ผมบอก ใครทำดีก็ได้ดีเอง ใครทำไม่ดีเดี๋ยวเขาก็หมดทางหากินไปเอง ผมไม่ได้เดือดร้อนด้วย

ที่ผมมาเขียนในที่นี้ ผมก็ไม่ได้ยึดติดว่าต้องเล่นอยู่แต่เวปนี้ เพียงแต่ที่ผมเห็นทุกคนส่วนมากจะรู้จักกันหมด ก็เลยไม่รู้ว่าจะว่ากันไปทำไม

สังเกตุกันไหมครับช่วงก่อน ที่นัดเจอกันทีไปกันที 20 30 คัน พอหลังๆมาก็กระจัดกระจายกันไปหมด ผมว่าฟิลช่วงนั้นสนุก รถแต่ง รถเดิม ผู้ใหญ่ เด็ก ไปเจอกันได้ นั่งกินด้วยกันได้

ผมเลยนึกถึงบรรยากาศแบบนั้นมากกว่าครับ
ความจริงประเดนแบบนี้ ผมก็เงียบไปแล้วนะเคยโดนติงว่าจุดประเดน  กลัวโดนแบบตายิ้มคราวก่อน ไม่อยากให้แตกแยก (แต่มันก็ต้องยอมรับว่ามันมีจริง) ช่างมันเถอะพี่ต้อม เมื่อก่อนเว็ปเราก็เงียบๆๆสงบดีนะ ตอนยังไม่มีสปอนเซอร์  ตอนนี้คนเยอะเรื่องแยะครับ ปลงดีกว่าพี่  O:-) O:-) O:-) :-X
เก่า แต่ไม่แก่นะ

num2012

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:33:43 »

เรื่องประเดนมีคนมาหา ผลประโยชน์จากคนในเว็ป มาหลอกลวงสมาชิกใช้เว็ปเป็นช่องทำมาหากิน เรื่องนี้ผมเขื่อว่าพี่ทนายเอาจริงเพราะได้สัมพัสมาคราวก่อนที่มีสมาชิกโดนไป มีพี่ทนายนี่แหละกล้าวิจารณ์ชัดเจน  (สมาชิกใหม่ด้วยโดนจนกลัวออกจากเว็ปไปเลย) นับถือพี่ทนายมากครับ  :-[ :-[ :-[ :-[

mr.oldman

• อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 07:00:30 »
พี่ไม่ได้มีส่วนได้เสียหรือมีปัญหาอะไรเป็นการส่วนตัวกับอู่หรือกับช่างคนไหน

ไปซ่อมที่ไหนก็เสียเงินเหมือนกัน แต่ที่เวปเรามันแปลกตรงที่ช่างคนเดิม

ที่มีกรณีฟันเด็กๆใหม่หัวแตกยับเยินเอาแค่เฉพาะที่เอามา

โพสนี่ก็หลายราย แล้วที่ไม่กล้าโพสอีกกี่ราย

รายล่าสุดโดนเรื่องติดแก๊สไปแบบเจ็บปวด

ถึงกับเลิกเล่นที่เวปนี้ไปเลย

แต่ที่แปลกที่สุดสำหรับพวกเราส่วนมากคือ

ไม่กล้าว่า ไม่กล้าวิจารณ์ ไม่กล้าที่จะร่วมปกป้องๆ พี่ๆน้องๆกันเอง

พี่จำได้เมื่อหลายปีก่อนใน bms กรณี บีเอ็มบางแค

ทุกคนรุมถล่มเสียจนไม่กล้ากลับมาทำมาหากินกับสมาชิกไปเลย

หากพวกเราร่วมมือกันปกป้องและร่วมกันรักษาสิทธิ์ของพวกเรา

อย่างเข้มข้น ช่างหรืออู่ไหนๆ ก็น่าจะเกรงอกเกรงใจ

ไม่กล้าหลอกหรือไม่กล้าฟันสมาชิก

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 07:28:29 »
ตื่นเช้ามาก็เจอแต่เรื่องน่าเบื่อ :(

ส่วนเรื่องอู่ก็บอกแล้วไปเรียนรู้กันเองครับ เพราะความพึงพอใจของแต่ละคนไม่เหมือนกัน O:-)

ส่วนเรื่องแตกแยกใครจะแตกไปไหนผมไม่สน สนแค่ว่าตัวเราทำประโยชน์ให้บ้านหลังนี้ที่เราเข้ากันทุกวันก็พอครับ  :-*

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

num2012

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 08:06:27 »
ตื่นเช้ามาก็เจอแต่เรื่องน่าเบื่อ :(

ส่วนเรื่องอู่ก็บอกแล้วไปเรียนรู้กันเองครับ เพราะความพึงพอใจของแต่ละคนไม่เหมือนกัน O:-)

ส่วนเรื่องแตกแยกใครจะแตกไปไหนผมไม่สน สนแค่ว่าตัวเราทำประโยชน์ให้บ้านหลังนี้ที่เราเข้ากันทุกวันก็พอครับ  :-*
.  กดไลท์  ทำประโยชน์ให้เว็ปดีกว่า  เยี่ยม

mr.oldman

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 09:17:25 »
ผมอ่านข้อความถึงความรู้สึกทุกท่านที่พิมพ์ลงมาในเวปนี้ และก็ขอแสดงความรู้สึกของผมพิมพ์ลงไปเพื่อแชร์ความรู้สึกเช่นกันว่า  ทุกท่านสมาชิกที่อยู่ในเวปนี้แม้แต่สมาชิกใหม่เป็นคนดีกันทุกท่าน เพียงแต่บุคลิก ประสพการณ์ วัยวุฒิ สิ่งแวดล้อมทางสังคม ฯ ที่แตกต่างกัน มีความเห็นที่ขัดแย้งกันบ้างก็ถือว่าเป็นเรื่องที่ไม่ใช่สิ่งที่ผิดปกติแต่อย่างใด ถ้าความเห็นหรือการปฏิบัติต่อปัญหาที่เหมือนกัน เวลาผิดพลาดกันทีก็คงลงคลองกันไปพร้อมกัน แม่แต่คนที่ทะเลาะกันเกือบจะฆ่ากันตายยังมีเหตุผลที่จะปรับเข้าหากันและเข้าใจกันได้ ซึ่งผมไม่เคยเห็นมาก่อนในเวปอื่นๆ บางครั้งเครียดๆ จากงานมา เปิดเวปนี้มาเห็นตายิ้ม(ขออนุญาติเอ่ยนาม)โพสท์อะไรลงมาที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องรถเลยเช่น Harem shark ผมยังอดฮาไม่ได้ ก็มีแต่ที่นี่แหละ ที่ผูกพันธ์กันได้ แม้บางครั้งผมเองจะโพสท์ตอบปัญหาที่พอจะทราบอันน้อยนิดที่คิดว่าจะพอช่วยได้บ้างในบางครั้งที่เห็นว่าผู้รู้จริงบางท่านยังไม่ว่างเข้ามาตอบโดยเจตนาเพื่อหวังจะช่วยได้บ้าง และบางครั้งก็อ่านโพสท์ที่รู้สึกโดยสัญชาติญาณว่าทำให้ไม่ถูกใจบางท่านอยู่บ้าง ก็ไม่ได้ตอบโต้อะไร เพราะเชื่อว่ามันก็เป็นเรื่องปกติที่ธรรมดา (พิมพ์ไปหลายบรรทัดแล้วจนจะกลายเป็นกระทู้ระบายความในใจ 555) แต่เมื่อถึงคราวเจอปัญหากับรถทุกครั้ง ผมก็ได้รับคำตอบทุกครั้งที่ตั้งกระทู้ ไมมีสักครั้งเลย่ที่ผมตั้งกระทู้แล้วไม่มีใครตอบ เอาเป็นว่าผมรักทุกคนเหมือนพี่น้องกันทุกท่านครับ .....เอาเป็นว่าผมก็รับรู้ความรู้สึกเกือบทุกอย่างเกือบทุกท่านที่โพสท์มาก่อนหน้า ดีแล้วครับ เดินทางตรงมันก็ดี "แต่การเดินทางตรง บางครั้งก็เจอทางตันได้"   ขอบคุณครับ  :-X

เห็นด้วยกับความคิดน้องครับ แต่พี่ขอเสริมนิดครับว่า สมาชิกทุกคนในเวปนี้ทั้งหมดมีความคิดเป็นของตัวเอง

แต่ละคนแตกต่างกันด้วยคุณวุฒิ วัยวุฒิ. แต่ละคนแตกต่างกัน ไม่ว่าจะเป็นการศึกษาสิ่งแวดล้อมและอุปนิสัยส่วนตัวล้วนแตกต่างกัน

พอมาอยู่รวมๆกัน มาพบปะพูดคุยกัน ก็ย่อมจะมีอะไรที่แตกต่างหรือขัดแย้งกันบ้าง

ไม่ว่าจะเป็นการกระทำ หรือความคิด สิ่งที่จะทำให้เราอยู่ร่วมกันได้อย่างไม่มีปัญหาคือ

เราต้องยอมรับความคิดและรับฟังคนอื่นอย่างให้เกียรติ เราไม่สามารถสั่ง หรือให้คนอื่นๆาคิดเหมือนเรา

เช่นเดียวกันคนอื่นก็ไม่สามารถมาสั่งหรือมาครอบความคิดของเราได้

โดยเฉพาะสำหรับผม เป็นคนที่หลักการชัดเจน และไม่มีใครมาเปลี่ยนวิธีคิดและแนวความคิดของผมได้

แต่ผมเป็นคนทีรับฟังความเห็นที่แตกต่างอย่างให้เกียรติ. และมีสติในการรับรู้และรับฟัง

"ความเห็นที่แตกต่างในหมู่ของคนมีสติสัมปชัญญะไม่ก่อให้เกิดการแตกแยกครับ"

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 09:21:07 โดย mr.oldman »

thanakornm

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 09:28:52 »

;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

num2012

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 09:44:30 »

เห็นด้วยกับความคิดน้องครับ แต่พี่ขอเสริมนิดครับว่า สมาชิกทุกคนในเวปนี้ทั้งหมดมีความคิดเป็นของตัวเอง

แต่ละคนแตกต่างกันด้วยคุณวุฒิ วัยวุฒิ. แต่ละคนแตกต่างกัน ไม่ว่าจะเป็นการศึกษาสิ่งแวดล้อมและอุปนิสัยส่วนตัวล้วนแตกต่างกัน

พอมาอยู่รวมๆกัน มาพบปะพูดคุยกัน ก็ย่อมจะมีอะไรที่แตกต่างหรือขัดแย้งกันบ้าง

ไม่ว่าจะเป็นการกระทำ หรือความคิด สิ่งที่จะทำให้เราอยู่ร่วมกันได้อย่างไม่มีปัญหาคือ

เราต้องยอมรับความคิดและรับฟังคนอื่นอย่างให้เกียรติ เราไม่สามารถสั่ง หรือให้คนอื่นๆาคิดเหมือนเรา

เช่นเดียวกันคนอื่นก็ไม่สามารถมาสั่งหรือมาครอบความคิดของเราได้

โดยเฉพาะสำหรับผม เป็นคนที่หลักการชัดเจน และไม่มีใครมาเปลี่ยนวิธีคิดและแนวความคิดของผมได้

แต่ผมเป็นคนทีรับฟังความเห็นที่แตกต่างอย่างให้เกียรติ. และมีสติในการรับรู้และรับฟัง

"ความเห็นที่แตกต่างในหมู่ของคนมีสติสัมปชัญญะไม่ก่อให้เกิดการแตกแยกครับ"

ขอบคุณครับ
    ผมชอบพี่ก็ตรงนี้แหละ  เป็นผู้ใหญ่มาก เป็นเหตุเป็นผล สมแล้วที่พี่เป็นทนายความ ถูกก็ว่าถูกผิดก็ว่าผิด ไม่เห็นพวกไม่เอียงข้าง  เอาความถูกต้องอย่างเดียว  ขอนับถือจากใจน้องครับ  วันหลังผมขอเลี้ยงข้าวหน่อยนะพี่  อยากพูดคุยด้วยครับ

mr.oldman

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 10:03:13 »
ทุกคน ทุกอาชีพ มันพลาดกันได้  แม้แต่กับตัวผมเองก็เคยพลาด แต่สิ่งที่แตกต่างกันระหว่างคนดีกับคนเลว

มันจะมาวัดกันหลังจากที่เราทำพลาดหรือทำผิดไปแล้ว คือความรับผิดชอบในการกระทำของเรา

คนดี จะพยายามแก้ไขและทำอะไรก็ได้ที่จะสามารถบรรเทาผลร้ายอันเกิดจากการกระทำของตัวเอง ให้คนที่ได้รับผลกระทบจากการกระทำของเราได้รับความเสียหายน้อย

ที่สุดหรือไม่ได้รับความเสียหายเลย

แต่คนเลว เมื่อทำผิดทำพลาดแล้ว จะบ่ายเบี่ยง จะบอกปัด จะโยนความผิด ไม่แสดงความรับผิดชอบอะไรเลย

ไม่กล้าที่จะต้องจ่ายหรือเสียเงิน เพื่อบรรเทาผลร้ายการการกระทำของตนเอง หรือเพื่อแสดงความรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองกระทำ

มันแตกต่างกันตรงนี้

ดังนั้น มันไม่สำคัญหรอกว่าใครเคยทำผิดพลาดมา กี่ครั้ง กี่หน

แต่มันสำคัญตรงที่เราได้เคยแสดงความรับผิดชอบในการกระทำพลาดนั้น หรือไม่ เพียงใด

tom46

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 10:16:51 »
เฮ้อ...ผมก็ไม่เข้าใจครับว่าทำไมถึงวนกลับมาเรื่องเดิมๆนะครับ