ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาอาการดังเวลาออกตัวตอนเครื่องเย็น  (อ่าน 2193 ครั้ง)

tevalit

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ปรึกษาครับ อาการเครื่องเย็นตอนออกตัวเหยียบคันเร่งแรงๆ มีเสียง แก๊กรกๆแถวเครื่องด้านล่าง พอร้อนก็หาย
ผมสงสัยอยู่สองตัวนี้คือ
1 cat แตกหรือพัง
2 น๊อตประครองโซราวน์ลิ้น
อยากรู้ครับว่าเป็นอะไร มีใครเป็นบ้างขอแชร์ความรู้หน่อย กลัวช่างหรอกเอาเงินซอมมั่วๆ ไม่ถูกจุดที่เสียจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2016, 22:21:35 โดย tevalit »

totochang

• ขาประจำ
Re: ปรึกษาอาการดังเวลาออกตัวตอนเครื่องเย็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 00:25:16 »
เสียง camshaft โดดหรือป่าวครับ เสียงจะดังแต๊กๆ 1-2 ครั้ง แล้วหายไป เครื่องร้อนก็จะไม่มี ถ้าใช่เปลี่ยนชุดซ่อม Vanos และเช็ค Timing ครับ ถ้าเป็นเครื่อง N42 อาการอีกอย่างคือตัวดันโว่แตกครับ ราคาอะไหล่ประมาณ 2,8XX ครับ ถ้าไม่ชัวร์ให้ช่างเช็คครับ ถ้าเป็นก็ลองหาข้อมูลในเว็บเทียบอาการดูครับ ขอให้หายเร็วๆนะครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ปรึกษาอาการดังเวลาออกตัวตอนเครื่องเย็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 05:56:42 »
รายละเอียดไม่รู้เหมือนกันนะครับ เอาตามที่ผมเคยเป็นมาละกัน

แคท กรอบหดตัว ของผมมันจะมีอาการส่งเสียง แกร็งๆๆๆ ตอนที่เหยียบรอบสูงๆ เสียงจะดังใต้ท้องและมีอาการสั่นกระพือใต้ท้อง รอบนี้ถอดแคทมาซ่อมหาย (แต่เวลาเช็คช่างเขาจะเอามือเคาะๆดูก็เจอเหมือนกันนะครับ ตอนแรกคิดว่าไส้หม้อพักขาด)

เสียงแกร็งๆๆ ตอนรอบต่ำๆ อย่างเวลาขับรถขึ้นตึก อันนี้ พอผมทำเครื่องไปเปลี่ยนโซ่ไปพร้อมด้วย เสียงแกร็งๆๆตอนเร่งขึ้นตึก ก็หายไปครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

tevalit

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 13:15:45 »
เข้าศูนย์มาแล้วเมื่ิอเช้า บอกว่าอาการมันไม่ชัด เพราะขับไปเครื่องร้อนอยู่เลยไม่ได้ยิน ช่างบอกว่าไม่ต้องวิตก ให้ดังชัดกว่านี้ และหนือจะมีอาการออก หรือไฟโชว์ค่่อยมาตรวจ

tevalit

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 13:26:51 »
ช่างท่อเช็คแล้วแค๊ตไม่ขาด
ช่างอูบีเอ็ม ช่างศูนย์บีเอ็ม บอกถ้าเป็นที่เกีรย์ หรือโซราวลิ้น จะมีอาการดังตลอดเวลา ไม่ใช่ดังเฉพาะเวลาเครื่องเย็นแล้วออกตัวแรงๆ

tevalit

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 13:27:24 »
พี่ๆว่างัยกันบ้างครับขอความเห็นหน่อย

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 14:00:49 »
พลาสติกดันโซ่ ครับ

T.Tankittiphob

• บุคคลในตำนาน
  • 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 15:57:59 »
พักปลายครับ พรุ่งนี้เช้าลองฟังดูครับ
 :-X :-X :-X
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tevalit

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 22:56:08 »
แต่มันดังอยู่บริเวณใต้เครื่องครับ