ผู้เขียน หัวข้อ: อู่ที่คิดค่าแรงเป็น 2 เท่า เพราะเราซื้ออะไหล่เอง ควรเข้าไปใช้บริการไหมครับ  (อ่าน 8115 ครั้ง)

hanamegi

• ขาประจำ
สอบถามความคิดเห็นนะครับ เนืองจากรถมีเสียงช่วงล่าง ขับลงหลุมมา จึงเอารถเข้าไปเช็ก อู่แถวบ้าน ขอไม่เอ่ยนามนะครับ จะได้ไม่มีปัญหา พอเอารถเช็กเสร็จ ช่างบอกว่า เป็นที่ลูกหมากคันชัก ผมเลยสอบถามราคา เจ้าของอู่ลงมา พร้อมเช็ค ราคา ลูกหมากคันชัก กับ ยางหุ้มแรค ผมก็ดูราคา ลูกหมากคันชักเสนอมาข้างละ 2250 ครับ ส่วนยางหุ้มแรค 550 ครับ ยังไม่รวมค่าแรงนะครับ พอดีวันที่เข้าไปเป็นช่วงเย็นแล้ว เลยไม่ได้ซ่อม นัดว่าจะเข้ามาทำวันเสาร พอกลับถึงบ้าน ลองเช็กราคาในเน็ต ถ้าเปนของ ยี่ห้อนก ในเว็ปเหนขายกัน 1650 ครับ ถ้าเปนของ TRW 1100 ครับ รุ่งขึ้นโทรกลับไปที่อู่ แจ้งว่า จะนำอะไหล่เข้าไปเอง จะคิดค่าแรงเท่าไหร่ เจ้าของอู่บอกว่า แบบนี้ต้องคิดค่าแรง 2 เท่า ผมเลยถามต่อ เท่าไหร่ครับ เค้าบอกให้เข้ามาทำก่อน ค่อยว่ากัน ผมเลยบอกไปว่า วันเสารนี้ผมไม่ว่าง เด๋วว่างจะโทรแจ้งก่อนเข้าไป ในใจรู้สึกไม่โอเครเลย จริงๆถ้าอะไหล่ ไม่+ราคาเยอะเกิน ผมก็คงไม่คิดจะวิ่งไปซื้อเองหรอกครับ อีกอย่างส่วนตัวก็ไม่ใช่คนรวย คันนี้พึ่งซื้อมาใช้ได้ ปีกว่าๆ อันไหนประหยัดได้ก็อยากประหยัด ซึ่งผมคิดว่ามันเปนสิทธิ๋ของลูกค้าที่จะนำอะไหล่มาเอง ก่อนหน้านี้พึ่งโดนมาเต็มๆ หนักเอาเรื่อง แบบนี้เลย แต่ขอไม่พูดถึงนะครับ ซ่อมไม่หาย เสียเงินเกือบหมื่น พอเจอครั้งนี่้อีก เลยรู้สึก หรือเป็นที่เราผิดเองหรือป่าวว่ะ เลยอยากสอบถามเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆดู คิดอย่างไรบ้างครับ มีใครเคยเจอแบบผมบ้าง อะไหล่ที่อู่เสนอมา + มากไป หรือเป็นปกติแล้วครับ ผมคิดไปเองหรือป่าว ผมทำไม่ถูกหรือป่าว แต่ ตั้งแต่ใช้ bm มา ปีกว่า เคยไปซ่อมกับ คุณรุท 2 ครั้ง พี่สมนึก 1 ครั้ง รู้สึก 2 ท่านนี้ มีน้ำใจมาก จริงใจ แล้วก็เต็มที่มากๆ ประทับใจมากๆ ทั้ง 2 ท่านยังเคยบอกให้ผมนำอะไหล่มาเอง แล้วแต่ผมสะดวก แต่ด้วยส่วนตัว ต้องใช้รถบ่อย ยังไม่สามารถหาเวลาไปทิ้งรถให้ซ่อมได้ เดินทางลำบาก บางอย่างเห็นว่าเปนช่วงล่างไม่เกี่ยวกับเครื่อง เลยคิดว่าจะหาอู่แถวๆบ้าน ทำ เพราะทำที่ไหนก็คงไม่ต่างกันมาก แต่เจอแบบนี้ เครียดเลย

babyant

• ขาประจำ
ผมเคยเจอหนักกว่านี้ e90 ซื้ออะไหล่เบิกศูนย์แท้ ๆ โทรเข้าไปถามก่อนว่าจะเปลี่ยนอะไหล่ตัวนี้และได้ซื้อจากศูนย์มาแล้ว คำตอบที่ได้คือไม่รับทำให้ จะทำให้เฉพาะอะไหล่ที่ทางอู่จัดหามาให้เท่านั้น คืองงครับ ตอบแบบนี้จะเปิดอู่ขึ้นมาหา ห_ก อะไร จะคิดค่าแรงแพงนิดหน่อยก็ไม่ว่า แต่นี่ลูกค้าซื้อมาเองเพราะต้องการอะไหล่แท้ แถมไม่ต้องเสียเวลาไปเบิกเองด้วยซ้ำ ยื่นอะไหล่ให้กับมือและพร้อมจะจ่ายค่าแรงให้แต่ดันเสื_กบอกไม่รับ ฉลาดโคตรๆ อู่มีเยอะครับ ไม่พอใจก็ไม่ต้องเข้าไปหาอีก

Komsak

• แฟนพันธุ์แท้
หาอู่ที่ทำช่วงล่าง ถืออะไหล่เข้าไปเลย
บอกเขาว่าจะเปลี่ยนอะไหล่ตัวนี้คิดค่าแรงเท่าไร
ถ้าราคารับได้ก็ทำ ถ้ารับไม่ได้ก็ไม่ทำ
ปกติผมทำที่ติวานนทืโช็คอัพ แถวแคราย
ราคาพอรับได้ งานดี ถืออะไหล่ไปเองครับ

พราย

ล่าสุดผมเอาบูชปีกนกไปเอง เปลี่ยนที่ช่างรุท ค่าแรง 100 บาท ครับ

Chakarin

• คนคุ้นเคย
ของผมเวลาทำช่วงล่าง ผมเปลี่ยนหลายๆอย่างพร้อมกันทีเดียวค่าแรงลดลงได้เยอะครับ
เช่นผมเปลี่ยนเพลากลาง โช๊คคู่หน้า ปีกนกคู่หน้า แร็คพาวเวอร์. พร้อมน้ำมันพาวเวอร์และตั้งศูนย์. รวบค่าแรงเขาคิด 4พันหน่อยๆครับ.  ของถือไปเอง ยกเว้นน้ำมันพาวเวอร์

hanamegi

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ล่าสุดผมเอาบูชปีกนกไปเอง เปลี่ยนที่ช่างรุท ค่าแรง 100 บาท ครับ
  ใช่แล้วครับ คุณรุทนี่ใจดีสุดๆ มีไรบอกตรงๆ ผมก้ออยากไปครับ แต่บางทีมันไม่สะดวกเดินทาง แต่ถ้าเปนเรื่องเครื่องยนต์ ไงก็ต้องไปหาแก หรือไม่ก็คงพี่สมนึกครับ ล่าสุดธันวา ออยเกียรแตกก็ไปแยกออยกับคุณรุทมาละครับ

totolek

• บุคคลในตำนาน
เหมือนอู่ใกล้ๆ ปากทางลำลูกกาเลย บวกราคาอะไหล่แพงมาก ไม่รับทำถ้าลูกค้านำอะไหล่มาเอง

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
คำตอบอยู่ในคำถามนั่นแหละครับ

ไปอู่อื่นแถอะครับ

SOMNUK

• 323ia M52TU
ทั้งหมดมันมีเหตุ มีผล ในตัวเอง เอาใจเขามาใส่ใจเรา
"คน" เขียนเหมือนกัน แต่ " คน"ไม่เหมือนกัน
ตรงนี้ดี ไม่ใช่เพราะเขาให้โน่นให้นี่ ดีเพราะเราถูกใจ
ไกลแค่ไหนก็ไปหา แพงก็จะไป ดีกว่าเสียให้คนอื่น
ไม่ดีเพราะ ไม่ถูกใจเรา คิดกลับ แล้วถูกใจเขาหรือเปล่า

ส่วนตัวผมชอบนะที่เอาอะไหล่มาเอง ผมไม่ต้องลงทุน
ไม่ต้องรับผิดชอบอะไหล่ มีหน้าที่รับผิดชอบประกอบ
ให้เรียบร้อย แค่นั้น ค่าแรงก็คือกำไรแบบไม่ได้ลงทุน
ลงแต่แรง ขาดทุนกำไรค่าอะไหล่ก็ไม่เห็นแปลกอะไร
ก็เราไม่ได้ลงทุน
แต่ผมก็มีข้อจำกัดของผมเหมือนกัน เอาอะไหล่มาเอง
ถอดใส่1รอบก็คิดค่าแรง 1รอบ ถอดใส่10รอบก็คิดค่า
แรง10รอบ ในขณะที่ใช้อะไหล่ของผม ถอดใส่กี่รอบ
ก็คิดค่าแรง1รอบ เห็นข้อแตกต่างมั๊ย แต่ผมก็ไม่ได้ทำ
แบบที่พูดกับทุกคนหรอก ถึงจะเป็นอู่เป็นธุระกิจ แต่ผม
ก็ยังมีเพื่อนนะ แต่ก็ขอพูดในนามอู่นิดนึงแล้วกัน
 บางทีที่เขาบอกว่าจะคิดค่าแรง2เท่า เค้าอาจพูดประชด
ก็ได้ แต่ถ้าเค้าพูดจริงก็ตัวใครตัวมันนะ

ส่วนของผมเอาอะไหล่มาเอง เครื่องมืออยู่ในตู้ ผมให้เช่า

ผมพูดประชด จริงๆ
 :)) :)) :)) :)) :)) :))

hanamegi

• ขาประจำ
เค้าไม่ได้ประชดครับพี่ ผมโดนมาแล้วรอบ 1 เด่วไว้จะถ่ายใบเสร็จให้ดูนะครับ จริงๆ ผมก็ไม่ได้ซีเรียสนะครับ ที่ทางอู่ไหน จะ+ค่าอะไหล่ เพราะผมก็เข้าใจ ทำไรก็ต้องมีกำไรบ้าง รายจ่ายมี แต่ที่ผมเจอมา คือรู้สึกว่า + มากไป อันนี้ คือส่วนตัวนะครับ รับไม่ได้ ที่ +มากไป เหมือนที่พี่บอกอ่ะครับ ลองคิดกลับกัน ถ้าทางอู่ บางอู่ นะครับ ลองมาเป็นลูกค้าแล้วเจอ + มหาโหดขนาดนี้ เค้าจะทำไง ผมไม่รู้ ว่าผมถูกใจอู่หรือป่าว ถ้าผมจะนำอะไหล่มาเอง เพราะโดนคิดค่าอะไหล่โหด แต่ถ้าไม่ถูกใจ ผมว่า น่าจะบอกกันตั้งแต่แรกเลย ห้ามนำอะไหล่มาเอง หรือปฏิเสธไม่รับซ่อมก็ได้ครับ อันนี้ผมจะเข้าใจ และไม่รู้สึกแย่มากเท่านี้  ปล ตั้งแต่ใช้คันนี้มา 1 ปีกว่าๆ ก็ไปซ่อมหลายที่ ไม่มีปัญหากับที่ไหน แต่ประทับใจ คุณรุจ กับ พี่สมนึก มากๆ ด้วยเหตุ ทั้ง 2 ท่าน จริงใจ แค่นั้นแหละครับ

(^_^)

• ขาประจำ
  • คนเราอายุถึง100ปีจะมีซักกี่คน เราเหลือเวลาอีกกีปีจะทำอะไรก็รีบทำ แต่อย่าให้ใครเดือดร้อน
ค่าแรง2เท่าใน1ครั้ง(หรือแพงเกินไป)ไม่ควรเข้าซ่อมครับครับ.เอาส่วนเงินเกินเติมน้ำมันหาอู่อื่นดีกว่า :-*

..ส่วนมากค่าแรงจะคิดเป็นจุดว่าทำอะไร.ถ้าทำหลายจุดก็จะเหมาๆไป..ที่ผมเคยเจออู่นอก ^-^

..ตอนนี้ผมก็ซ่อมแต่อู่พี่ สมนึก ชลบุรี จบดี และได้ความรู้เพราะพี่เขาสอนด้วย.ผมอยู่พัทยา ::2thmb::

..จริงๆๆค่าแรงอู่เราถามก่อนได้นะครับ.พอใจค่อยทำ :))
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ^-^ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินเป็นเด็กพัทยาโดยกำเนิด

totochang

• ขาประจำ
ค่าช่างถูก-แพงไม่ใช่สาระสำคัญ สำคัญอยู่ที่ช่างใส่ใจในรายละเอียด(ประกอบน๊อตครบทุกจุด อะไหล่เสียหายเป็นอันตรายต่อชีวิตคนขับเสนอเปลี่ยนทิ้ง) มีจรรยาบรรณในวิชาชีพตนเอง ถ้าช่างดีจริงคงไม่มีใครวิจารย์ในทางที่ไม่ดี แต่เมื่อมีวิจารย์แสดงว่าเรายังทำ"หน้าที่"ของเรายังไม่ดีพอ ต้องพัฒนาตนเองเพื่อลดคำวิจารย์ถึงจะถูกครับ

chon009

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เหมือนอู่ใกล้ๆ ปากทางลำลูกกาเลย บวกราคาอะไหล่แพงมาก ไม่รับทำถ้าลูกค้านำอะไหล่มาเอง

อู่ช่างรุทอยู่ตรงไหนขอเบอร์โทรบ้างครับจะไปทำบ้าง

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM

อู่ช่างรุทอยู่ตรงไหนขอเบอร์โทรบ้างครับจะไปทำบ้าง

อยู่นครปฐมครับ คุณรุทธ์ แกก็เป็นสมาชิกอยู่ในนี้เหมือนกัน ลองหาข้อมูลดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ดุ๊กดิ๊ก

• ขาประจำ
คิดว่าเป็นธรรมดาของอู่ เค้ามีค่าใช้จ่ายโขอยู่ บริหารจัดการไม่เป็นอาจไปไม่รอดได้ ถ้าเราพอรับได้ก็โอ เพราะเขารับประกันให้อยู่ ส่วนตัวถ้าอะไหล่ไม่ถูกรุ่นถอดเข้าถอดออก ต้องเข้าไปอะไหล่ไปเปลี่ยนเองก็ค่อนข้างเสียเวลาอยู่ แต่บางครั้งถ้าแพงมากๆก็รับไม่ได้เหมือนกัน เคยเปลี่ยนอะไหล่ w124 หลายรายการเจอบวกค่าอะไหล่ไปประมาณ 15000  :ไปไฝว้มา:  ก็ถอยเหมือนกัน และคิดว่าค่าแรงช่างบีเอ็มค่อนข้างแพงกว่ารถญี่ปุ่นหรือเกาหลีพอควร ทั้งๆที่บางอย่างมันก็ไม่น่าจะยากขนาดนั้น เคยเจอเปลี่ยนตูดสวิชท์กุญแจ บางอู่ใช้ของเบิกห้างคิด 5000 เทียบ 3000 เราซื้ออะไหล่เทียบ (Valeo) 1300 เปลี่ยนเองไม่เกินครึ่งชั่วโมง เสนอความเห็นครับผม  ""ชูสองนิ้ว::

praphol

ผมซื้อนำ้มันเครื่องไปเองของเค้าไม่มีขาย ค่าแรงเปลี่ยนถ่าย 500 บาท ปกติอู๋อื่นเค้าคิดเท่าไรกันครับ

songwut wongaruksorn

• ขาประจำ
ผมซื้อนำ้มันเครื่องไปเองของเค้าไม่มีขาย ค่าแรงเปลี่ยนถ่าย 500 บาท ปกติอู๋อื่นเค้าคิดเท่าไรกันครับ
  รวมกรองเครื่องมั้ย ถ้าไม่รวม 100-200 ครับ

praphol

รวมกรองด้วยครับ อู่อื่นๆเค้าคิดกันเท่าไรครับ ผมว่า 300 พอรับได้ แต่นี่ 500 มันแพงไปไหมค่าแรงเปลี่ยนถ่าย

Suwapitch

• คนคุ้นเคย
รวมกรองด้วยครับ อู่อื่นๆเค้าคิดกันเท่าไรครับ ผมว่า 300 พอรับได้ แต่นี่ 500 มันแพงไปไหมค่าแรงเปลี่ยนถ่าย

500 รวมกรอง ก็ราคาประมาณนี้แหละครับ + - 50บาท

กรอง 240-260
ค่าแรง 200-250

praphol

500 รวมกรอง ก็ราคาประมาณนี้แหละครับ + - 50บาท

กรอง 240-260
ค่าแรง 200-250
กรองเอาไปเองครับ  เค้าคิดค่าแรงอย่างเดียว 500- บาทครับ

ธเนศ

• thaned
ยังดีที่เขาบอกล่วงหน้าครับ