ผู้เขียน หัวข้อ: DIY แก้อาการน้ำเข้าไฟทับทิมด้านหลังครับ  (อ่าน 3905 ครั้ง)

ORGAN

• บุคคลทั่วไป
วันนี้มาเสนอวิธีแก้ไขอาการน้ำเข้าไฟทับทิมด้านหลังครับ สำหรับคนงบน้อย และไม่อยากเปลี่ยนใหม่ครับ พอดีสังเกตมานานแล้วว่ารถตัวเองมีรอยน้ำเข้าที่ไฟทับทิมด้านหลัง ซึ่งมันเป็นคราบดำและสกปรกด้านในจนไม่ค่อยจะน่าดูน่าชมสักเท่าไหร่ อยากจะเปลี่ยนก็ไม่มีงบสักทีมีแต่เรื่องให้เสียเงินก่อนตลอดเลยไม่ได้เปลี่ยนสักที วันนี้เลยนึกอยากลองทำเองซ่อมเองดู ผลออกมาก็ถือว่าโอเคสำหรับการที่ไม่ต้องไปเสียเงินเป็นพันๆกับการซื้อใหม่ครับ

ขั้นแรกผมลองค้นหาดูใน Google และใน e46thailand ดูว่ามีใครเคยทำมั้ย ผลที่ออกมาคือไม่มีใครเคยทำเลยส่วนมากมีแต่โพสต์เกี่ยวกับไฟหน้าไฟท้ายแทบไม่มี ผมเลยลองเปลี่ยนที่ไปหาใน Youtube แทนแล้วก็เจอเข้าให้พอดูๆไปแล้ว เอ๊ะ!! เราก็ทำเองได้นี่หว่าไม่ยากเท่าไหร่ เลยหยิบเครื่องมือเดินออกนอกบ้านเปิดท้ายรถจัดการเลยครับ

ขั้นแรกต้องค่อยๆใช้ไขควงปากแบนแงะหมุดที่ยึดพรมออกก่อนครับ ของรถท่านอื่นไม่ทราบว่าจะเป็นเหมือนกันมั้ยแต่ของผมแน๊นแน่น

ดึงออกมาแล้วมันจะเป็นหมุดสองชั้นแบบนี้ครับ ถอดแค่สี่ตัวด้านบนนะครับ ข้างล่างไม่ต้องก็ได้

หลังจากถอดแล้วก็ค่อยดึงพรมที่ปิดไว้ออกครับ ก่อนดึงออกแนะนำว่าเปิดฝากล่องเก็บเครื่องมือออกด้วยนะครับจะได้ง่ายต่อการทำงานครับ

เปิดออกมาแล้วของทางด้านขวาจะเจอกล่องสีดำ 2 กล่อง ของทางด้านซ้าย 1 กล่อง
กล่องที่อยู่ด้านในไม่ต้องไปยุง่มันนะครับ เป็นกล่องของช่องไข่กุญแจของกระโปรงท้าย ถอดแค่กล่องด้านนอกที่อยู่ตรงตำแหน่งของไฟทับทิมพอครับ

จากนั้นก็ถอดปลั๊กไฟออก แล้วดันเดือยที่เป็นแผ่นแบนๆมาทางด้านหลัง (ดันเข้าหาตัว) จะเป็นการปลกสลักของชุดหลอดไฟออกมาครับ

ที่ปลั๊กไฟจะมีของเล็กๆอยู่ให้ใช้ ไขควงหรืออะไรเล็กๆกดไปที่ช่องครับจะเป็นการปลดสลักออก จะทำให้ดึงออกได้ง่ายครับ

ถอดชุดไฟเสร็จต่อไปจะเป็นชุดโคมทับทิมครับ ใช้บล็อกประแจเบอร์สิบขันตรงที่เป็นพลาสติกสีขาวๆออกครับ พลาสติกใช้สำหรับดึงและดันตัวโคมไฟทัมทิมให้ติดอยู่กับกระโปรงท้าย

หลังจากถอดเสร็จแล้วก็จัดการ แกะโคมออกจากกระโปรงท้ายครับ หลังจากถอดพลาสติกยึดโคมออกแล้วตัวโคมจะลอยออกมาแบบในภาพเองครับจากนั้นก็ค่อยๆดึงออกได้ ดึงเบาๆนะครับระวังเขี้ยวที่ล็อกอยู่อีกด้านนึงจะหัก

หลังจากถอดออกมาแล้วก็จะมาเห็นว่าตัวกาวด้านบนของไฟทับทิม ระหว่างตัวพลาสติกใสที่เป็นสีด้านนอกและตัวโคมด้านนั้นไม่มีกาววหรืออะไรติดอยู่แล้วจึงเป็นสาเหตุให้น้ำเข้าได้ครับเพราะมันเป็นช่องว่างยาวเลย ผมเลยจัดการต่อด้วยการค่อยแงะมันออกจากกันแล้วล้างทำความสะอาดด้านใน จากนั้นเช็ดจนแห้ง และประกบติดกันให้เหมือนเดิม ใช้กาวตราช้างเลยครับเพราะมีอยู่ที่บ้านอยู่แล้ว และใช้ซิลิโคนทาโดยรอบอีกที่เพื่อไม่ให้น้ำเข้าได้อีก

ปล. ขออภัยด้วยครับ ช่วงนี้ทำเพลินไปหน่อยจนลืมถ่ายภาพไว้

หลังจากทำความสะอาดเสร็จ ติดกาวทาซิลิโคนเสร็จก็จัดการประกอบกลับเข้าที่เดิม วิธีประกอบก็ทำย้อนจากตอนที่ถอดครับไม่ยาก ระหว่างใส่ผมก็ค่อยๆบรรจงประกอบอย่างเบามือเพราะกลัวจะหักซะจนต้องซื้อใหม่ ประกอบเสร็จก็เสียบปลั๊ก จัดพรม ปิดหมุด เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ

และเพื่อความชัวร์ก็ทำการเปิดไฟเช็คดูความเรียบร้อยว่ามีไฟดวงไหนไม่ติดมั้ย

ไฟถอย ;)

ไฟหรี่ O0

ตัดหมอกหลัง ^-^

สุดท้ายก็ไฟทุกดวงพร้อมกันนนนนน ::) ::) ::) ::)

แล้วก็ใสสะอาดเหมือนใหม่แถมน้ำไม่เข้าไปอีกนาน แถมไม่ต้องเสียเงินซื้อใหม่อีกเป็นพันๆครับ สำหรับคนงบน้อยๆแบบผม..อิอิ

ส่วนอุปกรณ์ที่ใช้ก็ตามภาพนี้เลยครับ  >:D >:D >:D
- ไขควงปากแบน
- บล็อกประแจเบอร์ 10 และอุปกรณ์เสริม จำไม่ได้ว่าเรีกยว่าอะไร..แฮ่ะๆ สมารถใช้ประแจเบอร์ 10 ธรรมดาหรือแหวนก็ได้ครับ ที่ผมใช้ชึเนี้เพราะจะทำให้ง่ายขึ้นเวลาใช้งาน..อิอิ
- ซิลิโคนแบบใส
- ปืนยิงซิลิโคน
- ซอฟเฟล สำคัญมากครับ ถ้าไม่มียุงจะกัดเยอะมาจนไม่มีสมาธิในการทำงาน และยังเสี่ยงต่อการเป็นไข้เลือดออกและไช้ซิก้าด้วยครับ
 ::handsome:: ::handsome:: ::handsome::
งบประมาณทั้งหมดที่ใช้ในการบูรณะครั้งนี้เท่ากับ 0 บาท เพราะที่บ้านมีครบหมดเลย ถ้าจะต้องเสียเงินอย่างมากก็ไม่เกินหนึ่งร้อยบาทค่าซื้อซิลิโคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2016, 12:30:37 โดย ORGAN »

อริส

• ขาประจำ
Re: DIY แก้อาการน้ำเข้าไฟทับทิมด้านหลังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 10:04:51 »
 ;)สุดยอดคัฟ...เดวต้องไปจัดการดูบ้างคัฟงบน้อยเช่นกันขอบคุณคัฟ

sak_pk

• บุคคลในตำนาน
    • ที่ดินภูเก็ต
Re: DIY แก้อาการน้ำเข้าไฟทับทิมด้านหลังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 08:13:38 »
ขอบคุณสำหรับ DIY ครับ  ::2thmb::

etubbped

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 20:46:28 »
 ;)

panitarn

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2021, 11:14:58 »
ขอบคุณมากครับ ;)