ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมาปรึกษาครับ เครื่องสั่น เร่งไม่ขึ้นด้วยครับ / เสียงลมรั่วที่หน้าคอลโซล  (อ่าน 2932 ครั้ง)

bank4s

• ขาประจำ
  • รักว่ะ E46 อ่ะ
ขอเรื่องที่ 1 ก่อนนะครับ เหตุเกิดเมื่อเช้านี้ครับ
-ขับรถออกออกจากเส้นรามอินทรา เข้าวงแหวนตรงไปจ่ายด่านทับช้าง รถค่อนข้างแน่นติดขยับได้ทีละน้อยในช่วง 1 กิโลเมตรก่อนเข้าด่านจ่ายเงิน
-ในช่วงที่รถติดๆอยู่ ผิดสังเกตุเครืองสั่นผ่านมาทางพวงมาลัย เลยปิดทุกอย่างที่เป็นเสียงทั้งหมด วิทยุ แอร์ด้วย ดูที่วัดรอบเครื่อง มันสวิงขึ้นลงที่รอบ 500-600rpm ก็สั่นและสวิงอย่างนั้นตลอดการรถติดราว 10 นาที พอจ่ายด่านทับช้างได้ ก็วิ่งเข้าอ่อนนุช ในช่วงที่รถโล่งลอง Click down เพื่อเร่งเครื่อง ผลคือ เร่งไม่ขึ้น เหมือนรถไม่มีกำลังเลย ทั้งที่แต่ก่อนกดเมื่อไร แรงมาได้อย่างใจ น้ำมันก็เติม V-power ตลอด
-แวะปั๊ม ซื้อของเซเว่นอย่างเคย แล้วกลับมาสต๊าดเครื่องเพื่อขับไปอ้อฟฟิต อาการเครื่องสวิงและสั่น กลับหายไป โดยรถที่จอดติดไฟแดง รอบนิ่งที่ 700rpm เป็นปกติ ทางโล่งลอง Click down กำลังเครื่องก็มาเป็นปกติ เหมือนไม่มีปัญหาอะไรเลย
ปล.
1) Air mass เปลี่ยนใหม่แกะกล่องเมื่อสองสามเดือนที่แล้ว
2) วาวล์กักน้ำมัน ก็เปลี่ยนใหม่เลยเมื่อเดือนที่แล้ว
3) การสต๊าดเครื่องยนต์ ติดง่ายมากบิดปุ๊บก็ติดปั๊บ เรื่องไฟแบตคงไม่มีปัญหา
พี่ๆคิดว่าเกิดอะไรขึ้นครับ ทำไมมันเป็นอย่างนี้ไปได้ครับกับระบบเครื่องยนต์ที่มีปัญหาแล้วปัญหาก็หายไปได้

เรื่องที่สอง เสียงลมรั่วที่หน้าคอลโซล
- เรื่องนี้เป็นมานานแล้ว ทุกครั้งที่มีการแตะเบรค จะได้ยินเสียงลมฟู่ๆรั่วออกมาจากห้องเครื่องตำแหน่งเสียง ก็ตรงกันกับผมที่นั่งคนขับ เมื่อเหยียบแป้นเบรคค้างไว้ ก็จะได้ยินเสียงนั้นต่อเนื่อง
ปัญหานี้ คืออะไรครับ แก้ยังไงครับ

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ผมเคยเป็นแบบนี้ครับ พอดับเครื่องทิ้งไว้สักพักวิ่งต่อได้ ของผมจะเป็น เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว เอาคอมเช็คดูจะขึ้นโค้ดครับ

ส่วนเสียงลมไม่ทราบครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

bank4s

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมเคยเป็นแบบนี้ครับ พอดับเครื่องทิ้งไว้สักพักวิ่งต่อได้ ของผมจะเป็น เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว เอาคอมเช็คดูจะขึ้นโค้ดครับ

ส่วนเสียงลมไม่ทราบครับ

เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวจะกลับบ้านเก่าเหรอครับพี่ต้อม
แล้วเปลี่ยนนี่แพงไหมครับ หรือเวลาเกิดปัญหานี้ ให้จอดดับเครื่องแล้วสต๊าดใหม่ อย่างงี้ไปตลอดก่อนจะเปลี่ยนเซ็นเซอร์เหรอครับ
พี่ต้อมมี part number ของเซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวไหมครับ
ขอบคุณครับ

yuratchrian

• แฟนพันธุ์แท้
เสียงลมฟู่ๆเกี่ยวกับหม้อลมเบรครึป่าวครับ :-\
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

tom46

ของห้าง 4900 ครับ 12147539165 แต่ของผมที่เป็นจะเป็นฝั่งไอดี เอาเครื่องเช็คดูก่อนครับ เห็นว่ามีสองฝั่ง เกิดไปซื้อมาผิดจะเสียเที่ยวครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ยิ้มบางแสน

ถ้าเครื่อง N42 เอาของผมไปเปลี่ยนดูก่อนไหมครับ ให้ฟรี ยังไม่เสียด้วย แหะๆ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
ของ M52 มีเซ็นเซอร์ 3 ตัวที่ทำให้เกิดอาการนี้ได้
1.เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวฝั่งไอดี (อยู่บนหัวเครื่อง)
2.เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวฝั่งไอเสีย (อยู่บนหัวเครื่อง)
3.เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง (อยู่ด้านล่างลึกพอสมควรเปลี่ยนยาก)
ตัวละประมาณ 3-4 พัน ถ้าไม่แน่ใจแนะนำเปลี่ยนหมด นับหนึ่งใหม่เลย

ของ N42 ไม่ทราบครับ

bank4s

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าเครื่อง N42 เอาของผมไปเปลี่ยนดูก่อนไหมครับ ให้ฟรี ยังไม่เสียด้วย แหะๆ

พี่ยิ้ม ขอบคุณน้ำใจครับ เครื่องผม 323 ครับ

bank4s

• ขาประจำ
ของห้าง 4900 ครับ 12147539165 แต่ของผมที่เป็นจะเป็นฝั่งไอดี เอาเครื่องเช็คดูก่อนครับ เห็นว่ามีสองฝั่ง เกิดไปซื้อมาผิดจะเสียเที่ยวครับ

พี่ต้อมครับ คือเครื่องปกติ เอาเข้าไปเช็คดู มันจะรู้เหรอครับ เพราะถ้าอาการ มันหายไปแล้ว อย่างที่บอกคือ ดับเครื่อง สต๊าดใหม่ อาการมันหายไปหน่ะครับ

tom46

เจอครับ มันจะเก็บข้อมูลความผิดปกติไว้ครับ

bank4s

• ขาประจำ
เจอครับ มันจะเก็บข้อมูลความผิดปกติไว้ครับ

โอเครครับ เด๊ยวจะลองวิ่งไปให้เค้าเช็คให้ครับ ขอบคุณมากครับพี่ต้อม

bank4s

• ขาประจำ
ของ M52 มีเซ็นเซอร์ 3 ตัวที่ทำให้เกิดอาการนี้ได้
1.เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวฝั่งไอดี (อยู่บนหัวเครื่อง)
2.เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวฝั่งไอเสีย (อยู่บนหัวเครื่อง)
3.เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง (อยู่ด้านล่างลึกพอสมควรเปลี่ยนยาก)
ตัวละประมาณ 3-4 พัน ถ้าไม่แน่ใจแนะนำเปลี่ยนหมด นับหนึ่งใหม่เลย

ขอบคุณครับ ราคาพอจับต้องได้เลย ขอบคุณมากครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG

ขอบคุณครับ ราคาพอจับต้องได้เลย ขอบคุณมากครับ

ลองอ่านอันนี้ดู

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
n42 ของผมเคยเป็นอาการนี้ครับเร่งไม่ขึ้น สาเหตุมาจากเซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงครับ อาการเริ่มจากเร่งไม่ขึ้นดับเครื่องแล้วติดเครื่องใหม่ไปได้ต่อ แต่พออาการหนักขึ้นติดเครื่องไม่ได้เลยครับ รีบตรวจเช็คเลยครับก่อนที่มันจะดับกลางอากาศครับ ถ้าn42 เซ้นเซอร์เพลาวข้อเหวื่ยงเปลี่ยนอยากมากครับแนะนำให้ใช่อะไหล่แท้ครับ

tom46

เพิ่มเติมนะครับ

ราคาอะไหล่ ลองโทรเช็คหลายๆศูนย์นะครับ ยูโรปา บาเซโลนา มิลเลนเนียม แต่ละทีราคาไม่เท่ากันครับ แต่ส่วนตัวผมว่า บาเซโลนา กับ ยูโรปา คงเส้นคงวาสุด

bank4s

• ขาประจำ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
เสริมนิดนึงนะครับ เช็คเซ็นเซอร์ต่างๆแล้ว อย่าลืมหาต้นตอเสียงลมที่รั่วด้วยนะครับ เพราะเสียงที่เกิดไม่น่าจะเกี่ยวกับระบบเซ็นเซอร์ทีกล่าวๆมาครับ ...เสียงลมที่เกิดน่าจะมาจากปั้ม 0 ยากาศเสียหรือท่อรั่วครับ เพราะถ้าตัวนี้เสียหรือท่อรั่ว จะทำให้เครื่องสั่นได้เช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:12:45 โดย Awirut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

bank4s

• ขาประจำ
เสริมนิดนึงนะครับ เช็คเซ็นเซอร์ต่างๆแล้ว อย่าลืมหาต้นตอเสียงลมที่รั่วด้วยนะครับ เพราะเสียงที่เกิดไม่น่าจะเกี่ยวกับระบบเซ็นเซอร์ทีกล่าวๆมาครับ ...เสียงลมที่เกิดน่าจะมาจากปั้ม 0 ยากาศเสียหรือท่อรั่วครับ เพราะถ้าตัวนี้เสียหรือท่อรั่ว จะทำให้เครื่องสั่นได้เช่นกันครับ

นั้นสิครับ ลืมเรื่องลมไปเลย ขอบคุณคร้าบบบบ

พราย

อาการนี้ผมเป็นอยู่ทุกวันนี้ครับ เป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็นจัดๆ  เอาคอมพ์เช็คดูก็ไม่พบความผิดปกติ ผมแก้ด้วยวิธีวอร์มเครื่องให้นานกว่าปกติซักหน่อย ประมาณว่าให้เครื่องร้อนขึ้นกว่าเดิมอีกหน่อย ค่อยออกรถ มันจะไม่มีอาการ  แต่ถ้าวันไหนวอร์มไม่ได้ที่ แบบว่าต้องรีบออก อาการที่ว่าก็จะมาทุกครั้ง แต่เป็นซักพักก็จะหายไปเอง ขับต่อได้ปกติ  ของจขกท.อาการนี้เป็นตอนเช้าหรื่อเปล่าครับ วอร์มไม่ได้ที่หรือว่ารีบออกรถ

กุลชาติ

ขอแชร์ด้วยคนครับ พอดีสดๆ ร้อนๆ คือผมเป็นอาการนี้เลย เครื่องไม่มีแรง, ดับเครื่องสต๊าทใหม่ แรงดีเหมือนเดิม

ใช้เครื่องจับดูก็ไม่ฟ้องอะไร เลยปล่อยมาครึ่งปีละ แต่สองวันก่อนออกอาการนี้แถวอู่พี่สุเมธพอดี เลยแวะให้แกเอาเครื่องจับให้ตอนออกอาการนี่แหละ (ไม่ดับเครื่องเลย เดี๊ยวอาการหาย) ปรากฎว่าฟ้องครับ เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี๊ยวไอดี เปลี่ยนไปกลับมาแรงดีเหมือนเดิม :-*

พราย

อาการเดียวกัน ปล่อยมานานเหมือนกัน ตอนผมจะไปอู่อาการมันก็หาย แบบว่าอายหมอ

tom46

เรื่อง ลม เข้าเห็นคุณโย yo-46 เคยแก้หายนะครับ ถอดออกมาซีลใหม่เลย ลองสอบถามดูครับ

bank4s

• ขาประจำ
ขอแชร์ด้วยคนครับ พอดีสดๆ ร้อนๆ คือผมเป็นอาการนี้เลย เครื่องไม่มีแรง, ดับเครื่องสต๊าทใหม่ แรงดีเหมือนเดิม

ใช้เครื่องจับดูก็ไม่ฟ้องอะไร เลยปล่อยมาครึ่งปีละ แต่สองวันก่อนออกอาการนี้แถวอู่พี่สุเมธพอดี เลยแวะให้แกเอาเครื่องจับให้ตอนออกอาการนี่แหละ (ไม่ดับเครื่องเลย เดี๊ยวอาการหาย) ปรากฎว่าฟ้องครับ เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี๊ยวไอดี เปลี่ยนไปกลับมาแรงดีเหมือนเดิม :-*

สุดยอดข้อมูลจริงๆครับ เปลี่ยนไปราคาเท่าไรครับ อะไหล่เบิกศูนย์หรือป่าวครับ

เซ็นเซอร์เพราลูกเบี้ยวไอดี ตัวดีนี่เอง ใครพอมี Part number บ้างไหมครับ รบกวนด้วยครับ

เครื่อง 323 พอ

Fortis

• Read Only

สุดยอดข้อมูลจริงๆครับ เปลี่ยนไปราคาเท่าไรครับ อะไหล่เบิกศูนย์หรือป่าวครับ

เซ็นเซอร์เพราลูกเบี้ยวไอดี ตัวดีนี่เอง ใครพอมี Part number บ้างไหมครับ รบกวนด้วยครับ

เครื่อง 323 พอ

ถามพี่ต้อมเลยครับ พี่ต้อมเคยเปลี่ยนมา :-X

tom46

เอาไว้เช็คอะไหล่ครับ เอาเลขตัวถังใส่เข้าไปครับ