ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเขาใหญ่ เพิ่งรู้ว่าเครื่อง N42 พัง  (อ่าน 3644 ครั้ง)

tonbabu

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ไปเขาใหญ่ เพิ่งรู้ว่าเครื่อง N42 พัง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 16:20:02 »
เครื่อง N42 ผมว่าอย่าไปยุ่งกับมันดีกว่าครับ ถ้าไฟไม่โชว์ ถ้าอาการไม่ออก เพราะไปยุ่งกับมันมาก เดี๋ยวมันจัดชุดใหญ่ให้ อยู่นิ่งๆ ไม่เสียตังค์ด้วยนะ  ;D ;D ;D

ใครจะเช็ค GT1 ก็เช็คไป ส่วนผม อย่าเอามาจิ้มเลย เีดี๋ยวอาการออก เหมือนตอนได้รถมาแรกๆ อ่านกระทู้รถมีปัญหาทีไร จิตตกทุกที  ;D ;D ;D

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: ไปเขาใหญ่ เพิ่งรู้ว่าเครื่อง N42 พัง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 17:08:15 »
ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าพังครับ น่าจะใช้ได้อีกนาน ขับไปเถอะพี่ 

ถ้าไปญี่ปุ่นเอา M3 มาซักคันน่าจะดีกว่า เอ๊ะหรือเอาญี่ปุ่นมาซักคนก็พอ  อิอิ  ขับมันกว่าแยอะ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 18:03:30 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถามต่อ ถ้าเครื่องยนต์หลวม หรือไม่ดีแล้ว ดึงก้านวัดแล้วรอบเครื่องสวิงจะเป็นกับรถยี่ห้ออื่นด้วยมั้ยครับ

ใช้ได้กับรถทุกรุ่นทุกยี่ห้อเลยครับพี่ เพราะมันเป็นพื้นฐานเดียวกันครับ :-*
ไม่น่าจะอ้างอิงได้หมดนะครับ  เพราะเคยลองดึง อัลติสใหม่ๆ ก็มีแรงดันออกฝา และ ช่องก้านวัด รอบตกลงเพราะแรงอัดหาย เติมน้ำมันตอนติดเครื่องไม่ได้เลย พ่นกระจายออกหมด
แต่ไปดึง m52 หลายคันไม่มีอาการอะไรเลย แต่ดึง n42 ทุกคันเจออาการนี้หมดเลยครับ ยิ่งถ้าเปิดฝาเติมนี่แทบดับเลยครับ
งง เหมือนกันครับ ของใคร n42 ดึงแล้ว เปิดฝาเติม นมค. แล้วปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นบ้างมีไม๊

วันนั้นไม่ได้ลองรถพี่ขวัญคันเดียวนะครับ แต่ได้ลองกับรถคุณโบด้วย ทำทุกอย่างเหมือนกัน ไม่มีอาการสั่นหรือเครื่องสวิงแต่อย่างใด และที่ว่า m52 ไม่มีอาการเพราะเครื่องตัวนี้ระบบด้านในไม่เหมือนกัน จึงทำให้ไม่ค่อยมีปัญหาดังกล่าวนะครับ และ n42 ที่เป็นส่วนใหญ่เบื่องต้นจะเริ่มมาจากตัวกักไอนำ้มันเครื่องตันแล้วไม่ได้ดู มันจึงรามไปที่ยางตีนวาล์ล หลังจากนั้นก็ทำให้นำ้มันเชื้อเพลิงที่รั่วในห้องเผาไหม้ไปปนกับนำ้มันเครื่อง จึงทำให้นำ้มันเครื่องเสีย และที่พี่ขวัญบอกคือ ไม่เคยถ่ายนำ้มันเครื่องเลย ได้แต่เติม จึงทำให้รถใช้นำ้มันที่เสียมาแล้วแบบยาวนานมากๆ และแบบนี้ลูกแหวงที่คาดการไว้ ก็คงเริ่มมีรอยแล้วแน่นอน ไหนจะพวกชาบข้อเวี่ยงอีกละครับ ถึงเสียงยังไม่ออก แต่ก็คงใกล้ไปแล้วเหมือนกัน จึงบอกพี่ขวัญไงครับ ค่าอะไหล่กับค่าแรงถ้ารวมกันแล้ว ก็คงไม่ตำ่กว่า 50,000 แน่นอน

และอีกเรื่องที่ว่าเปิดฝาที่เติมนำ้มันเครื่องตอนเราติดเครื่องอยู่ เพื่อเติมอันนี้ให้รถป้ายแดงก็ทำไม่ได้ครับ เพราะนำ้มันมันจะพุ่งขึ้นมาแน่นอน เพราะปั้มนำ้มันเครื่องมันพ่นนำ้มันมาจากก้นอ่างเพื่อมาเลี้ยงวาล์วนะครับ...(เปิดไม่ได้แน่นอน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2012, 19:12:10 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 19:09:43 »
ไม่ต่ำกว่า 5 หมื่น น่ากลัวมากเลยครับ  O0
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 20:37:52 »
ถามต่อ ถ้าเครื่องยนต์หลวม หรือไม่ดีแล้ว ดึงก้านวัดแล้วรอบเครื่องสวิงจะเป็นกับรถยี่ห้ออื่นด้วยมั้ยครับ

ใช้ได้กับรถทุกรุ่นทุกยี่ห้อเลยครับพี่ เพราะมันเป็นพื้นฐานเดียวกันครับ :-*
ไม่น่าจะอ้างอิงได้หมดนะครับ  เพราะเคยลองดึง อัลติสใหม่ๆ ก็มีแรงดันออกฝา และ ช่องก้านวัด รอบตกลงเพราะแรงอัดหาย เติมน้ำมันตอนติดเครื่องไม่ได้เลย พ่นกระจายออกหมด
แต่ไปดึง m52 หลายคันไม่มีอาการอะไรเลย แต่ดึง n42 ทุกคันเจออาการนี้หมดเลยครับ ยิ่งถ้าเปิดฝาเติมนี่แทบดับเลยครับ
งง เหมือนกันครับ ของใคร n42 ดึงแล้ว เปิดฝาเติม นมค. แล้วปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นบ้างมีไม๊

ของผมครับ เครื่องนิ่งมาก ไม่เป็นอะไรเลย แต่ เพราะช่างลืมปิดฝานำ้มันเครื่ิงครับ ดีที่ไหวตัวทัน ดับเครื่อง  ลงไปเปิดกระโปรงหน้า น้ำมันเครื่องติดบนที่กันความร้อนบนฝากระโปรง ช่างเค้าก็ขอโทษ สรุปว่าเครื่องผมยังไม่มีอาการดังกล่าวครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

sak_pk

• ที่ดินภูเก็ต
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 22:07:28 »
อ่านแล้วน่ากลัวจัง  :o

taitarcom

• แฟนพันธุ์แท้
  • ต้าร์ครับ ^^"
    • -
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 19:35:22 »
อ่านแล้วจิตตกไปเลย แต่ได้ความรู้มากๆครับ  :-X :-X :-X

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*