ผู้เขียน หัวข้อ: *** เคล็ดลับวันออกรถใหม่หรือเก่า ***  (อ่าน 34840 ครั้ง)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
*** เคล็ดลับวันออกรถใหม่หรือเก่า ***
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:43:03 »
คำเตือน โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

สืบเนื่องจากมี คุณสมาชิก ท่านหนึ่งได้ PM และ โทร มาขอคำแนะในการซื้อรถ E46 หลายครั้งหลายครา
ก็ไม่ได้รถที่ถูกใจสักที จนวันนี้ได้รถที่ตัวเองสนใจ และ ตามงบประมาณ วันนี้ได้ PM มาให้ช่วยแนะนำ
สอบถาม ในการออกรถ ผมจึงได้แนะนำไปดังนี้
   ( ต้องขออนุญาตินำมาลงในกระทู้ เผื่อจะมีประโยชน์ต่อท่านอื่นๆ )

ยินดีสำหรับรถใหม่ครับ ถ้าใจเราชอบก็เลือกคันนั้น การสอบถามคนอื่นเป็นการเสริมความมั่นใจ
ไม่ต้องกลัวครับ รถมันเป็นเพียงเครื่องจักร มันซ่อมแซมได้หมดครับ และ เข้ามาสอบถามในนี้ได้ ไม่ต้องกลัวครับ
อะไหล่ก็เริ่มทะยอยเข้ามา ไหลมาเทมา ของแต่งก็เต็มไปหมด

ส่วนเรื่องการออกรถ ผมนิยม วันศุกร์ ( สุข ) หรือ วันจันทร์ ( เริ่มสิ่งใหม่ ) เท่านั้น
เวลาที่ขับเคลื่อนออก ( เลื่อนให้พ้นหลังคาอาคาร หรือ ที่จอด แล้วจอดไว้ เผื่อยังมีค้างงานเอกสารกับผู้ขาย )
ตามฤกษ์ เวลา 9.09 น. โดยเปิด สปีกเกอร์โฟน โทรศัพท์ เพื่อฟังเสียงแจ้งเวลาประเทศไทย ที่เบอร์ 181
โดยเวลาประมาณ 9.0-9.05 น. ก็ควรติดเครื่องรถเตรียมรอไว้ครับและนำพวงมาลัยมาไหว้ ขอให้ปลอดภัย ขับโชคดี ฯลฯ
9.09 ก็ขับออกไปเลย

เคล็ดลับส่วนตัว แต่แนะนำมาหลายท่าน และ ได้ผล

ออกรถเสร็จ ให้มุ่งกลับบ้าน เท่านั้น อาจต้องแวะเติมน้ำมัน ( ขอให้เต็มถังเลยครั้งแรก ) ตั้งแต่เช้า อย่างุดงิด อารมณ์เสีย
มีอะไรไม่ถูกใจ เก็บไว้ในใจก่อน ให้พ้นวันนี้ ถ้าพาคุณแม่ คุณพ่อไป ให้ท่านนั่งหน้าครับ ในตอนขากลับ

ถึงบ้านเมื่อพักผ่อนสักครู่ โดยรถจอดในบ้านแล้ว ให้หาคนมาช่วย ถือหมอน ไปบังไว้ที่ บานประตูรั้วหน้าบ้าน ที่เอากลอนออก
แล้วคุณค่อยๆ ขับชนประตูบ้านเบาๆ ( มีหมอนรอง ) ไม่ต้องแรง / ถ้ามีพี่น้อง ที่จะใช้รถคันนี้ร่วมด้วย ก็ให้ทำเหมือนกัน
เรียกว่า ได้ชนแล้วแก้เคล็ด และ จะไม่ชนต่อไป ไม่ต้องไปให้พระเจิมอะไรทั้งสิ้น  ผมไม่เคยขับรถชนครับ ตลอด 20 กว่าปี

อันนี้เป็นความเชื่อส่วนตัวล้วน และ เกิดความสบายใจ รถใหม่ รถเก่า ที่บ้านคันที่ผมจะต้องขับ และใช้งาน ผมทำแบบนี้ทุกคัน
จริงๆแล้วมันอาจเป็นการใช้ จิตวิทยาลดทอนในการเกร็ง ที่จะขับรถใหม่ หรือรถเก่าที่ไม่คุ้นมือ
สังเกตุไหมครับ รถป้ายแดงจะโดนชนตลอด และแรงด้วย ...

มื้อเย็นค่อยพาคุณพ่อคุณแม่ไปทานอาหารอร่อยๆ ครับ ได้ลองไฟหน้าด้วย แต่ก็ควรไม่ไกลจากบ้านนัก
และ เป็นร้าน+เส้นทางที่ชำนาญ คุ้นเคย

กรุณาศึกษาก่อน ในวันแรกหรือคืนก่อนไปรับรถ
- การเปิดฝาถังน้ำมัน
- การเปิดฝากระโปรงหน้า
- ไฟเลี้ยว ไฟหรี่ ไฟสูง
- ที่ปัดน้ำฝัน
- จดเลขไมล์วันที่ออกรถ / จำนวนน้ำมันที่เติม ( เลขไมล์ที่เติม )
- เบอร์ช่าง BMW หาให้ได้หลายๆที่ในเขตกรุงเทพฯ พิมพ์ไว้
- เบอร์ประกันภัย เลขประกันภัย เบอร์โทรผู้ขาย ( ขอเบอร์บ้านไว้ด้วย )
- จริงๆแล้ว ควรเอาชื่อผู้ขาย เบอร์โทร มาสืบค้น google ว่าเป็นใครและพิมพ์เก็บไว้ด้วย

หมายเหตุ :  เป็นความคิดเห็นส่วนตัว จากประสพการณ์ รูปประกอบ ไม่ได้เกี่ยวกับอะไรกับกระทู้ครับ ( ฮ่า )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 20:10:57 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยิ้มบางแสน

Re: *** เคล็ดลับวันออกรถใหม่หรือเก่า ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 13:05:01 »
ขอบคุณคำแนะนำดีๆ จากพี่ Krisada511 ครับ

ส่วนตัวแล้ว ผมคนอีสาน ผมทำดังนี้ครับ
1. ออกรถตามลักษณะวันมงคลกับเรา เวลาก็ 09.09 ดีที่สุด
2. ไม่ให้พระเจิม เพราะรถมีแม่ย่านาง (พระกับผู้หญิงไม่ถูกกัน) ผมจะเอาพวงมาลัย หรือของสวยๆ งามๆ ไหว้แม่ย่านางรถเสมอครับ
3. หากเดินทางไกลนำใบไม้ หรือยอดไม้ 3 คู่ ไหว้รถแล้วเสียบไว้หน้ารถ จะหลุดออกกลางทางก็ไม่เป็นไร
4. หยิบก้อนดินเล็กๆ กล่วคำบูชาพระแม่ธรณีให้คุ้มครองก่อนเดินทางไกล นำดินโรยหน้ารถและที่หัวเรา (คนขับ)
5. เจอสัตว์ตายข้างถนน หรืออุบัติเหตุ ท่องแผ่เมตตาช่วยส่งดวงวิญญาณ
6. บูชาพระคุณบิดามารดาไว้หน้ารถเสมอ ด้วยการหารูปพ่อแม่เล็กๆ ติดไว้ที่ม่านบังแดดหน้ารถ
ทั้งหมดนี้เป็นธรรมเนียมชาวอีสานรวมกับชาวส่วย (กุย) เพราะผมเป็นชาวกุย พูดกุยมากว่าอีสาน การปฏิบัติต่างๆ ก็เลยเน้นไปในทางบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เรามองไม่เห็นครับ
 :love

อ้างอิง ชาวกุย หรือ ส่วย อ่านที่นี่ครับ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ปัจจุบันชาวกุยแท้ๆ มีบทบาททั้งในทางการเมือง เศรษฐกิจ และทหาร เพียงแต่บางคนอาจจะไม่เปิดเผยตัวเองเท่าไหร่นัก เพราะเผ่าพันธ์นี้ไม่มีภาษาเขียน ครั้งหนึ่งผมเคยเจอ ดร.ท่านหนึ่งเป็นอาจารย์ใน ม.บูรพา ท่านอายุเกือบ 60 ปีแล้ว เราตกใจและดีใจกันมากเมื่อรู้ว่าต่างคนต่างยังพูดภาษากุยได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
Re: *** เคล็ดลับวันออกรถใหม่หรือเก่า ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 16:35:29 »
สำหรับผู้ที่จะซื้อรถใหม่ หรือ รถมือ 2 ในช่วงที่ราคาเร้าใจขณะนี้   :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

beibei

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 16:43:09 »
ของผมเอาตามสะดวก และ วันที่ว่างสุดๆ
ไปทุกที่ ที่มีทาง

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 23:36:40 »
ส่วนผมมีเงินคือออกรถได้ ถ้าอยากออก ถ้าไม่มีก็ไม่ออก (ไม่เคยยึดติดกับสิ่งของครับ) เน็นฤกษ์สะดวก :))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2013, 14:21:51 โดย Awirut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 12:32:36 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ส่วนผมมีเงินคือออกรถได้ ถ้าอยากออก ถ้าไม่มีก็ไม่ออก (ไม่เคยยึดติดกับสิ่งของครับ) เน็นเลิกสะดวก :))

พิมพ์ผิดป่าวครับ "เลิก" ต้องเป็น "ฤกษ์" ครับ

Krisada511

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 12:48:30 »
กระทู้นี้มีคนวิว  5 พันกว่าคน หรือ นี่  :)) :)) :))

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 14:21:23 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ส่วนผมมีเงินคือออกรถได้ ถ้าอยากออก ถ้าไม่มีก็ไม่ออก (ไม่เคยยึดติดกับสิ่งของครับ) เน็นฤกษ์สะดวกครับ :))

พิมพ์ผิดป่าวครับ "เลิก" ต้องเป็น "ฤกษ์" ครับ

ส่งสัยเมื่อคืนเมาหนักไปหน่อย 555

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467