ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนครับ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ E46 มีปัญหาเรื่องแก๊สครับ  (อ่าน 2230 ครั้ง)

Adi9024

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
 ???  รบกวนขอคำแนะนำครับคือผมนำรถไปติดตั้งระบบแก๊ส ของAC. ตามข้อมูลที่แนะนำในหลายๆท่านครับ
ปัญหาคือ.  เมื่อใช้รถผมจะได้กลิ่นแก๊ส ในตอนเช้า ประมาณ 1-2นาที. หลังจากนั้นกลิ่นก็หายไป. เป็นลักษณะนี้ทุกวัน
ข้อสังเกตุและข้อมูลเพิ่มเติมครับ
1. จะเกิดขึ้นในตอนเช้าเสมอ และกลิ่นจะเกิดขึ้นเมื่อระบบ เปลี่ยนจากน้ำมันมาเป็นแก๊ส(สังเกตุจากสวิทช์)
2. ในระหว่างใช้งานเมื่อกลิ่นหายไปแล้ว. ไม่ว่าจะดับเครื่องยนต์ และกลับมาเริ่มใช้งานจะไม่ได้กลิ่นแก๊สอีก ไม่ว่าจะพยายาม กี่ครั้งก็ตาม
3. และเมื่อตอนเย็น จะเลิกงาน จะใช้รถ. ปัญหานี้ จะเกิดขึ้นอีกคือได้กลิ่นแก๊ส 1-2นาที. เมื่อตอนระบบเปลี่ยนน้ำมันมาเป็นแก๊ส
4. การใช้งานของรถกับระบบแก๊ส ถือว่าเยี่ยมยอด เพราะรถวิ่งดีมากเครื่องยนต์นิ่ง ไม่มีสั่นและความรู้สึก การใช้งานระหว่างน้ำมันหรือแก๊ส แยกไม่ออก
     ทั้งนี้กลับไปที่ร้านติดตั้งมา2ครั้งแล้ว แต่ตรวจสอบรอยรั่วไม่พบ.  ใช้ทั้งฟองสบู่. และเครื่องวัดแก๊สรั่วแบบมือถือ
โดยเมื่อไปถึงที่ร้าน ก็จะเป็นกรณีข้อ2. คือทำอย่างไร ก็ไม่ได้กลิ่นอีก.   ไม่รู้จะทำอย่างไร นอกจาก นำรถไปทิ้งไว้เพื่อพิสูจน์กันในตอนเช้า
ก็คงไม่สะดวกเพราะร้านที่ติดตั้งอยู่ค่อนข้างไกลมาก. (อยู่ย่านวัดไร่ขิง)

รบกวนขอคำแนะนำครับ ไว้เป็นอ้างอิงท่านอื่นๆต่อไปครับ
ขอบคุณครับ

rz_samurai

• ขาประจำ
เหมือนจะเคยเป็นในคันเก่าแต่ผมก็ไม่ได้สนใจเหมือนกันเพราะเช็คก็ไม่เจอ >:(

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
สตาร์ทเครื่องแล้วกดสวิทช์ให้ใช้น้ำมันอย่างเดียวดูครับว่ามีกลิ่นมั้ย

**ผมว่าน่าจะยังมีกลิ่น***

ถ้าให้เดานะครับ ไม่ใช่กลิ่นแก๊สหรอกครับ เป็นกลิ่นท่อไอเสีย
จะได้กลิ่นกับทั้งน้ำมันและแก๊สในขณะที่เครื่องยนต์ยังเย็นอยู่
อุณหภูมิของเครื่องยนต์ยังไม่ได้ที่ ทำให้เผาไหม้ไม่สมบูรณ์
และอีกอย่าง Catalytic ยังไม่ร้อนยังไม่สามารถ กรองควันพิษและกลิ่นได้

พอเครื่องเริ่มร้อน ทุกอย่างเข้าที่ อุณหภูมิพอเหมาะ เผาไหม้สมบูรณ์ กลิ่นก็หมดไป

ทำไมถึงเพิ่งได้กลิ่น : เพราะว่าเมื่อก่อนใช้น้ำมันมันวิ่งได้ดีก้ไม่เคยสังเกตุ ไม่เคยดม แต่พอใช้แก๊ส ก็ละเอียดรอบคอบมากขึ้น เช็ค ดมทุกวัน ก็เลยได้กลิ่นครับ

ลองดูครับ

Adi9024

• **
 ??? ผมทดลองกดสวิทช์ เพื่อใช้น้ำมันอย่างเดียว.  ผลดังนี้.  หากใช้น้ำมันจะไม่ได้รับกลิ่นแก๊ส. แต่อย่างใด และเมื่อ ทิ้งไว้ประมาณ 5-10นาที
มากดสวิทช์ เพื่อกลับเข้าสู่ mode auto เมื่อรถมีความเร็ว ก็จะตัดเข้าสู่แก๊ส.  จังหวะนี้ ก็จะได้กลิ่นแก๊ส 1-2นาทีเช่นเดิม
           แต่มีอยู่วันหนึ่ง. ผมวิ่งน้ำมันเป็นเวลานานเกือบถึงบ้านเลยครับ. แล้วกดสวิทช์. ปรากฎว่าเมื่อระบบเปลี่ยนมาใช้แก๊ส. กลับไม่ได้กลิ่นแก๊สเลย
ผมกำลังสงสัยเรื่องอุณหภูมิ ของหม้อต้ม กับน้ำร้อน.   ประมาณว่า หม้อต้มยังไม่ร้อน หรือน้ำยังไม่ร้อน. แล้วระบบมาเปลี่ยนเป็นแก๊ส. 
แต่ไม่ทราบครับว่าแล้วมันเกี่ยวกับกลิ่นแก๊ส อย่างไร ครับ.  ??? ??? ???

kosit_w

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
??? ผมทดลองกดสวิทช์ เพื่อใช้น้ำมันอย่างเดียว.  ผลดังนี้.  หากใช้น้ำมันจะไม่ได้รับกลิ่นแก๊ส. แต่อย่างใด และเมื่อ ทิ้งไว้ประมาณ 5-10นาที
มากดสวิทช์ เพื่อกลับเข้าสู่ mode auto เมื่อรถมีความเร็ว ก็จะตัดเข้าสู่แก๊ส.  จังหวะนี้ ก็จะได้กลิ่นแก๊ส 1-2นาทีเช่นเดิม
           แต่มีอยู่วันหนึ่ง. ผมวิ่งน้ำมันเป็นเวลานานเกือบถึงบ้านเลยครับ. แล้วกดสวิทช์. ปรากฎว่าเมื่อระบบเปลี่ยนมาใช้แก๊ส. กลับไม่ได้กลิ่นแก๊สเลย
ผมกำลังสงสัยเรื่องอุณหภูมิ ของหม้อต้ม กับน้ำร้อน.   ประมาณว่า หม้อต้มยังไม่ร้อน หรือน้ำยังไม่ร้อน. แล้วระบบมาเปลี่ยนเป็นแก๊ส. 
แต่ไม่ทราบครับว่าแล้วมันเกี่ยวกับกลิ่นแก๊ส อย่างไร ครับ.  ??? ??? ???

เป็นไปได้ครับ ลองเอาสายจูนต่อแล้วเปิดโปรแกรม ปรับอุณหภูมิในการเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊ส ดูว่า ตั้งอุณหภูมิไว้เท่าไหร่ ถ้าตั้งไว้ต่ำก็ลองเปลี่ยนให้สูงขึ้นดูครับ ซัก 55-60 องศาก็ได้ครับ

ว่วนผมเองตั้งอุณหภูมิการเปลี่ยนแก๊สที่ 20องศาครับ สตาร์ทเครื่องอุณหภูมิถึงเลย เหยียบคันเร่งรอบถึงเปลี่ยนเป็นแก๊สตั้งแต่หน้าบ้านครับ
(ข้อดีไม่เปลืองน้ำมัน เพราะใช้สตาร์ททีเดียวเปลี่ยนเป็นแก๊สเลย)
(ข้อเสีย ยังไม่เจอครับ......................... รถผมทุกคันทำงี้หมด ใช้น้ำมันให้น้อยที่สุด )

Adi9024

• **
ขอบคุณ คุณkosit_w. 
ครับที่แนะนำให้ครับ ทั้งนี้. ผมสนใจสายจูน กับโปรแกรมปรับจูนที่ว่านี้.  ไม่ทราบจะสามารถหาได้จากที่ไหนครับ
จะได้ลอง. มาปรับดูบ้างครับ. ที่สำคัญมีคัมภี. ด้วยจะดีมากครับ.  ::)
ขอบคุณครับ

kosit_w

ผมซื้อสายที่อู่ติดแก๊สครับ ตอนนั้นซื้อมา 700 บาท ลองถามๆดูมีขายเกือบทุกอู่ครับ
ส่วนโปรแกรมโหลดเอาครับ

หรือลองดูกระทู้พวกนี้ครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

praphol

• แฟนพันธุ์แท้
ผมว่าต้องมีที่รั่วแถวหม้อต้มจากประสบการณ์ลองไล่ขันน๊อตรัดท่อแก๊สผมยังเคยเจอน๊อตหม้อต้มหลวมทั้งนำหายและมีกลิ่นแก๊สต้องลองไล่น๊อตดูนะครับ

kosit_w

หม้อต้มรั่วเช็คง่ายครับ ใช้ฟองสบู่เช็คเจอเลยครับ ไม่มีไรซับซ้อน

Adi9024

• **
 ;). โอ้โห.  ขอบคุณมากๆครับคุณ kosin_w.   จะไปลองทำสายและโหลอดโปรแกรมมาลองครับ
ขอบคุณครับ