ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ รถสตาทไม่ได้ ติดอยุ่กลางทาง  (อ่าน 8711 ครั้ง)

KonG Gluy-Gluy

• คนคุ้นเคย
เสียบกุญแกจะสตาท แต่มันวืดๆ เว่าๆ ไม่ฝืน หมุนจนสุดไม่เด้งกลับ ไม่มีการตอบสนองของการบิดกุญแจทิ้งสิ้น ขอแนวทางแก้คับ อยุ่นครนายกครับ  :o

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ช่วยด้วยครับ รถสตาทไม่ได้ ติดอยุ่กลางทาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 13:05:23 »
อาจจะไส้กุญแจขาด แต่ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไงให้สตาร์ทได้ก่อนเหมือนกันครับ

ลองโทรถามช่างดูครับ 0860772008 ช่างแอ๊ดครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
Re: ช่วยด้วยครับ รถสตาทไม่ได้ ติดอยุ่กลางทาง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 14:32:58 »
ถ้าใส้กุญแจขาดจริง ลองอ่านนี่ดูครับ มีประโยชน์

การแก้ปัญหาเฉพาะหน้ากรณีแกนไส้กุญแจขาด ทำให้ไม่สามารถสตาร์ทเครื่องยนต์ได้

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kosit_w

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 14:40:08 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 23:27:06 »
อาจจะไส้กุญแจขาด แต่ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไงให้สตาร์ทได้ก่อนเหมือนกันครับ

ลองโทรถามช่างดูครับ 0860772008 ช่างแอ๊ดครับ
ครับพี่ขอบคุณมากครับ
ถ้าใส้กุญแจขาดจริง ลองอ่านนี่ดูครับ มีประโยชน์

การแก้ปัญหาเฉพาะหน้ากรณีแกนไส้กุญแจขาด ทำให้ไม่สามารถสตาร์ทเครื่องยนต์ได้

. ตอนนี้ผมซื้อไส้กุญแจมาแล้วครับ แต่หาช่างใส่ยังไม่ได้เลย เดี่ยวคงจอดไว้ข้างทางคับคืนนี้.  ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 01:07:47 »
. ถึงตรงนี้ถอดยังไงต่อครับ

SOMNUK

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323ia M52TU
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 08:08:28 »
ตรงที่เห็นในภาพคือสวิทช์กุญแจนะครับ วิธีเอาออก ให้ดูตรงจุดสีแดงๆ2จุด
ที่มีสีแต้มไว้คือจุดที่ถอดน็อตยึด คลายน็อตด้วยไขควงปากแบนเล็ก คลาย
แค่2-3รอบ แค่พอตัวสวิทช์หลุดออกก็พอ คลายออกเลยเดี๋ยวน็อตหล่นหาย
ส่วนการเปลี่ยนใส้กุญแจต้องเอาใส้กุญแจออกทางด้านแม่กุญแจครับ ผมไม่
ทราบว่าได้มาทั้งคอ หรือได้มาแค่ใส้กุญแจ หรืออยากจะเปลี่ยนทั้งคอหรือว่า
อยากจะเปลี่ยนแค่ใส้กุญแจ วิธีทำไม่ยากเกินความสามารถครับ
วิธีเปลี่ยนใส้กุญแจ มีเครื่องมือคือลวดเล็ก คีมปลายแหลม ไขควงแบนเล็ก
แค่นั้น ส่วนเรื่องเปลี่ยนคอกุญแจ(ทั้งคอ)อันนี้มากเรื่องหน่อยครับแก้ไขได้
แล้วหรือยัง ถ้ายังเดี๋ยวผมริวิวถอด แม่กุญแจจากคอกุญแจให้ดู

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 08:21:22 »

ตอนนี้ผมสามารถขยับรถมาจากข้างทางได้แล้ว ขอบคุณกระทู้เจ๋งๆ ครับผม มีประโยชน์มากๆครับ
ตรงที่เห็นในภาพคือสวิทช์กุญแจนะครับ วิธีเอาออก ให้ดูตรงจุดสีแดงๆ2จุด
ที่มีสีแต้มไว้คือจุดที่ถอดน็อตยึด คลายน็อตด้วยไขควงปากแบนเล็ก คลาย
แค่2-3รอบ แค่พอตัวสวิทช์หลุดออกก็พอ คลายออกเลยเดี๋ยวน็อตหล่นหาย
ส่วนการเปลี่ยนใส้กุญแจต้องเอาใส้กุญแจออกทางด้านแม่กุญแจครับ ผมไม่
ทราบว่าได้มาทั้งคอ หรือได้มาแค่ใส้กุญแจ หรืออยากจะเปลี่ยนทั้งคอหรือว่า
อยากจะเปลี่ยนแค่ใส้กุญแจ วิธีทำไม่ยากเกินความสามารถครับ
วิธีเปลี่ยนใส้กุญแจ มีเครื่องมือคือลวดเล็ก คีมปลายแหลม ไขควงแบนเล็ก
แค่นั้น ส่วนเรื่องเปลี่ยนคอกุญแจ(ทั้งคอ)อันนี้มากเรื่องหน่อยครับแก้ไขได้
แล้วหรือยัง ถ้ายังเดี๋ยวผมริวิวถอด แม่กุญแจจากคอกุญแจให้ดู
เมื่อวันอาทิตย์ผมโทรหาพี่สมนึกอยุ่แต่ไม่มีคนรับครับ ตอนนีผมแกะเจ้าชิ้นนั้นออกมาได้แล้วครับสตาทรถได้เฉยเลย ขับมาตั่งหลักอยุ่บ้านแล้วครับ เดี๋ยวจะลองใส่ไส้กุญแจดูครับ

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 08:25:58 »
อะไหร่ที่ซื้อมารอใส่ครับไม่รุ้ใช่รึป่าว

SOMNUK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 13:32:33 »
เอาแม่กุญแจออกจากเบ้ากุญแจก่อนจึงจะเห็น แกนที่หัก (อะไหล่ที่เตรียมไว้)
เครื่องมือที่ต้องใช้ ลวดใหญ่ประมาณคลิปหนีบกระดาษตัวใหญ่ หรือดูให้พอดีรู
ที่แม่กุญแจ ,คีมปลายแหลม
1ที่แม่กุญแจ หาสีมามาร์คตำแหน่งที่ใกล้ๆรู
2เสียบกุญแจเข้าไปเอาด้านแบบของกุญแจไว้ด้านที่มีรู
3หมุนกุญแจไปให้เหลี่ยมแรกของกุญแจถึงมาร์คสีที่ทำไว้
4เสียบลวดเข้าไปในรู ถ้าถูกตำแน่งแม่กุญแจจะกระเด้งออกมา
5ใช้คีมปลายแหลมจับใส้กุญแจออกมา จำตำแหน่งไว้ด้วย
6เอาใส้อันใหม่ใส่คืนแล้วประกอบกลับ แล้วจึงใส่สวิทช์ด้านหลัง
ทดสอบการทำงาน จบ

soyti

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 19:34:11 »
 ;)

VIRUT

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 13:44:42 »
   เปลี่ยนไส้กุญแจแล้วต้องทำลูกกุญแจใหม่หรือใช้ของเดิมได้ครับ
จะเกี่ยวกับกุญแจประตูและฝากระโปรงท้ายด้วยไหม

SOMNUK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 20:57:09 »
   เปลี่ยนไส้กุญแจแล้วต้องทำลูกกุญแจใหม่หรือใช้ของเดิมได้ครับ
จะเกี่ยวกับกุญแจประตูและฝากระโปรงท้ายด้วยไหม
ไม่ว่าจะเปลี่ยนเฉพาะใส้กุญแจ หรือเปลี่ยนทั้งคอพวงมาลัย
ก็สามารถใช้แม่กุญแจเดิม ลูกกุญแจเดิม  ได้ครับ เพราะแม่
กุญแจมันถอดได้

VIRUT

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 13:46:45 »
 พี่สมนึกครับแสดงว่าไส้กุญแจกับแม่กุญแจมันแยกกันคนละส่วนใช่ไหมครับ
อย่างกรณีของรถท่านที่ถามมาด้านบนถ้าละแวกนั้นไม่มีอู่ ควรจะทำอย่างไรให้รถติดวิ่งต่อไปได้ครับ
ถ้ากรณีนี้เป็นที่ประตูจะเข้ารถได้โดยวิธีไหนครับ (กุญแจรีโมทก็เสีย)

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 05:32:26 »
เอาแม่กุญแจออกจากเบ้ากุญแจก่อนจึงจะเห็น แกนที่หัก (อะไหล่ที่เตรียมไว้)
เครื่องมือที่ต้องใช้ ลวดใหญ่ประมาณคลิปหนีบกระดาษตัวใหญ่ หรือดูให้พอดีรู
ที่แม่กุญแจ ,คีมปลายแหลม
1ที่แม่กุญแจ หาสีมามาร์คตำแหน่งที่ใกล้ๆรู
2เสียบกุญแจเข้าไปเอาด้านแบบของกุญแจไว้ด้านที่มีรู
3หมุนกุญแจไปให้เหลี่ยมแรกของกุญแจถึงมาร์คสีที่ทำไว้
4เสียบลวดเข้าไปในรู ถ้าถูกตำแน่งแม่กุญแจจะกระเด้งออกมา
5ใช้คีมปลายแหลมจับใส้กุญแจออกมา จำตำแหน่งไว้ด้วย
6เอาใส้อันใหม่ใส่คืนแล้วประกอบกลับ แล้วจึงใส่สวิทช์ด้านหลัง
ทดสอบการทำงาน จบ
ขอบคุณมากครับพี่สมนึก เดี่ยวผมจะลองทำดู หลักจากใช้ไขควงสตาทอยุ่หลายวันงานงอกจนได้ รถล๊อคกุญแจอยู่ในรถ 555กำจิงๆ

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 05:35:04 »
พี่สมนึกครับแสดงว่าไส้กุญแจกับแม่กุญแจมันแยกกันคนละส่วนใช่ไหมครับ
อย่างกรณีของรถท่านที่ถามมาด้านบนถ้าละแวกนั้นไม่มีอู่ ควรจะทำอย่างไรให้รถติดวิ่งต่อไปได้ครับ
ถ้ากรณีนี้เป็นที่ประตูจะเข้ารถได้โดยวิธีไหนครับ (กุญแจรีโมทก็เสีย)
รอคำตอบด้วยคนครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 17:00:43 »
เปิดฝาครอบที่อยู่ใต้พวงมาลัยออก เสร็จแล้วถอดมันออกมาจากแนวท่อกุญแจ เอาไขควงปากแบนยัดเข้าไป
แล้วบิด

kosit_w

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 17:02:16 »
แล้วถ้าเปิดประตูไม่ได้ด้วย ก้อนอิฐเลยครับ กระจกหน้าต่างบานนึงไม่แพงครับ(มือสอง)

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:08:27 »
หลังจากใช้ไขควงสตาทมาพักใหญ่ ก้อลองลื้อๆตามที่พี่สมนึกสอนไว้ เอาไส้กุญแจที่ขาดออกแล้วเอาชิ้นใหม่ใส่เข้าไปเสร็จสตาทใช้งานได้แล้วครับ แต่ ปัญหาคือมันรุ้สึกฝืดๆขัดๆตอนหมุนกุญแจ กล้วมันจะขาดอีก

แล้วถ้าเปิดประตูไม่ได้ด้วย ก้อนอิฐเลยครับ กระจกหน้าต่างบานนึงไม่แพงครับ(มือสอง)
เปิดฝาครอบที่อยู่ใต้พวงมาลัยออก เสร็จแล้วถอดมันออกมาจากแนวท่อกุญแจ เอาไขควงปากแบนยัดเข้าไป
แล้วบิด

ขอบคุณครับ