ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าปัญหา เป็นอุทาหรณ์ ให้ฟัง  (อ่าน 2420 ครั้ง)

totochang

• ขาประจำ
เล่าปัญหา เป็นอุทาหรณ์ ให้ฟัง
« เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 12:53:12 »
2ปีกว่าที่ผ่านมา เคยมีปัญหาเรื่อง ปั๊มติ๊ก
ผมค้นหาตามกระทู้ได้ข้อสรุปคือ ไปซื้อ Jโบ มาแปลงใส่แทน ผลที่ได้แรงดันเชื้อเพลิงดีกว่าปั๊มติิ๊กเดิม ตอนที่ทำต้องต่อสายไฟ ผมใช้หางปลาต่อเข้าหัวปั๊มติ๊กและใช้ท่อหดคลุมสายทองแดงไว้
และใช้งานมา 2 ปีกว่า จนเมื่อเดือนที่แล้วมีอาการสตาร์ทผิดปกติ อาการเหมือนปั๊มติ๊กไม่ทำงานแต่ก็ยังฝืนสตาร์ทได้ ผมใช้น้ำมันเบนซิน 95 และlpg จนเมื่อวานสตาร์ทน้ำมันไม่ได้ ต้องสตาร์ทแก๊ส ไม่งั้นต้องอาศัยรถยก แน่ๆเลย
ผมตั้งข้อสันนิษฐานไว้ 2อย่าง
1. ปั๊มติ๊กเสีย
2. รีเลย์ที่ตัดปั๊มติ๊กเพื่อใช้แก๊สเสีย
เช้านี้ว่างก็เลยแกะปั๊มติ๊กออกมา ผลที่ได้ คุณพระคุณเจ้า ตั่วเหล่าเอี๊ยะคุ้มครอง สายไฟขั้วบวกไหม้ขาด ท่อหดที่หุ้มไว้ขาดกระจุย เป็นรอยไหม้ภายในถังน้ำมัน ดีที่ถังน้ำมันไม่ระเบิดตูมตามไฟไหม้รถ ตอนนี้ผมเอาอะไหล่เก่าที่ซ่อมแล้วมาเปลี่ยนใส่แทน(ของเดิมท่อขดๆสีขาวในปั๊มติ๊กแตกรั่ว)ตอนนี้สตาร์ทปกติ วันนี้จึงมาเล่าให้ฟังเป็นประสบการณ์ซึ่งบางประสบการณ์อาจะไม่เคยได้ยินเพราะเจ้าของประสบการณ์อาจไม่อยู่แล้วครับ
 :ไปไฝว้มา: :ไปไฝว้มา: :ไปไฝว้มา:

totochang

• ขาประจำ
Re: เล่าปัญหา เป็นอุทาหรณ์ ให้ฟัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 12:58:09 »
รูป

totochang

• ขาประจำ
Re: เล่าปัญหา เป็นอุทาหรณ์ ให้ฟัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 12:59:13 »
รูป

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 14:48:10 »
ยินดีด้วยครับที่เจอสาเหตุก่อน

แต่จริงๆปั๊มติ๊กแบบเดิมๆก็ใช้งานได้นะครับ ผมใช้รถมา 10 กว่าปี ก็ยังใช้ปั๊มติ๊กแบบเดิมๆอยู่ละครับ เสียก็เปลี่ยนใหม่เอาของเทียบตามวัดโสมก็ใช้งานได้เหมือนกันครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 21:51:15 »
ขอบคุณครับ....ตอนนั้นลองของไปเรื่อย....ตอนนี้อะไหล่ตัวไหนที่เสียแล้วรถวิ่งไม่ได้ ผมจะมีอะไหล่ไว้ท้ายรถ คราวก่อนสายแรงดันเพาเวอร์หลุดที่อยุธยาตอนตี2กว่าๆดีที่มีเครื่องมือ ต่อมาไดชาร์จพังจอดกินข้าวลิงซะเช้าเลย เอาตัวรอดมาได้ก็ถอดแบตไปชาร์จแล้ววิ่งไม่เปิดแอร์ไปร้าน....เจอมาหลายเครส....ท้ายรถมีเครื่องมือพร้อมน้ำมัน dexron lll ตอนนี้ไม่ห่วงอะไร....ขอบคุณคุณtomมากๆครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 05:42:12 »
ยิ่งทำรถเองได้ด้วยแบบนี้ ไม่น่าห่วงอะไรหรอกครับ ค่อยๆทำกันไปครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 21:07:58 »
บางอย่างที่ไม่ราคาแพงมากก็น่ามีติดรถไว้ อย่างเช่น
  • คอยล์จุดระเบิด
  • สายพาน ลูกรอก
  • หรือเซนเซอร์พวกที่ถ้าเดินเบาแล้วเครื่องดับ
ของพวกนี้ราคาน้อยกว่าค่าสไลด์ออนทั้งนั้นครับ
ผมเคยเจอลูกรอกเปื่อยกลางเขาใหญ่ตอนเที่ยงคืน
ต้องจอดรถทิ้งไว้เพราะทำอะไรไม่ได้
แล้วกลางวันค่อยให้เพื่อนไปซื้ออะไหล่วัดโสมขับเอามาส่ง
อะไหล่ไม่กี่ร้อย แต่กระบวนการซ่อมใช้ต้นทุนสูงกว่ามาก
(อุทาหรณ์อีกเรื่องที่ควรคำนึงถึงครับ)

อะไหล่ราคาหลักร้อย แต่ใช้ต้นทุนคน+เวลา+น้ำมันเยอะกว่ามาก
โดยเฉพาะยิ่งถ้าใช้บริการสไลด์ออน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2019, 21:13:33 โดย chet »

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 09:56:38 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
บางอย่างที่ไม่ราคาแพงมากก็น่ามีติดรถไว้ อย่างเช่น
  • คอยล์จุดระเบิด
  • สายพาน ลูกรอก
  • หรือเซนเซอร์พวกที่ถ้าเดินเบาแล้วเครื่องดับ
ของพวกนี้ราคาน้อยกว่าค่าสไลด์ออนทั้งนั้นครับ
ผมเคยเจอลูกรอกเปื่อยกลางเขาใหญ่ตอนเที่ยงคืน
ต้องจอดรถทิ้งไว้เพราะทำอะไรไม่ได้
แล้วกลางวันค่อยให้เพื่อนไปซื้ออะไหล่วัดโสมขับเอามาส่ง
อะไหล่ไม่กี่ร้อย แต่กระบวนการซ่อมใช้ต้นทุนสูงกว่ามาก
(อุทาหรณ์อีกเรื่องที่ควรคำนึงถึงครับ)

อะไหล่ราคาหลักร้อย แต่ใช้ต้นทุนคน+เวลา+น้ำมันเยอะกว่ามาก
โดยเฉพาะยิ่งถ้าใช้บริการสไลด์ออน
55555.....พี่บอกช้าไปนิดนึง 2 วันก่อน ขับจะไปกินข้าวขับดีๆไฟโชว์แบตสีแดงปรี่เลย เลยรีบพยายามกลับบ้าน แต่พวงมาลัยหนักเหมือนพาวเวอร์ไม่ทำงาน ผมภาวนาให้ถึงบ้านไม่งั้นในซอยคงไม่สะดวกแน่ๆ  ซึ่งบ้านห่างไม่ถึง2โล วิ่งได้อีก 200 เมตรเหลือบไปเห็นเกย์ความร้อนแดงปรี่เลย คราวนี้งานงอกแน่ ผมเห็นปุ๊บรีบดับเครื่องปั๊บ เวรกรรมสงสัยบานปลายแน่ ผมรีบเปิดฝากระโปรง มีพี่ใจดีบ้านใกล้ๆที่ผมรถไปเสียเข้ามาช่วยเอาถังน้ำและน้ำมาให้ใช้(ต้องขอบคุณพี่เขาจากใจจริงครับ คนไทยยังมีคนน้ำใจล้นเหลืออีก) ผมรอสัก5-10นาที ค่อยๆราดน้ำบริเวณหม้อพักให้พอจับและเปิดฝาได้ตอนนั้นน้ำดันออกเรื่อยๆ ผมคลายฝาออกเล็กน้อยเพื่อช่วยระบายความร้อน จนเริ่มมีแรงดันน้อยลง ผมรีบเปิดฝาและเติมน้ำเข้าไป ประมาณ 2 ถังล้างรถได้ แล้วปล่อยให้เย็นลง ตอนนี้วันที่17/4ช่างยังเมา ร้านอะไหล่ยังไม่เปิด ผมโทรหาน้องtheeลำลูกกา น้องเขาปิดแต่น้องเขาช่วยเข้ามาเอาอะไหล่ได้ ผมรีบไปเอาอะไหล่ที่น้องและกลับมาที่รถ ถอดพัดลมฟรีปั๊ม ผมไม่มีเครื่องมือแต่ผมมีปากตายเบอร์32ติดรถ ผมใช้ปากตายจับน็อตที่พัดลมและผมใช้ด้ามต่อบล็อคใหญ่ต่อให้ยาว แล้วตีไปฝั่งทางด้านซ้ายมือเราส่วนปากตาย32ใช้วาล์วตรงวาโนสยันไว้ ตีเข้าไปบริเวณน็อตเบอร์10ที่ล็อคฝามูเล่ย์ไปทางซ้ายจนถอดพัดลมฟรีปั๊มออก ถอดโครงพัดลมออก ถอดลูกรอกตัวบนสุดที่ละลายหลุดออกมาออก ตอนนี้ผมเลยไปถอดลูกรอกอีก2-ตัวออก แล้วใช้ปากแบนหรือคัตเตอร์งัดพลาสติกดำตรงลูกปืนเห็นเม็ดลูกปืนแห้งไม่มีจารบีผมเลยอัดจารบีเข้าไป ใส่สายพานและประกอบกับ เติมน้ำหม้อน้ำ ไขตัวระบายอากาศให้ลมออกได้(ไม่ปิดฝาหม้อน้ำ)สตาร์ทเครื่องยนต์สักพักจนวาล์วน้ำเปิดน้ำลดผมรีบเติมน้ำเข้าไปประมาณน้ำสัก2-3ขวดใหญ่ พอน้ำเริ่มวนน้ำไม่ขาดผมปิดฝาหม้อน้ำ และค่อยๆปิดน็อตไล่ลม เครื่องยนต์เดินปกติ มีเสียงลูกปืนลูกรอกในตอนแรก(น่าจะโดนน้ำ)วิ่งไปสักระยะก็ปกติทุกอย่าง วันนี้เลยมาแชร์ประสบการณ์ครับ

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 16:54:44 »
นับว่าโชคดีมากครับ ที่ไม่เกิดเหตุก่อน
รถผม เคยเจอปัญหา ท่อน้ำมัน ที่เดินผ่านฝาครอบวาล์ว ด้านบน หลุด น้ำมันหยดลงบนเครื่อง
เดชะบุญ จมูกได้กลิ่นน้ำมันเบนซิน ริบหาจุดรั่ว และเจอก่อน   ไม่งั้น งามใส้แล้ว ครับ   ""ชูสองนิ้ว::    ""ชูสองนิ้ว::    ""ชูสองนิ้ว::   
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 20:23:42 »
อาการเริ่มแรก ที่สังเกตุได้ก่อนที่จะเกิดกรณีลูกรอกละลายคือ
1.อัตราการกินน้ำมันผิดปกติ
2.มีเสียงแปลกๆเข้ามาในรถ ดังมาจากหน้ารถ เมื่อจอดรถจะได้ยินเสียงชัดเจนตรงบริเวณเหนือไดชาร์จ
เมื่อเจออาการแบบนี้ อย่าประมาทให้หาร้านเปลี่ยน ไม่งั้นเหมือนรูปพี่ด้านบนแน่ๆ กรณีของผมลูกรอกตัวบนสุดขวาละลายหลุดออกจากแกน สายพานหลุดทั้ง 2 เส้น โชคดีไม่ถูกพัดลมตี ไม่งั้นหม้อน้ำ พัดลมฟรีปั๊ม หมดอีกเยอะแน่ๆ แต่เหตุการณ์นี้จะไม่เกิดถ้าผมไม่ฝืนใช้รถ พี่ๆเพื่อนๆเจออาการนี้อย่าวางใจ

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 22:52:13 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
55555.....พี่บอกช้าไปนิดนึง 2 วันก่อน

พวงมาลัยหนักมือนี่ ชัดเลยครับ
เจอครั้งเดียวจำได้ขึ้นใจเลย