ผู้เขียน หัวข้อ: auc heater กวนใจ  (อ่าน 1010 ครั้ง)

totochang

• ขาประจำ
auc heater กวนใจ
« เมื่อ: กันยายน 11, 2021, 16:56:49 »
AUC sensor , AUC heater หาข้อมูลในเว็บหลายท่าน บอกไม่เป็นไร ลบโค๊ดก็ไม่หาย
ด้วยความอยากรู้หาข้อมูล พบว่า อุปกรณ์ตัวนี้มี sensor TGS 822 อยู่ด้านใน จับค่าไอน้ำมัน Solvent เอาแบบคนไม่รู้นะผมว่ามันแค่ตรวจจับ ค่าอากาศที่มีสิ่งปะปนแต่sensorตัวนี้จะจับพวก น้ำมันเบนซิน และส่งสัญญาณ ให้ช่องแอร์เปิดเพื่อนำอากาศไปฟอกผ่านกรองแอร์ ผิดถูกไม่รู้นะครับ สำหรับผมแกะสิครับ รออะไร (แอบเอารูปเขามาเพื่อการศึกษานะครับ)

totochang

• ขาประจำ
Re: auc heater กวนใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2021, 17:18:40 »
ตัวด้านบนคือsensorที่อยู่ด้านใน กล่องAUC มีรูอากาศ เข้าเพื่อรับอากาศมาวัดค่า 3 รูน้อยๆต่อจากปลั๊กที่เสียบ
ผมแกะตอนท้ายออก จะเห็นเส้นใยดักฝุ่น ด้านในจะเห็น TGS822อยู่ภายใน ด้านบนจะเป็นเหมือนตระแกรงลวด(สกปรกและตัน) ผมใช้น้ำยา contact cleaner ฉีดล้าง ใช้ที่ปั่นหูเช็ดทำความสะอาด
ด้านล่างจะมีรูด้วยนะ ฉีดพ่นเข้าทาง 3 รูข้างต้น ส่วนเส้นใยที่ดักฝุ่นผมใช้ สก๊อตไบร์ทแบบถูกๆมาใส่แทน ประกอบกลับ OBD II อ่านค่า และลบโค๊ด หายแล้ว ส่วนทำไปแล้วได้อะไร ตอบเลยไม่รู้ครับ
ยังไม่ได้หาข้อมูล แต่ก็ไม่มีerror ต้องลองสังเกตุความเปลี่ยนแปลงอีกทีครับ ใครรู็ ช่วยแนะนำให้ข้อมูลเพิ่มเติมเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

ขอขอบคุณเครดิตข้อมูลจาก ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2021, 17:19:43 »
ใครล้างแล้วไม่หาย เปลี่ยน TGS822ครับ

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2021, 11:44:08 »
 ;)
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU