ผู้เขียน หัวข้อ: น่าซื้อไหมครับคันนี้ รบกวนสมาชิกดูหน่อยครับ  (อ่าน 2333 ครั้ง)

takkrub

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ตามหามาหลายเดือน ตอนแรกก็อยากได้ 323 แต่สภาพแต่ละคัน ที่ดูดีราคาก็แรงมากต้องเพื่อค่าซ่อมไว้หน่อย ผมไม่แตะรถเต๊นเลยคับ พยายามหามือแรกหรือกับคนรู้จัก เลยมองสเป็คลงมาหน่อย แต่เห็นกระทู้ข้างล่าง เรื่องติดแก๊ส N42 ยังไม่จบเลย สะดุ้งเฮือก และที่ผ่านมาก็พยายามมองข้าม N42 ดูมากี่กระทู้ก็มีปัญหาจุกจิกเหลือเกินครับ (จนแม่เชียร์ให้ไปออก new mazda3 1.6 แล้วอะ) อยากจะเอามาใช้ติดแก๊สสัก 5ปี รอ F30 รอราคาลงหน่อย ตอนนั้นคงมีเงินพอถอยได้ละ อิอิ เพื่อนๆมีความเห็นว่าไงบ้างครับ ทั้งเรื่อง N42 ติดแก๊ส กับ M3 1.6
ลืมลงลิ้งค์ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Ouan

• บุคคลในตำนาน
  • คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
Re: น่าซื้อไหมครับคันนี้ รบกวนสมาชิกดูหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 16:28:31 »
ดูดีครับ แต่ต้องทดลองขับ แล้วจะเห็นไส้เห็นพุง และต้องลองที่ความเร็วเกิน 120 ด้วยครับ จะได้ยินเสียงอะไร ๆ ชัดเจนครับ O0
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

takkrub

• *
Re: น่าซื้อไหมครับคันนี้ รบกวนสมาชิกดูหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 16:42:02 »
คิดว่าราคาแรงไปไหมครับ ช่วงอาทิตย์หน้าว่างๆแล้วว่าจะขึ้ันไปขอลองขับนะคับ

J4MeS46

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 16:59:56 »
เท่าที่ผมศึกษาดูผมว่าราคาแรงไปนะครับ เพราะผมก็กำลังหาซื้ออยู่เหมือนกัน  ราคานี้ได้ตัว 323ia se ได้เลย ลองดูเวปนี้นะครับ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ผมว่าโอเค  ;)
ตามหารักแท้ E46 ><"

takkrub

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 17:25:25 »
ผมดู ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ทุกวันเลยครับ ไม่เคยจับทันสักที แล้วช่วงนี้ 323ise หายไปไหนหมดก็ไม่รู้ อีกอย่างผมอยากได้สีดำด้วยครับ ตัวเลือกแคบลงอีก

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 18:23:53 »
ราคาแรง ไม่แรง ผมว่าขึ้นอยู่กับสภาพรถนะครับ ผมได้มาราคาแรงโค ตะ ระ เลย แต่สภาพเยี่ยมมาก วิ่งก็มาก แต่ก็พอใจครับ

ขับก็สนุก เสียงเครื่องยนต์ก็ไพเราะ แอร์ก็เย็นฉ่ำ เพลงก็เพราะ เสียงก็ใส ภายในก็ดูดี ฮิฮิ :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

takkrub

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 18:58:42 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ราคาแรง ไม่แรง ผมว่าขึ้นอยู่กับสภาพรถนะครับ ผมได้มาราคาแรงโค ตะ ระ เลย แต่สภาพเยี่ยมมาก วิ่งก็มาก แต่ก็พอใจครับ

ขับก็สนุก เสียงเครื่องยนต์ก็ไพเราะ แอร์ก็เย็นฉ่ำ เพลงก็เพราะ เสียงก็ใส ภายในก็ดูดี ฮิฮิ :)) :)) :))

อยากให้ได้อย่างท่านบ้างจัง กลัวจะตรงข้ามนี่ละ  :o

kombig

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 22:46:38 »
ที่บ้านผมซื้อ 318 ia se รถเต้นท์ตาตก มา680000 สภาพก้อทำสีมาทั้งคันนะครับ แต่ไม่มีชนหนัก โดยรวมใช้โอเคครับ แอร์เย็น ระบบไฟไม่โชว์อะไร ติดแก็สมาแล้วด้วยจบเลยครับ ซื้อรถมือสอง มาผมก้อซ่อมจุกๆจิก บ้างสัก 3-4 หมื่นแล้วแต่คันครับ
จริงๆๆรถเต้นท์ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรครับ คันที่ผมได้มานี้เพิ่งเข้ามาเต้นท์ยังไม่ได้เก็บงานอะไรเลยนะครับ สวยกว่ารถบ้าน บ้างคันด้วยนะครับ
แต่จะบอกว่าเคยขับ civic fd สู้ e46 มะได้เลยนะครับทั้งเรื่องเก็บเสียง ช่วงล่าง ความแข็งแรง อุปกรณ์ภายใน e46 กิน ขาด ยกเว้นเรื่องเดียวความแรงครับ

Arin2000

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 09:48:38 »
ผมเปลี่ยนรถมา 21 คัน เป็นรถเต๊นท์ก็หลายคัน แต่ วลีที่ว่า "ตาดีได้ ตาร้ายเสีย" นี่เรื่องจริงครับ และเต๊นท์ทั่วไป ขนาดเล็กถึงกลางนี่เค๊าเน้นซื้อถูก ไม่เน้นสภาพเท่าไหร่ เพราะมันต้องเอามาอาบน้ำแต่งตัวใหม่ทุกคันอยู่แล้ว

สำหรับรถตลาดพิมพ์นิยม เต๊นท์นี่เค๊าต้องทำกำไรราว 1 แสน สำหรับการลงทุนซื้อรถเข้าในราคา 4-5 แสน และกำไรราว 2 แสน สำหรับการลงทุนซื้อรถเข้าในราคา 9 แสนถึง 1 ล้าน ส่วนรถยุโรปกลุ่มขายยากก็ต้องมีกำไรมากกว่านี้อีกครับเค๊าถึงจะอยู่ได้ เนื่องจากบางคันต้องจอดคาเต๊นท์เป็นปี เงินจมพร้อมดอกเบี้ยและค่าใช้จ่ายคันนึงหลายบาท ขืนเค๊าซื้อเข้ารถแพงเกือบชนราคาตลาดมา เจ๊งสถานเดียวครับ

ผมมี 320iA E90 ไมล์ไม่ถึง 1 แสน สภาพดีมาก ซ่อมถึง เปลี่ยนรายการสำคัญๆมาครบๆ ไม่มีชนหนักเลย มีแค่ทำสีรอยขีดๆข่วนๆ คันนี้ไม่ค่อยได้ใช้ เลยลองไปตีขายเต๊นท์ มันให้ราคาต่ำกว่าราคาตลาดราว 2 แสนกว่าครับ ตินู่น ตินี่สารพัด แต่ผมดูแววตาและท่าทางแล้ว ผมรู้ว่ามันอยากได้ครับ

อีกคันนึงเคยตีราคามาเหมือนกัน มาสด้า 2 ปี 2010 สภาพเทพๆ มันรับเข้า 3.3-3.5 แสน แต่คันที่ตั้งขายหน้าเต๊นท์ 4.5-4.7 แสน สภาพแย่กว่ารถผมอีก ดังนั้นลองดูว่าเต๊นท์กำไรเท่าไหร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2012, 16:54:26 โดย Arin2000 »

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:05:13 »
คันนี้ผมได้มาจาก ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน มานะครับ แต่ต้องใจเย็นค่อยๆหา วิ่งเข้าไปลองทุกคันที่สนใจครับ ผมอดทนหาอยู่3เดือน ขับรถไปลองทุกคันจนได้คันในภาพข้างล่างมาครับ ถูกใจมากครับ (ผมไม่ได้เป็นหน้าม้านะ) ;) ;) ;)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Arin2000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:24:12 »
คันนี้ผมได้มาจาก ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน มานะครับ แต่ต้องใจเย็นค่อยๆหา วิ่งเข้าไปลองทุกคันที่สนใจครับ ผมอดทนหาอยู่3เดือน ขับรถไปลองทุกคันจนได้คันในภาพข้างล่างมาครับ ถูกใจมากครับ (ผมไม่ได้เป็นหน้าม้านะ) ;) ;) ;)

เว็บตลาดรถสมัยก่อนรถบ้านเยอะจริง แต่เดี๋ยวนี้ "รถส่วนใหญ่เป็นรถเต๊นท์ มีทั้งฝากจอดตามบ้านและพวกจับรถขายแบบไม่มีเต๊นท์ครับ" ผมโดนมา 2 คันแล้ว ถามอะไรลึกๆก็ตอบไม่ได้

ผมเคยลงขายที่ตลาดรถเองหลายคัน ต่เจอพวกพ่อค้ากับเต๊นท์โทรมาจนรำคาญ ดูจากการต่อราคาก็รู้

takkrub

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:10:39 »
คงจริงอย่างที่ท่าน Arin2000 ว่าครับ ตาดีได้ตาร้ายเสีย แต่ผมกลัวจะเสียเพราะดูรถไม่ค่อยเป็น :)) เลยใช้วิธีตัดปัญหาโดยไม่ดูรถเต๊นท์ไปส่วนนึง จะได้ช่วยคัดกรองไปหน่อย อยู่บ้านนี้ได้ความรู้เกี่ยวกับรถเยอะขึ้นเลยครับ :-X

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:14:40 »
ในเว็บตลาดรถ ชื่อคนขายที่ลงท้ายด้วยอักษรย่อ เช่น ก. ข. ช. ป. ผมว่าอาจจะเป็นเต๊นนะครับ หรือผมเข้าใจผิด
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Gameza HD

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:44:30 »
ต้องลองขับดีที่สุดครับ...แต่ไฟหน้าทำไมไม่ใ่โปรเจคเตอร์
ด้านหลังคนนั่งก็ไม่มีที่จุดบุหรี่หลังอ่ะครับ งงกับตัวท๊อปเหมือนกัน ไม่น่าจะใช่ตัวท๊อปน่ะครับ

Arin2000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 12:20:12 »
การซื้อรถมือสอง เหมือนซื้อหวยครับ

อย่าไปสนใจเลขไมล์ครับ กรอไมล์ทำง่ายนิดเดียว เลขไมล์น้อยๆนี่เอาไว้ต้มหมูโดยเฉพาะ เอาเรื่องสภาพทั่วๆไปและการทดลองขับขี่เป็นหลัก ไม่ใช่แบบว่าเลขไมล์ 5 หมื่น แต่เบาะทรุด พวงมาลัย หัวเกียร์มันแผลบก็ไม่ไหว เลขไมล์มันต้องสอดคล้องกับสภาพด้วย

แต่...บางทีรถไมล์น้อย ถึงเป็นไมล์แท้ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะได้รถสมบูรณ์เสมอไป หรือแม้ว่าสภาพสวย เครื่อง เกียร์ ระบบไฟฟ้าอาจมีปัญหาก็ได้

มีเพื่อนผมคนนึงซื้อ E90 มือสองจากเจ้าของโดยตรงมาคันนึง ไมล์น้อยมาก ราว 5 หมื่นกว่าโล แต่ BSI หมดแล้ว ตอนก่อนจะตัดสินใจซื้อก็ได้โทรถามศูนย์เรื่องข้อมูลการซ่อมรถคันนี้ แต่ "ศูนย์ฯปฏิเสธการให้ข้อมูลใดๆเนื่องจากไม่ใช่เจ้าของรถ" เพื่อนผมเห็นว่ารถสภาพดีมากและไม่มีชนมา จึงตัดสินใจซื้อ แต่หลังรับรถมาโดนค่าซ่อมตามหลังไปอีกหลายแสนบาทเนื่องจากมีปัญหาหลายจุด

ผมเองเคยซื้อ Accord จากเต๊นท์แห่งนึง ไมล์ 7 หมื่นกว่า ต่อมาตามประวัติการซ่อมได้ที่ศูนย์แห่งหนึ่ง ได้ความว่า เช็คระยะครั้งสุดท้าย 2 แสน กม. เมื่อ ประมาณปีครึ่งที่ผ่านมา !!! :o O0 แต่ศูนย์ได้ให้ประวัติการซ่อมบำรุงทั้งหมดมา ปรากฎว่าเจ้าของเดิม "ซ่อมถึง" จริงๆ เข้าศูนย์ทุกระยะ อะไรเสียก็เปลี่ยนกับศูนย์ มีรายการเปลี่ยนของสำคัญๆหลายรายการ ซึ่งผมเอามาใช้งานได้อยู่นานโดยไม่มีปัญหาจุกจิกอะไร

oody bm330

• Smile to yourself and people beside you
    • www.concepthome.co.th
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 15:58:07 »
ช่างเคยบอกว่า
รถยุโรปวิ่ง "แสน" โล จะเริ่มออกอาการ"จุกจิก"ครับ ยังไงก็ต้องเจอปัญหาครับ หาอู่ซี้ได้เลย
รถ "ญี่ปุ่น" ปัญหาจะมีเหมือนกัน "แต่น้อยกว่า"ครับ
เพื่อนๆบอก ซื้อรถมือสอง "ห้ามใจร้อน" ค่อยๆดูไป โชคดีครับผม 

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 18:51:59 »
รถผมมีประวัติกับศูนย์ฯ เวลาขับเข้าไปตรวจเช็คหรือซ่อม
จะรู้สึกแปลกๆเหมือนกัน ที่ชื่อในบิลเป็นชื่อเจ้าของคนแรก

เรื่องสภาพรถผมพูดซ้ำอีกก็ได้ครับ (พูดบ่อยแล้ว) รถปี 2002 ตอนผมได้มาเมื่อต้นปี
สภาพสีภายในภายนอกแทบไม่มีรอยขีดข่วน คือเห็นปุ๊บชอบปุ๊บซื้อปึ๊บ
ปรากฎว่าอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์แทบเสื่อมสภาพไปทุกอัน
และเจ้าของเดิมก็ทู่ซี้ขับอยู่อย่างนั้น เพราะมันยังวิ่งได้ แต่ก็วูบบ้างสำลักบ้าง
ผมเลยเริ่มค่อยจัดการแก้ไขทีละอัน

ลักษณะคล้ายๆกระทู้ของเพื่อนสมาชิกบางท่านครับ เราคิดว่าอาการมันแค่เร่งไม่ขึ้น
เครื่องสั่นที่รอบเดินเบา หรือกระตุกตอนเปลี่ยนจากเกียร์สองเป็นเกียร์หนึ่ง
แต่ความจริงคืออุปกรณ์เกือบทุกตัวมันเสื่อม และถ้าจะแก้ก็ต้องแก้ทั้งหมด
มันเลยดูเหมือนว่างบบานปลาย ตอนที่จ่ายผมก็ปาดเหงื่อเหมือนกัน
แต่พอทำเสร็จแล้ว รถใช้งานได้ปรกติก็มีความสุขแล้วครับ

เพราะฉะนั้น ตอนซื้อให้ขอลงขับเวิร์คสุดครับ ถ้าโดนปฏิเสธหรืออิดออด
ให้อนุมานไว้เลยว่าถ้าได้มาแล้ว ไม่จบง่ายๆแน่

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 18:56:21 »
รถผมมีประวัติกับศูนย์ฯ เวลาขับเข้าไปตรวจเช็คหรือซ่อม
จะรู้สึกแปลกๆเหมือนกัน ที่ชื่อในบิลเป็นชื่อเจ้าของคนแรก

เรื่องสภาพรถผมพูดซ้ำอีกก็ได้ครับ (พูดบ่อยแล้ว) รถปี 2002 ตอนผมได้มาเมื่อต้นปี
สภาพสีภายในภายนอกแทบไม่มีรอยขีดข่วน คือเห็นปุ๊บชอบปุ๊บซื้อปึ๊บ
ปรากฎว่าอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์แทบเสื่อมสภาพไปทุกอัน
และเจ้าของเดิมก็ทู่ซี้ขับอยู่อย่างนั้น เพราะมันยังวิ่งได้ แต่ก็วูบบ้างสำลักบ้าง
ผมเลยเริ่มค่อยจัดการแก้ไขทีละอัน

ลักษณะคล้ายๆกระทู้ของเพื่อนสมาชิกบางท่านครับ เราคิดว่าอาการมันแค่เร่งไม่ขึ้น
เครื่องสั่นที่รอบเดินเบา หรือกระตุกตอนเปลี่ยนจากเกียร์สองเป็นเกียร์หนึ่ง
แต่ความจริงคืออุปกรณ์เกือบทุกตัวมันเสื่อม และถ้าจะแก้ก็ต้องแก้ทั้งหมด
มันเลยดูเหมือนว่างบบานปลาย ตอนที่จ่ายผมก็ปาดเหงื่อเหมือนกัน
แต่พอทำเสร็จแล้ว รถใช้งานได้ปรกติก็มีความสุขแล้วครับ

เพราะฉะนั้น ตอนซื้อให้ขอลงขับเวิร์คสุดครับ ถ้าโดนปฏิเสธหรืออิดออด
ให้อนุมานไว้เลยว่าถ้าได้มาแล้ว ไม่จบง่ายๆแน่

ชื่อในประวัติเปลี่ยนได้ครับศูนย์ ที่วิภาวดี ก็เปลี่ยนให้ครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 18:58:01 »
ผมก็เปลี่ยนมาแล้วครับสำหรับชื่อ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 18:58:42 »
ชื่อในประวัติเปลี่ยนได้ครับศูนย์ ที่วิภาวดี ก็เปลี่ยนให้ครับ

ขอบคุณครับพี่