ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะเอาไฟ 12V จากจุดไหนในรถมาใช้ครับ  (อ่าน 5081 ครั้ง)

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
คือมีโครงการจะติดจานดาวเทียม หรือไม่ก็กล่อง DVB_T2 ในรถ จะต้อใช้ไฟ 12V เราจะต่อไฟมาจากตรงไหนครับ อยากลองทำเองดูอะครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

green tea

• แฟนพันธุ์แท้
  • E46 M54 330IA
Re: เราจะเอาไฟ 12V จากจุดไหนในรถมาใช้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 20:49:46 »
ตรงล้อหลังครับ อิอิย้อเย่นอ่ะ ที่จุดบุหรี่ครับง่ายดี

ยิ้มบางแสน

Re: เราจะเอาไฟ 12V จากจุดไหนในรถมาใช้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 20:52:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ตรงล้อหลังครับ อิอิย้อเย่นอ่ะ ที่จุดบุหรี่ครับง่ายดี

ที่จุดบุหรี่ใช้กับกล้องติดรถไปแล้วครับ หมดที่เสียบ เห็นบางคนบอกว่าต่อจากแบตเลย ไม่รู้ว่าต่อยัง
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

CoolZeedTH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 20:58:29 »
กระโปรงหน้าครับ ตรงบริเวณหัวโช๊ตฝั่งคนขับครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 21:02:51 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
กระโปรงหน้าครับ ตรงบริเวณหัวโช๊ตฝั่งคนขับครับ

ตอนนี้ตัดสินใจว่าจะติดกล่อง DVB_T2 เพื่อเอาไว้ดูทีวีในรถครับ แม้ กสทช. จะยังไม่สามารถแพร่ภาพได้ครบ แต่ภายในปีนี้น่าจะได้ดูครบทุกช่องของฟรีทีวี โดยเฉพาะพื้นที่ กทม.และปริมลฑล กล่องนี้ดีกว่าจานตรงที่ไม่ต้องลากสายออกนอกตัวรถ และไม่มีจานบินบนหลังคารถครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ เราจะต่อไฟ ลากสายเข้ารถยังไง สอดรูไหน คือผมด้อยประสบการณ์จริงๆ

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 21:09:56 »

ที่จุดบุหรี่ใช้กับกล้องติดรถไปแล้วครับ หมดที่เสียบ เห็นบางคนบอกว่าต่อจากแบตเลย ไม่รู้ว่าต่อยัง
e

ซื้อที่ต่อที่เขี่ยบุหรี่แบบสปริ๊ตเดอร์แยกออกก็น่าจะได้ครับ   2-4 ทาง ตามร้านขายประดับยนต์ก็มีขายครับ

CoolZeedTH

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 21:14:40 »

ตอนนี้ตัดสินใจว่าจะติดกล่อง DVB_T2 เพื่อเอาไว้ดูทีวีในรถครับ แม้ กสทช. จะยังไม่สามารถแพร่ภาพได้ครบ แต่ภายในปีนี้น่าจะได้ดูครบทุกช่องของฟรีทีวี โดยเฉพาะพื้นที่ กทม.และปริมลฑล กล่องนี้ดีกว่าจานตรงที่ไม่ต้องลากสายออกนอกตัวรถ และไม่มีจานบินบนหลังคารถครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ เราจะต่อไฟ ลากสายเข้ารถยังไง สอดรูไหน คือผมด้อยประสบการณ์จริงๆ

วิธีพี่อั๋นก็อีกวิธีหนึ่งครับ หรือแบบพี่กฤษดาก็ได้ครับ ที่รื้อแผงตรงเกียร์ออกแล้วจัมพ์ซ้ายจากจุดนั้นครับ เป้นไปที่ต่อไปที่จุดบุหรีเหมือนกันครับ แต่ต้องเปลี่ยนขนาดฟิวส์ซักหน่อย เพื่อความเหมาะสมกับ

อุปกรณ์ที่จะนำมาต่อเพิ่มครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 21:17:31 »
เปลี่ยนฟิวส์ตัวไหนครับ ตัวที่จุดบุหรี่เหรอครับผม

CoolZeedTH

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 09:14:01 »
เปลี่ยนฟิวส์ตัวไหนครับ ตัวที่จุดบุหรี่เหรอครับผม

ใช่ครับพี่ยิ้ม เนื่องจากเป็นสายชุดเดียวกับที่จุดบุหรี่ครับ เห็นเพื่อนๆผมก็เริ่มต่อกล่องนี้เข้ากับรถแล้วเหมือนกันครับพี่ยิ้ม

แต่เพื่อนผมอยู่ชานเมืองยังไม่สามารถใช้ได้ครับ แต่ถ้าใน กทม. เห็นว่าใช้ได้หลายจุดแล้วครับ อีกไม่นานผมคงตามพี่ยิ้มไป

เหมือนกันครับ แต่ต้องรอการอนุมัติจาก ผบสส ก่อนครับ :(

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 09:19:19 »
อันนีัหรอที่เรียกว่า...Digital TV....เพราะรออยู่เหมือนกัน จะติดกับ H-1

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 09:30:57 »
คือมีโครงการจะติดจานดาวเทียม หรือไม่ก็กล่อง DVB_T2 ในรถ จะต้อใช้ไฟ 12V เราจะต่อไฟมาจากตรงไหนครับ อยากลองทำเองดูอะครับ
  ลองดูตามหม้อแปลงเสาไฟฟ้าดู ซิครับ อิอิอิอิอิ แอบลากเข้ามาเลย555555 :)) :)) :)) :)) :-\  ที่นักศึกษายังลากเข้าบ้านเลย อิอิอิอิอิอิอ :))
เก่า แต่ไม่แก่นะ

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 11:16:36 »
นครปฐม จะพอรับได้ไหมครับเนี่ย

e46m43

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 11:38:39 »
คุณยิ้มเอาผ่านสวิทช์กุญแจดีกว่าเพราะเราเอากุญแจออกเป็นการตัดไฟไปในตัวถ้าเอาจากที่จุดบุหรีมันมีไฟตลอดล็อดรถแล้วยังมีไฟอยู่เลยถ้าเราลืมดึงออกมันก็เสี่ยงไปครับ
ตามรูปเลยครับ
จำหน่ายกล้องมองหลังกระจกมองหลังพร้อมจอ 4.3" ตรงรุ่นแบบ 2 Channel(AV1,AV2)

e46m43

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 11:41:36 »
ขอบอกร้าน เปียก ที่แนะนำอร่อยมากครับ ขอบคุณครับ
จำหน่ายกล้องมองหลังกระจกมองหลังพร้อมจอ 4.3" ตรงรุ่นแบบ 2 Channel(AV1,AV2)

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 11:51:21 »
ขอบอกร้าน เปียก ที่แนะนำอร่อยมากครับ ขอบคุณครับ

เป็นร้านญาติของเพื่อนครับ ผมไปกินบ่อยก็โอเค แต่ช่วงนี้ผมไปนั่งกินอะไรร่วมโต๊ะกับคนอื่นไม่ได้ เพราะยังมีเชื่อ TB อีกอย่างคือล้มในห้องน้ำยังต้องใช้ไม่เท้าช่วยบางเวลา ไม่งั้นล้มหัวแตกอีก

ถ้าสุขภาพดีกว่านี้จะไปนั่งกินกับพี่อู๊ดซะหน่อย อิอิ

ปล. ตอนนี้น้ำหนักผมเหลือแค่ 55 กก. เองครับ แต่ก่อนตอนไม่ป่วย 70 กว่าๆ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 17:17:14 »
ไฟที่จุดบุหรี ไม่ผ่านสวิทย์นะครับ (ไฟออกตลอด)
ถ้าจะเอาไฟที่ผ่านสวิทย์กุญแจ ให้ใช้สายไฟสีเขียวเส้นใหญ่ๆใต้พวงมาลัยครับ ลองรื้อใต้พวงมาลัยดูครับเจอเลย

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 14:58:40 »
คุณตายิ้ม สั่งซื้อกล่องที่ไหนครับ ราคา คุณภาพ เป็นอย่างไร มองๆ อยู่ จะเอามาใส่ Pajero Sport ขอ PM ด้วยครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

oon_resist

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 16:41:00 »
มันส่งสัญญาณไปถึงบางแสนแล้วเหรอยิ้ม

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 17:24:38 »
คุณตายิ้ม สั่งซื้อกล่องที่ไหนครับ ราคา คุณภาพ เป็นอย่างไร มองๆ อยู่ จะเอามาใส่ Pajero Sport ขอ PM ด้วยครับ  :-*

ใน pantipmarket เลยครับพี่ ค้นว่า DVB-T2 เจอเพียบ แหะๆ (แต่แนะนำไปรับของเองนะครับ)

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 17:25:06 »
มันส่งสัญญาณไปถึงบางแสนแล้วเหรอยิ้ม

ยังไม่มีสัญาณเลยครับ รอมันมาถึงเหมือนกัน ติดไว้ก่อน เวลาอยากดูทีวีในรถก็ขับเข้า กทม. อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2013, 17:52:15 โดย ยิ้มบางแสน »

taitarcom

• ต้าร์ครับ ^^"
    • -
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 19:56:32 »
แจ่มเลย  ;)

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*