ผู้เขียน หัวข้อ: เหยีบคั่นแรงแล้วรถวูปไปสักพัก  (อ่าน 2030 ครั้ง)

tongite

• แฟนพันธุ์แท้
เหยีบคั่นแรงแล้วรถวูปไปสักพัก
« เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:46:19 »
อาการคือ ขับรถอยู่ดีๆแล้วมีอาการรถวูปแต่ไม่ดับ รอหน่วงแวลาสักพักประมาณ 10 วินาที แล้วก็เร่งขึ้นมาอีก
และรอบก็ตก เหยีบไม่ขึ้น นานๆเป็นทีง เวลากดคั่นแร่งหนักๆๆหรือ อยู่ดีๆอาการก็มาเอง เสียวจังเวลาเร่งแซงแล้วอาการวูป และต้องหน่วงเวลา กว่ารอบจะขึ้นมาอีก
 สอยถามอาการและการแก้ไขครับ

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: เหยีบคั่นแรงแล้วรถวูปไปสักพัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:48:07 »
ผมเดาว่าเป็นคอยล์จุดระเบิดครับ เพราะเคยเป็นมาก่อน ลองเช็คดูครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

tongite

Re: เหยีบคั่นแรงแล้วรถวูปไปสักพัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:50:08 »
แต่ผมขับแก๊สไม่เคยวูปเลยครับ  แต่ถ้าขับน้ำมันอาการนั้นเลยครับ ถ่าเป็นคอยเอา gt1 จับได้ไหมครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:51:41 »
หรือว่าจะเป็นที่ปั๊มติ๊กเริ่มผิดปกติ เพราะมันดึงน้ำมันมาไม่ทัน ลองหาช่างวิเคราะห์อีกทีครับ กลัวตอบไปมาจะมั่วไปกันใหญ่ แหะๆ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 10:01:44 »
ลองฟังเสียงปั้มติกดูครับว่ามีเสียงหรือเปล่าว ถ้ามีเสียงดัง อืดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆยาวๆเลยแสดงว่ามันจะพังแล้วครับ และอีกอย่างทำความสอาด แอร์แมสมั้งก็ดีครับ กรองอากาศด้วยครับ บางทีอากาศเข้าไม่ทันก็วูบได้ครับ มันก็เหมือนกับเราหายใจไม่ทันนะครับ อาการคล้ายๆกัน :-*

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

tongite

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 10:53:32 »
ปั๊มติกมีเสียง  ผมจะฟังเสียงตรงไหนอะครับ  แต่เวลาบิดกุญแจรถไปที่ปุ่ม on ผมจะได้เสัยงแต๊กๆๆแถวหน้าคอนโทรลหน้า  ใช่เสียงนั้นไหมเอย แล้วปั๊มติกอยู่ตรงไหนครับ ราคาปั๊มติกเท่าไหร่ครับเบิก วัดโสมได้ไหม รถผม 323 แ้ล้วเปลื่ยนเองได้ไหมครับ

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 10:53:42 »
ของผมเคยเป็นที่ Air Mass ครับ

ลองเร่งเครื่องอยู่กับที่ก็ได้ครับแล้วเทียบกัน ถ้าถอดสาย Air Mass ออกแล้วไม่ตื้อก็น่าจะเป็นที่ Air Mass ครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:06:37 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ปั๊มติกมีเสียง  ผมจะฟังเสียงตรงไหนอะครับ  แต่เวลาบิดกุญแจรถไปที่ปุ่ม on ผมจะได้เสัยงแต๊กๆๆแถวหน้าคอนโทรลหน้า  ใช่เสียงนั้นไหมเอย แล้วปั๊มติกอยู่ตรงไหนครับ ราคาปั๊มติกเท่าไหร่ครับเบิก วัดโสมได้ไหม รถผม 323 แ้ล้วเปลื่ยนเองได้ไหมครับ

ต้องมายืนฟังที่ประตูหลังด้านขวามือครับ หลังจากที่ติดเครื่องแล้วนะครับ ถ้าไม่มีเสียงก็คือมันยังใช้ได้อยู่ แต่ถ้ามีเสียงเมื่อไหรละก็ เตียมหาของได้เลย ราคาประมาณ 3,000 +- นิดหน่อยถ้าจำไม่ผิดนะครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนเองก็ได้ครับ ต้องถอดเบาะหลังออกก็จะเจอแล้วครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ekrl

• 318 iase N42
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:25:45 »
ผมก็เป็นอาการนี้ ปั๊มติีกเปลี่ยนมาแล้ว ไม่หาย แอร์แมส ล้างแล้ว ก็ไม่หาย กรองอากาศก็เป่าแล้ว ก็ไม่หาย
ตอนนี้รอเปลี่ยนหัวเทียน ไม่รู้จะดีขึ้นมั้ย
หรือไม่กะใส่ สปินบู๊สเตอร์ มันซะเลย แง่มๆ >:(

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:23:21 »

ตั้งแต่ได้รถมา ผมเปลี่ยนคอยล์จุดระเบิดไปสองตัวแล้ว
ตอนมันเสียก็ออกอาการยังงี้แหละครับ
ถ้าตัวนี้เสียจริงก็บอกไม่ยากครับ เอาเครื่องจับก็รู้ทันที

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 13:43:34 »
สงสัยแอร์แมส เป็นตัวการ อย่างงี้ต้องให้ ช่างรุท จัดมิตติ้งล้างแอร์แมส กันดีกว่าครับ :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

tonbabu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 17:04:42 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ต้องมายืนฟังที่ประตูหลังด้านขวามือครับ หลังจากที่ติดเครื่องแล้วนะครับ ถ้าไม่มีเสียงก็คือมันยังใช้ได้อยู่ แต่ถ้ามีเสียงเมื่อไหรละก็ เตียมหาของได้เลย ราคาประมาณ 3,000 +- นิดหน่อยถ้าจำไม่ผิดนะครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนเองก็ได้ครับ ต้องถอดเบาะหลังออกก็จะเจอแล้วครับ

สามพันกว่าเองหรอคับพี่รุธ ผมโดนไป 5 พันอ่ะ  :o :o :o

ekrl

• 318 iase N42
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 17:30:39 »
มีใครมี GT-1 อยู่แถวพระราม2 มั้ยน้อ อยากจะให้จับดูสักทีเหมือนกัน ว่าอะไรใกล้กลับเยอรมันบ้าง  :'(

tongite

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 18:39:24 »
ผมจะเอา gt1 จับได้ที่ไหนบ้างอะครับ มี meeting ที่ไหนบอกด้วยนะ  ผมอยู่ระยอง คนใช้น้อยจัง e46  ไม่เหมือนคน กทม อู่เยาะไกล้แหล่งอะไหล่ดี ไม่เสียเวลาไปดู เฮอขับe46ต่างจังหวัดเหนือ่ยแท้เหลา แต่ใจรักหมดเท่าไหร่ว่ากัน

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 19:44:16 »
แต่ผมขับแก๊สไม่เคยวูปเลยครับ  แต่ถ้าขับน้ำมันอาการนั้นเลยครับ ถ่าเป็นคอยเอา gt1 จับได้ไหมครับ

ขอทายว่าวูบเพราะ เครื่องยนต์เปลี่ยนจากน้ำมัน เป็นแก๊สครับ

ทดลองดูครับ สตาทน้ำมันเสร็จ ตามองเกจ์แก๊สไว้ แล้วเหยียบคันเร่ง ให้เปลี่ยนเป็นแก๊สดูว่ามันวูปช่วงนี้หรือเปล่า  ถ้าใช่ไปจูนแก๊สใหม่ได้ครับ  ของผมก็วูปขี้เกียจไปจูน 

ถ้าเรารู้ว่าวูปเพราะอะไร อันตรายมั้ย และเข้าใจการทำงานของมัน ซึ่งถ้าไม่อันตรายก็ไม่จำเป็นต้องแก้

tongite

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 20:30:40 »
ไม่ใช่ครับ ก่อนขึ้นเขาปักธงชัย ผมจะสับเป็นน้ำมัน ขับมาได้ 5-6 km กดคั่นเร่งหนักๆๆ วูปกลางเขาเลยครับ ต้องเปิดไฟเลี้ยวซ้ายเข้าข้างทาง ยังไม่ทันเข้าจอดเลยครับ อาการกลับมาเป็นเหมือนเดิมเลยครับ กดคั่นเร่งอีกทีรอบมาสะงั้น ถ้าวูปแล้วผมกดคั่นเร่งเท่าไหร่ก็ไม่มานะครับไม่ขึ้นเลย อยู่ดีๆ ประมาณ 10 วิ มาสะงั้น เสาร์นี้ผมว่างว่าเข้าไปที่อู่ พี่สุเมธสะหน่อย ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหน ผมก็ไม่เคยไปสะด้วย