ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นกรองอากาศหาซื้อได้แถวใหนครับราคเท่าไร  (อ่าน 2899 ครั้ง)

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
เริ่มจะตันแล้ว    ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
เก่า แต่ไม่แก่นะ

basecoms

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
Re: แผ่นกรองอากาศหาซื้อได้แถวใหนครับราคเท่าไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 22:13:14 »
อ้างจาก: "num2012"
เริ่มจะตันแล้ว    ขอบคุณครับ

ขอถามต่อน่ะครับ ว่าสังเกตุได้อย่างไรว่าจะตัน...???? ผมขอถามเป็นความรู้น่ะครับ จะได้สังเกตุของผมบ้าง..    :D  :D  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
BMW E46, M43
หลายคนไปไม่ถึงความฝัน มิใช่เพราะเขาอ่อนด้อยกว่าคนอื่น ... แต่เพราะหลายคน ทิ้งความอดทนไว้กลางทาง ต่างหาก.

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: แผ่นกรองอากาศหาซื้อได้แถวใหนครับราคเท่าไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 23:37:54 »
1.สังเกตไม่ยากหรอกครับ ดูว่าลมแอร์มันออกไม่แรงเหมือนตอนแรกๆก็สงสัยได้เลยครับเอาออกมาดูได้เลยเอามาเป่าบยั่วคราวก่อนก็ได้แต่ผมแนะนำว่าเปลี่ยนใหม่ไปเลยดีกว่าครับ เพราะเป่าก็ออกไม่หมดครับ กรองของ e46 เค้าออกแบบมาให้เปงี่ยนใหม่อย่างเดียวครับ เป่าก็ไม่ค่อยออก ไม่สะอาด เปลี่ยนเลยง่ายกว่าด้วยครับ
2.หาซื้อแถววัดโสมได้ครับ 500-700 ร้อยบาท ถ้าซื้อศูนย์ของ 3m ก็สองพันกว่าๆครับ ไม่จำเป็นขนาดนั้นครับใช้ของเทียบก็ได้ไม่ต่างกันมากเอาส่วนต่างไปเติมน้ำมันขับดีกว่า

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 06:22:48 »
แล้วกรองอากาศเครื่องยนต์ราคาเท่าไหรครับ
เก่า แต่ไม่แก่นะ

yo-e46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 06:59:06 »
อ้างจาก: "num2012"
แล้วกรองอากาศเครื่องยนต์ราคาเท่าไหรครับ
ผมไม่แน่ใจเรื่องราคาเบิกศูนย์แต่เบิกวัดโสมก็ 700-1000 ไม่เกินนี้ครับคิดว่าถ้าเบิกศูนย์ก็ราวๆ สองพันกว่าๆเหมือนกัน แต่ของผมเปลี่ยนแบบกรอง สแตนเลส ของ hurricane ตรงรุ่นลักษณะคล้ายๆกรองเปลือย แต่ไมใบ่กรองเปลือยแท้ๆ เอาใช้แทนของเดิมทรงเดิม สามารถล้างทำความสะอาดได้ง่ายแต่ของเดิมๆก็ทำมาแบบเป่าไม่ค่อยออกต้องเปลี่ยนถึงจะดีกว่า ผมเลยเปลี่ยนมาใช้แบบ เลส เพราะอากาศไหลผ่านได้ดีกว่เยอะด้วยถ้าเป็นคนขับเร็วๆจะเห็นผลช่วงความเร็วปลายๆว่าขึ้นเร็วขึ้นเยอะกับกรองแบบนี้ แต่ช่วงต้นก็วืดๆบ้างเล็กน้อย เพราะอากาศมันเข้าเยอะแต่โดยรวมโอเค ชอบราคาเหมาะสม ผมซื้อมนงาน มอเตอร์โชว์ลองไปเดินหาดูครับ 1200บาท คุ้มค่ามากๆครับ ทั้งอายุการใช้งาน และการดูแลรักษา

OaTt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:51:15 »
อ้างจาก: "yo-e46"
1.สังเกตไม่ยากหรอกครับ ดูว่าลมแอร์มันออกไม่แรงเหมือนตอนแรกๆก็สงสัยได้เลยครับเอาออกมาดูได้เลยเอามาเป่าบยั่วคราวก่อนก็ได้แต่ผมแนะนำว่าเปลี่ยนใหม่ไปเลยดีกว่าครับ เพราะเป่าก็ออกไม่หมดครับ กรองของ e46 เค้าออกแบบมาให้เปงี่ยนใหม่อย่างเดียวครับ เป่าก็ไม่ค่อยออก ไม่สะอาด เปลี่ยนเลยง่ายกว่าด้วยครับ
2.หาซื้อแถววัดโสมได้ครับ 500-700 ร้อยบาท ถ้าซื้อศูนย์ของ 3m ก็สองพันกว่าๆครับ ไม่จำเป็นขนาดนั้นครับใช้ของเทียบก็ได้ไม่ต่างกันมากเอาส่วนต่างไปเติมน้ำมันขับดีกว่า

ของเทียมที่ว่า เค้าบอกประสิทธิภาพการกรองไม่ค่อยดีครับ คนละเรื่องกะของ 3M เลย บอกกล่าวเฉยๆนะครับ แล้วแต่ความสะดวกเลย อิอิ

yo-e46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 14:18:55 »
อ้างจาก: "OaTt"
อ้างจาก: "yo-e46"

ของเทียมที่ว่า เค้าบอกประสิทธิภาพการกรองไม่ค่อยดีครับ คนละเรื่องกะของ 3M เลย บอกกล่าวเฉยๆนะครับ แล้วแต่ความสะดวกเลย อิอิ
ใช่ครับพี่การกรองต่างกันพอควรแต่ผมเคยใช้ทั้งแท้และเทียมผมสังเกตปริมาณลมและความแรงผมว่ามันไาต่างกันครับผมเลยคิดว่ามันไม่จำเป็นแต่ถ้าการกรองความละเอียดสู้ 3m แท้ไม่ได้แน่นอนครับ แต่ลมออกแรงเหมือนกันถ้ากรองใหม่ๆ ไม่ต่างเรื่องความแรงลมแต่ถ้าการกรองความบริสุทธิ์ของลมที่ออกมาต่างกันแน่นอนครับ ^_^