ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการ misfile คับ  (อ่าน 4702 ครั้ง)

กุลชาติ

• แฟนพันธุ์แท้
สอบถามอาการ misfile คับ
« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 19:36:18 »
323 M52 + lpg คับ ขับแก๊สอยู่ๆ ไฟ eml ขึ้น พร้อมกับเครื่องเดินไม่เต็มสูบ (เหมือนเข้าเซฟโหมด) แต่ตอนมีอาการทุกครั้ง แค่จอดรถ ดับเครื่องสตาร์ทใหม่ทันที ไฟหาย และเครื่องเดินเต็มที่ปกติครับ

ช่างแก๊สบอก เป็นอาการ misfile มันจะตัดการทำงาน 1 สูบ เลยปรับจูนแก๊สใหม่ ขับไปซักพัก เป็นอีก

ยังไม่เคยลองน้ำมัน ว่าเป็นไหม อย่างงี้เป็นที่อะไรน่ะคับ ขอบคุณคับ :-X

praphol

Re: สอบถามอาการ misfile คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 22:22:00 »
ให้ลองใช้นำ้มันดูก่อนว่าเป็นอาการเดียวกันไหม

Foto_323

• www.wishphotomania.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 21:57:18 »
ชุดแก๊สยี่ห้ออะไรครับ ถ้า Energy ผมเคยประสบอาการนี้
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน >>>ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Marin

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2020, 06:25:18 »
แก้ไขกันได้มั๊ยครับเจอปัญหาเดียวกัน ผมยังแก้ไม่จบ

praphol

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2020, 09:41:44 »
อาการที่ว่า EML โชว์มีหลายสาเหตุครับ ที่เจอมากับตัวเอง
   -สายกราด์วหลวม อันนี้ช่างขันไม่แน่น
   -แอร์แมสเสีย
   -คอล์ยเสีย
   - อื่นๆแนะนำให้จับตอมดูครับ

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 13:24:50 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
323 M52 + lpg คับ ขับแก๊สอยู่ๆ ไฟ eml ขึ้น พร้อมกับเครื่องเดินไม่เต็มสูบ (เหมือนเข้าเซฟโหมด) แต่ตอนมีอาการทุกครั้ง แค่จอดรถ ดับเครื่องสตาร์ทใหม่ทันที ไฟหาย และเครื่องเดินเต็มที่ปกติครับ

ช่างแก๊สบอก เป็นอาการ misfile มันจะตัดการทำงาน 1 สูบ เลยปรับจูนแก๊สใหม่ ขับไปซักพัก เป็นอีก

ยังไม่เคยลองน้ำมัน ว่าเป็นไหม อย่างงี้เป็นที่อะไรน่ะคับ ขอบคุณคับ :-X

รั่วครับหาจุดรั่วให้เจอครับ แว็คคั่ม โอริง หัวฉีด ไล่ดูดีๆครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2021, 04:03:49 »
ถ้าโค้ดขึ้น misfire แต่สูบเดิม จูนใหม่ครับ

ผมเคยเป็นครับ misfire ดับเครื่องสตาร์ทใหม่วิ่งได้ปกติ เหมือนเครื่องมันจับได้ว่าอะไรไม่พอ มันก็จะตัดเพื่อป้องกันเครื่องพังครับ รอบนั้นหาอยู่นาน จนเจอว่า จูน afr มาไม่ดี วิ่งอยู่ 14 กว่า พอดีตอนนั้นจูนแบบรายละเอียดไม่ดีเท่าไร afr ก็ไม่ได้วัด พอหลังจูนใหม่ วัด afr ประกอบ ปรับใหม่ให้ 12 กว่า อาการ misfire ผมก็หายไปครับ

(จูนเอากำลัง afr 12.5 เผาไหม้สะอาด 14.7 ครับ)

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN