ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเบาะเซียงกง  (อ่าน 998 ครั้ง)

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
เปลี่ยนเบาะเซียงกง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2023, 04:10:51 »
พอดีของผมเบาะใช้มานานมากละ ก็เสื่อมไปตามกาลเวลา ขาดตรงนู้นตรงนี้เต็มไปหมด เลยได้โอกาสไปหาเบาะตามเซียงกงมาใช้กับเขาบ้างละครับของผมเดิมก็ไม่ค่อยจะมีอะไร

ตอนซื้อเลยไม่ได้สนใจอะไรกับเขามากก็ซื้อๆมา คิดว่าก็คงเหมือนกันหมด ดูแค่เป็นเบาะปรับไฟฟ้า มีเมมโมรี่ ก็คงพอละ ก็เอาๆมา ที่จะแตกต่างกับของเดิมผมก็มี ดังนี้

1. เบาะหน้าของผม ไม่มีที่ใส่กระเป๋ายาที่เบาะนั่ง แต่อันนี้มี

2. เบาะหลัง ตัวผม หมอนรองหัว จะมีแค่สอง แต่อันนี้จะหมอนสามใบ แต่เวลาเขาให้มาจะให้แค่หัวใบที่สามนะครับ อีกสองใบต้องใช้ของเดิม

3. ที่เท้าแขนกลางของเบาะหลัง ของผมจะเปิดเก็บของได้ กับมีที่วางแก้วน้ำ แต่อันนี้เขาไม่มี

4. ส่วนที่ปิดตะขอ isofix ของเดิมผมจะมี แต่อันนี้จะไม่มีช่องเว้าหลบให้ใส่ ฝาปิด ได้

รอบนี้เลยต้องสลับเอาที่เท้าแขนเดิมมาใช้ แต่สีไม่เหมือนกันเลยต้องส่งไปให้ร้านเบาะพ่นสีใหม่เอา กับ หัวหมอน เขาจะให้มาแค่ตัวกลาง ส่วนอีกสองตัวซ้ายขวาเขาจะไม่ให้มานะครับ เลยต้องส่งไปพ่นสีพร้อมกันทีเดียวอีกรอบ

ถ้าท่านใดจะซื้อเบาะหน้าหลังตามเซียงกงใหม่ ลองๆเช็คกับของเดิมดูก่อนนะครับว่ามีอะไรแตกต่างกันอยู่บ้างนะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

tom46

Re: เปลี่ยนเบาะเซียงกง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 05:54:35 »
เผื่อท่านใดไปเจอปัญหาแบบผมนะครับ

เบาะด้านหลัง ของผมที่ได้มาที่ว่าจะมีหมอนรองหัวอยู่ 3 ใบ ที่ได้มาก็ไม่ได้คิดอะไรมาก ตอนรับมาก็ไม่ได้ดูอะไร เห็นแค่สีมันเหมือนกัน เลยส่งไปให้ร้านพ่นสีใหม่ ให้ดูใกล้ๆกัน

พอตอนไปใส่ ร้านทำเบาะ บอกพี่ ของพี่ดูแปลกๆลองเช็คกับคนขายดูอีกที เขาใส่ให้ไม่ได้เหมือนมันไม่ตรงอะไรสักอย่าง

เลยเอามาให้ช่างผมเขาใส่ดู ตัวหมอนใบกลาง ที่ได้ก็ตรงรุ่นของเขาอยู่เพราะใบเล็กกว่าสองใบซ้ายขวา ก็ลองสลับนู้นนี่กัน พอสักพักช่างผมเขาดู เบ้าล็อคขาด้านในมันไม่มีมา เลยทำให้ใส่ หัวหมอน ไม่ได้ครับ

เผื่อๆท่านใดไปซื้อเบาะก็ลองเช็คพวกอุปกรณ์พวกนี้ดูกันด้วยนะครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

tom46

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 09:31:35 »
มารายงานผลการใช้งานกันนะครับ

การนั่ง ความรู้สึกดีอยู่ เบาะจะหนาๆดีหน่อย ตรงกับที่เดาๆไว้ว่าของเซียงกง เขาจะใช้มาน้อยเพียงแค่จะเก่าหน่อย ตัวพวกฟองน้ำของโรงงานน่าจะยังดีอยู่ ก็ได้อย่างที่หวังไว้ครับ

ระบบปรับไฟฟ้า โดยรวมก็ใช้ได้อยู่ เพียงแต่เมมโมรี่ บางทีอาจจะเอ๋อๆหน่อย จำบ้างไม่จำบ้าง แต่เคสนี้ก็ทำให้รู้ว่า ที่เวลากระจกซ้ายปรับลงมาเวลาใส่เกียร์ถอย ถ้าเมมโมรี่เบาะดีๆ มันจะลงมาพอดี ของเดิมผม มันจะมองแต่พื่นถนนอย่างเดียวเลย 5555

ส่วนพวกแผงเซ็นเซอร์ในเบาะ ที่จะฟ้องเรื่องไฟแอร์แบคคนนั่ง นี่น่าจะคงไม่รอดครับ ของผมมีโค้ดปิดไว้แล้ว แล้วเห็นว่าเป็นเบาะเซียงกงแผงเซ็นเซอร์คงน่าจะดีอยู่ เลยลองไปเสียบสายลองดู ไฟโชว์เหมือนเดิมครับ ต้องถอดสายทิ้งไว้เหมือนเดิม 55

การพ่นสีเบาะ เบาะพ่นสีมา จะฝืดมากครับ ผมต้องหาน้ำยาทาเบาะหนังมาทาเพิ่มเอา ดีขึ้นมานิด แต่ไม่รู้ทาไปเรื่อยๆจะดีขึ้นไหม ตอนนี้ก็เลยลองทาไปเรื่อยๆดูก่อน

intania

• MT rules
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2023, 12:39:56 »
พี่ เปลี่ยนเบาะทั้งที ไม่เอา Sportster CS ;D

tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2023, 13:50:54 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
พี่ เปลี่ยนเบาะทั้งที ไม่เอา Sportster CS ;D

555 ยอมแพ้ละครับ

tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2023, 15:20:27 »
ลงท้ายลองเอาพวก waxy waxone น้ำยาทาเบาะพื้นๆทั่วไป กลับได้ผลครับ ลื่นดีขึ้นเยอะเลยครับ

tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 08:24:39 »
จากที่เปลี่ยน เบาะเก่าเซียงกง เนื่องจาก ราคาถูก แล้วก็หวังไว้ว่า ตัวโฟม ตัวฟองน้ำ ของเบาะ ของโรงงานเก่าหน่อยก็น่าจะดีกว่า

หลังจากรอบนี้ขับไปกลับ 1660 กิโล ก็ได้ตามที่หวังไว้ครับ เรื่องการนั่ง นั่งสบายไม่ปวดก้นเหมือนเบาะเก่าที่ใช้มานานมากละ ติดแค่เรื่องสีที่ร้านเขาพ่นมาให้จะฝืดมาก เวลาจะขยับตัว จะไม่ค่อยสะดวกเท่าไร แต่ถ้าทาพวก waxy ก็จะพอช่วยได้

ถ้าท่านใดจะหาเบาะแบบนี้ ลองถามร้านเขาเรื่อง สี ที่พ่นมาให้ เขามีวิธีอะไรที่ทำให้ลื่นๆได้ด้วยบ้างไหมนะครับ อาจจะเพราะคุณภาพของสีที่พ่น หรือ เขาอาจจะต้องมีตัวที่พ่นมาทับอีกทีเพื่อทำให้เบาะลื่นด้วยหรือเปล่า อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ ยังไงก็ลองสอบถามกันดูนะครับ

tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 16:12:05 »
วันนี้ลองไปสอบถามร้านทำเบาะ ที่เขารับพ่นสีเบาะด้วย

เห็นเขาบอก สีที่พ่นไม่ได้เป็นสีพ่นเบาะ มีส่วนผสมของทินเนอร์ เลยทำให้หนังเบาะแข็ง เสียไปเลย ถ้าจะแก้คงต้องหุ้มใหม่ แต่เดี๋ยวลองดูร้านอื่นดูอีกทีครับ

ถ้าสองร้านว่าตรงกันก็คงต้องยอมหุ้มใหม่ไปละครับ ท่านใดจะพ่นสีเบาะ หรือซื้อเบาะเซียงกงมาใช้ ลองดูเรื่อง สี ที่จะใช้พ่นว่ามีทินเนอร์ผสมไหม หรือ วิธีเตรียมงานก่อนพ่น ของเขาด้วยนะครับ จะได้ไม่เจอกรณีแบบผมครับ

tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2023, 07:02:53 »
เรียบร้อย ไปอีกร้าน เขาบอกหนังเสียไปแล้ว แต่เขาไม่แน่ใจว่า เสีย เพราะสีที่พ่น หรือ เสียตอนเตรียมเบาะ แต่ร้านเขาก็แนะนำเปลี่ยนหนังหุ้มใหม่อย่างเดียวเลยละครับ

ท่านใดจะเลือกเบาะเซียงกงมาใช้ แนะนำเป็นดูเอาที่เป็นหนังสภาพดิบๆของเขาเลยดีกว่านะครับ จะมาพ่นสีหรือหุ้มใหม่ก็เอามาทำเองทีหลังจะดีกว่าครับ

พวกที่พ่นเก็บงานมาแล้ว เลี่ยงได้เลี่ยงดีกว่าครับ เท่าที่ฟังร้านทั้งสองร้านมา ก่อนพ่นสี ดูเขามีรายละเอียดการทำเยอะอยู่เหมือนกัน ถ้าจะพ่นสีก็ให้ร้านที่เขาทำเฉพาะทางเขาทำจะดีกว่า

ขนาดเบาะเก่าผม ใช้มา สิบกว่าปี นั่งมาแล้ว 6 แสนกว่ากิโล หนังยังไม่เสียเลยครับ อันนี้เบาะเซียงกง ที่โดยปกติเซียงกงมักจะเลือกรถที่วิ่งไม่เยอะ เพราะมีผลกับความสดใหม่ของเครื่องที่เขาจะขาย แต่หนังกลับเสีย แสดงว่าต้องมีการผิดพลาดในการทำขั้นตอนใดขั้นตอนหนึ่งแน่

หรือถ้าตัวที่จะซื้อเป็นตัวที่ต้องการจริงๆ ก็ขอเขาลองนั่งดูก่อน ว่าที่เขาทำมา มันมีการ ฝืด ไหม ขยับตัวได้สะดวกหรือเปล่า ก่อนซื้อก็ดีครับ