ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ถอยหลังกับกระจกมองข้าง(งานงอก) เลยครับ  (อ่าน 2499 ครั้ง)

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
หลังจากที่กระจกมองข้างผมปรับลงเองตอนเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วมาถามพี่ๆได้มีพี่ๆให้คำตอบว่าถ้าสวิซอยู่ทางซ้ายเข้าเกียร์ถอยกระจกจะปรับลงพื้นและสวิซอยู่ทางขวากระจกจะไม่ปรับลงพื้น ตามนี้ผมก็ไปลองทำดูก็เป็นตามนั้นมีอยู่วันนึงน้องผมเอารถไปยืมสงสัยจะไม่รู้เรื่องกระจกว่ามันปรับลงพื้นเองก็เลยไปปรับขึ้นลงเอง ทำให้ปรับสวิซทั้งซ้ายละขวา เข้าเกียร์ถอยหลังปรับลงพื้นตลอดเลยครับทำให้ผมถอยลำบากมากๆ ก็เลยเอาเข้าศูนย์เช็คระบบสายไฟทั้งหมดก็ปกติ reset code กับ gt1 ก็แล้วก็ไม่หายสายไฟก็ปกติหมดทุกอย่างทางศูนย์เลยฟันธงว่ากล่องสมองกลเสียครับมูลค่า 20000 บาท ผมเลยเอาไว้ก่อนยังไม่ซ่อมมาถามพี่ในอู่ที่รู้จัก และพี่สุเมธ ก็บอกว่าพไหล่ตัวนี้หายากมากๆไม่มีของเลย รบกวนพี่หน่อยนะครับถ้าพี่ๆมีแหล่งที่พอจะซื้อสมองกลดังกล่าวมือสองก็ได้ครับในราคาไม่แรงขนาดนั้นรบกวนชี้ลายฌมงผมด้วยครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ตอนนี้ผมถอยหลังลำบากๆมากๆเลยครับอยากแก้ให้หายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: เกียร์ถอยหลังกับกระจกมองข้าง(งานงอก) เลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 00:56:00 »
ถ้าสมมุติว่าปรับไว้ให้เสร็จแล้วถอดสายไฟออกเลย ไม่ให้ปรับได้อีก ถอนถอยหลังมันยังจะกดลงอีกมั้ย ถ้าไม่กดแล้วก็ใช้ไปยังงั้นแหละเหมือนรถ ญี่ปุ่นถอยหลังมันก็ไม่กดลงให้นะ. แต่ถ้าถอดสายไฟออกแล้วถอยหลังมันยังกดก็. คงต้องหาสมองมาเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: เกียร์ถอยหลังกับกระจกมองข้าง(งานงอก) เลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 01:24:02 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆคับ ถ้าทำตามที่พี่ kosit บอกก็น่าจะดีนะคับว่าแต่ถ้าทำแล้วมันไม่กระทบกับส่วนอื่นใช่ไหมคับพี่???

kosit_w

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:16:50 »
    ขอบคุณทุกท่านมากๆคับ ถ้าทำตามที่พี่ kosit บอกก็น่าจะดีนะคับว่าแต่ถ้าทำแล้วมันไม่กระทบกับส่วนอื่นใช่ไหมคับพี่???

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่าจะมีผลกระทบมั้ย แต่เท่าที่ถอดอุปกรณ์อื่นออกยังไม่เจอปัญหาไร

อุปกรณ์ที่ถอดสายออกอยู่ตอนนี้ มี

-ถอดสายมอเตอร์ฉีดน้ำไฟหน้า (คนละตัวกับมอเตอร์ฉีดกระจก)
-ถอดสายสัญญาณกันขโมยใต้ฝากระโปรงรถ (เพราะมันเคยร้องตอนดึกๆ ไปอ่านเวปอื่นเจอเค้าบอกตัวนี้ เลยถอดออกยังไม่เจอปัญหาไร)
-ถอดสายไฟวาล์วฮีทเตอร์ เนื่องจากเสีย (ตอนนี้อุดท่อน้ำเรียบร้อยเย็นอย่างเดียวไม่มีอุ่น)

kosit_w

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:24:17 »
ทำได้สิ คุณยิ้ม ถอด สายไฟที่ต่อกับมอเตอร์ฮีทเตอร์ออกเลย  แค่นี้ มอเตอร์ก้ไม่ปล่อยน้ำร้อนเข้า แผงฮีทเตอร์แระ

แต่ถ้าถอดแล้วยังอุ่นอยู่แสดงว่า มอเตอร์ค้าง ต้องเปลี่ยน (หรืออุดท่อทิ้งไปเลย ซึ่งผมอุดแล้ว  เดี่ยวจะเอารูปมาให้ดู)