ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีไหนทำให้รับสัญญานวิทยุได้ดีขึ้นบ้างครับ  (อ่าน 2189 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
รถตาตก เดิมใส่เครื่องเล่นเทป สัญญานวิทยุก็ฟังได้ แม้ว่าจะชัดน้อยกว่ารถคันเก่า แต่ก็ถือว่าโอเค ไม่มี noise เท่าไหร่
แต่พอเปลี่ยนมาใส่ BMW Business CD ด้วยความที่ตัว Business CD มันไม่มีช่องใ้ห้เสียบสายที่ใช้ขยายสัญญานภาครับวิทยุของตัวไฟตกเหมือนในเครื่องเล่นเทป ทำให้สัญญานวิทยุไม่ค่อยจะชัดเท่าไหร่ มีสัญญานรบกวนเวลาฟังเพลงครับ
ตอนนี้รู้สึกหงุดหงิดจนอยากจะกลับไปใส่เครื่องเล่นเทปตัวเดิมล่ะครับ แต่ก็เสียดาย Business CD ที่มันดูสวยกว่าเห็นๆ ครับ

ปกติผมเป็นคนชอบฟังวิทยุมากกว่าเปิด CD ครับ ก็เลยอยากทราบว่ามันพอจะมีวิธีไหนที่จะช่วยดึงสัญญานวิทยุเข้ามาในรถเราได้แรงขึ้นบ้างไหมครับ
ขอบคุณครับ :-X

ปล. คลื่นที่ผมฟังประจำ 105.5 102.5 และ 107 ครับ

spiritzas

Re: มีวิธีไหนทำให้รับสัญญานวิทยุได้ดีขึ้นบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 10:05:26 »
ผมใช้ 323i ไฟตก

สัญญาณวิทยุเรียกว่ากากมากครับ..รอคำแนะนำดีๆเหมือนกัน ไม่อยากเปลี่ยนวิทยุใหม่ครับ  :'(
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
Re: มีวิธีไหนทำให้รับสัญญานวิทยุได้ดีขึ้นบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 10:29:37 »
ไม่เคยได่เปิดใช้เลย....
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 10:48:45 »
ลองถอดไปให้ช่างซ่อม CD ดู แล้วให้เขาต่อสายออกมาให้ได้ไหมครับ จากนั้นเราก็นำมาใส่กับรถ ซ่อนสายไว้ใต้กระจกตรงคอลโซลหน้า ผมคิดว่าทำได้นะ เพราะพวกสัญาณ GPS ก็ทำแบบนี้
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

nuiba

• แฟนพันธุ์แท้
    • DeliGolf
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 10:53:34 »
จริงๆตาตกพอเปลี่ยนมาใส่วิทยุตายกต้องมีการเปลี่ยนตัวขยายภาครับวิทยุด้วยครับ ลองดูในรูปครับ

ของไฟตกจะมีช่องเสียบไฟไปเลี้ยง ส่วนของตายกจะเป็นแบบมีไฟในตัว ถ้าจะเปลี่ยนต้องดูคลื่นรีโมทให้ตรงกันด้วยนะครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ส่วนอีกวิธีนึงก็ลองทำความสะอาดตัวหน้า contact ดูก่อนก็ได้นะครับ

Ryan_E46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 11:33:48 »
ขอบคุณมากครับคุณหนุ่ย ไว้ต้องลองหาจากหัวตัดมาใส่มั่งซะแล้ว
ราคาศูนย์นี่ก็แพงเหลือเกินครับ  :o

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 17:20:28 »
ขอบคุณ ความรู้ดีๆ จากคุณ nuiba มากๆครับ  :-*

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

nuiba

• แฟนพันธุ์แท้
    • DeliGolf
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:29:25 »
ยินดีครับ ผมก็หาอ่านตามเว็บเอาตอนที่จะเปลี่ยนของตัวเองแต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนเพราะหาของไม่ได้ แต่สัญญานวิทยุรถผมก็โอเค พอฟังได้ครับ