ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาผู้รู้ ถ้าผมเอาผลLab ของน้ำมันเครื่องใหม่ๆ มาแจงส่วนผสม ผมจะถูกฟ้องไหมครับ ?  (อ่าน 3964 ครั้ง)

jae

• บุคคลทั่วไป
ปรึกษาผู้รู้ ถ้าผมเอาผลLab ของน้ำมันเครื่องใหม่ๆ มาแจงส่วนผสม ผมจะถูกฟ้องไหมครับ ?

ผมเอาน้ำมันเครื่อง ส่งLab หาส่วนผสม พอได้ผลมา ผมก็เอามาแปะเทียบกันหลายๆ ยี่ห้อ

ยี่ห้อถูก ยี่ห้อแพง เอามาแจงให้รู้ ว่าอะไรต่างกับอะไร

ไม่มี BIAS แต่จะมีให้เห็นว่า ยี่ห้อแพง ๆ บางยี่ห้อ ไ่ม่ได้ดีกว่ายี่ห้อไทยถูก ๆ อะไรแบบนี้

ผมจะถูกฟ้องร้องรึเปล่าครับ ?

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ออกตัวไว้ก่อนนะครับ ว่าผมก็ไม่ได้เป็นผู้รู้นะครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมว่าถ้าเอาข้อมูลที่เรามี หรือ ที่ส่งไปทดสอบ ไม่ได้เป็นข้อมูลที่เป็นความลับของเขา และไม่ได้ไปว่าร้ายอะไรเขา ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

BoonZaa

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323i/M52tu+LPG
น่าสนใจมากครับ ปูเสื่อ รอชมครับ  ;)

วีรวิชญ์

คนที่ตอบได้ดีที่สุดคือ พี่ทนายประสิทธิ์
แต่ถ้าเราไม่ได้เอยถึงยี่ห้อของน้ำมัน ก็ไม่มีผลทางกฎหมายแน่นอน
เป็นผมจะใช้วิธีเลี่ยงบาลีเอา 555  :))

jae

ครับ รอพี่ทนายแล้วกันครับ

คือแง่กฎหมายมันมีอะไรมากกว่าที่ผมจะทราบได้หมด ต้องรอผู้รู้

เหมือน เราเอาสูตรอะไรที่เขาจดprivate, propriety ไว้ แล้วเราดันเอามาแผ่ต่อสาธารณะจะเป็นยังงัยอะไรแบบนี้น่ะครับ

spiritzas

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คนที่ตอบได้ดีที่สุดคือ พี่ทนายประสิทธิ์
แต่ถ้าเราไม่ได้เอยถึงยี่ห้อของน้ำมัน ก็ไม่มีผลทางกฎหมายแน่นอน
เป็นผมจะใช้วิธีเลี่ยงบาลีเอา 555  :))
วิธีนี้น่าสนใจมากครับ
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

Chris

Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

jae

เอาคร่าว ๆ ที่เปิดเผยได้ก่อนนะครับ เพราะหาได้ใน MSD เบสน้ำมัน ตัวเลขคร่าว ๆ ก่อนครับ ยังมีละเอียดกว่านี้แต่ขอดูก่อนครับ

Castrol Edge titanium 0W-40 Base oil Hydrotreat heavy paraffinic.  75%/weight

PERFORMA SUPER SYNTHETIC: SAE 0W-40 Base oil  Hydrotreat heavy paraffinic 80%/Weight

MOBIL 1 0W-40   PAO + ESTER + Hydrotreated  paraffin 85%/Weight

Shell Helix Ultra 5W-40 PAO + ESTER + Hydrotreated paraffin 80%/Weight

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 20:49:47 โดย jae »

tom46

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

jae

จะว่าไปข้อมูลที่ให้นี่ ก็พอจะบอกได้แล้วนะครับว่าน้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไรเป็นอย่างไร

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอ MOTUL 300 V ด้วยครับ

Heavy Hydrotreat Paraffin ~35%  Dewax Paraffin   ~ 1%

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 12:43:06 โดย jae »

tom46

ทำไมแลดูน้อยกว่าเขาเพื่อนเลย  :(

ช่วยสอนหน่อยครับ ว่าเขาดูกันอย่างไรครับ  :-X

jae

ทำไมแลดูน้อยกว่าเขาเพื่อนเลย  :(

มันมีอย่างอื่นด้วยครับ
Base oil Hydrotreated Paraffin ไม่ใช่ของดีนะครับเมื่อเทียบกับสารสังเคราะห์ตัวอื่น ๆ  เวลาเจอความร้อนนาน ๆ ไอ้ตัวนี้จะขึ้นแว๊กซ์ครับ เหมือนเทียนไข

Fortis

• Read Only
ขอของ redline 5w-40, selenia racing 5w-40, motul h-tech 5w-40 ด้วยครับ :-X

jae

ขอของ redline 5w-40, selenia racing 5w-40, motul h-tech 5w-40 ด้วยครับ :-X

ไม่มีทดสอบไว้ครับ MSDS ผมก็ไม่มีครับ

Fortis

• Read Only
ขอบคุณครับคุณแจ

เรียงตามส่วนผสมที่ดี

PAO>ESTER>HYDROTREAT

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG

Base oil Hydrotreated Paraffin ไม่ใช่ของดีนะครับเมื่อเทียบกับสารสังเคราะห์ตัวอื่น ๆ  เวลาเจอความร้อนนาน ๆ ไอ้ตัวนี้จะขึ้นแว๊กซ์ครับ เหมือนเทียนไข
+1ครับ Paraffin ชื่อเต็มคือ Paraffin Wax ใช้ทำเทียนไขครับหรือนำไปใช้เป็นสารเคลือบให้เกิดความเงาหรือทนต่อความร้อนครับ

jae

ขอบคุณครับคุณแจ

เรียงตามส่วนผสมที่ดี

PAO>ESTER>HYDROTREAT

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ก็ไม่ถูกทีเดียวครับ

อยู่ที่เรามองข้อดีตรงไหนของมัน

Ester เกาะโลหะได้ดี แต่พอเอาไปอยู่บนโลหะนาน ๆ แล้วไหม้จะแข็งตัวเป็นถ่าน และปรุงความหนืดได้ยากหากใช้ตัวเดียวเยอะ ๆ
PAO เกาะโลหะไม่ดี ทนความร้อนดี ต้องพึ่งเคมีตัวอื่นให้เกาะผิว ลื่นสุด ๆ ต้องปรุงความหนืดเพื่อให้เหมาะสม
Hydrotreat base ราคาถูก ทนน้ำได้ดี เกาะโลหะได้ดี ลื่น แต่่เป็นคราบแว็กและขึ้นโคลนหากหมดสภาพ

ต้องมีหลาย ๆ อย่างถึงเรียกว่าดีครับ เพราะเทคโนโลยีน้ำมันสมัยนี้มันเยอะมากครับ

ที่น่าสนใจคือ บางยีห้อ ใช้base ถูก ๆ ดันขายแพง แบบนี้ซื้อยี่ห้อถูก ๆ สูตรคล้าย ๆ กันก็ได้ครับ

และจากที่ Shell เคยเป็นน้ำมันพื้นฐาน ก็เปลี่ยนสูตรปรับปรุงตัวใหม่ให้ยืนเคียง Mobil ได้ด้วยแฮะ ไม่น่าเชื่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 13:12:35 โดย jae »

jae

+1ครับ Paraffin ชื่อเต็มคือ Paraffin Wax ใช้ทำเทียนไขครับหรือนำไปใช้เป็นสารเคลือบให้เกิดความเงาหรือทนต่อความร้อนครับ

ถึงแม้จะมีต้นทางจากน้ำมันดิบเหมือนกัน แต่ Paraffin ในน้ำมันเครื่องจะแยกตัวมาอีกรูปนึงครับ ใกล้เคียงจะเป็นเทียนไข แต่ก็ไม่ใช่เลยทีเดียวครับ เพราะ Hydrocarbon สามารถเปลี่ยนรูปไ้ด้อยู่ที่กระบวนการทางเคมี ถ้าใครเคยซื้อหัวเชื้อน้ำมันเครื่องที่เทออกมาเหนียว ๆ มาก ๆ นั่นแหละครับ Hydrotreated paraffin ยี่ห้อดัง ๆ สมัยก่อนก็ OMEGA กระป๋องโลหะ เก็บได้เป็นร้อยปีก็ไม่เสีย แต่ถ้าเอาไปใช้ร้อน ๆ นาน ๆ ก็จะเสีย

เวลาเอา Paraffin ทำ Hydrotreated มันก็มีการเรียงโมเลกุลที่ดีครับ แต่พอใช้ไปนาน ๆเจอความร้อนต่อเนื่องก็หมดสภาพ คล้ายเทียนไข แต่ไม่ใช่เพราะเวลาเผา paraffin จะติดไฟเหมือนน้ำมันเตา แต่ เทียนไขแค่หลอมไปครับ

Paraffin Wax ยังสามารถย่อยสลายได้ทางธรรมชาติ แต่ Hydrotreated Paraffin ไม่เป็นอย่างนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 13:15:22 โดย jae »

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
ปูเสือรอครับ ขอบคุณตรับ :-X :-X :-X

oon_resist

Aorha

อ้างถึง
ถ้าใครเคยซื้อหัวเชื้อน้ำมันเครื่องที่เทออกมาเหนียว ๆ มาก ๆ นั่นแหละครับ Hydrotreated paraffin ยี่ห้อดัง ๆ สมัยก่อนก็ OMEGA กระป๋องโลหะ เก็บได้เป็นร้อยปีก็ไม่เสีย แต่ถ้าเอาไปใช้ร้อน ๆ นาน ๆ ก็จะเสีย

แล้วหัวเชื้อน้ำมันเครื่อง โอเมก้า มีส่วนผสมของอะไรบ้างครับ กระปุกละพันนิดๆ ผมเคยใช้อยู่ รู้สึกว่าเครื่องเงียบดีมากเลยครับ กินน้ำมันเครื่องน้อยลงด้วย ทุกวันนี้ซัด mobil1 0w 40 เพียวๆ ไม่ได้ใช้ โอเมก้า เดี๋ยวหายตลอด รถผม 330i วิ่งมา 263xxx แล้ว ว่าจะกลับมาใช้ omega  อีกรอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 19:26:17 โดย admin »
1. Mercedes-AMG W124 E36 Alpine White BRABUS
2. BMW E46 330i Laguna Seca Blue HAMANN
3. Mercedes Benz W211 E200 Platinum Blue BRABUS

jae

ถ้าใครเคยซื้อหัวเชื้อน้ำมันเครื่องที่เทออกมาเหนียว ๆ มาก ๆ นั่นแหละครับ Hydrotreated paraffin ยี่ห้อดัง ๆ สมัยก่อนก็ OMEGA กระป๋องโลหะ เก็บได้เป็นร้อยปีก็ไม่เสีย แต่ถ้าเอาไปใช้ร้อน ๆ นาน ๆ ก็จะเสีย
อ้างถึง
แล้วหัวเชื้อน้ำมันเครื่อง โอเมก้า มีส่วนผสมของอะไรบ้างครับ กระปุกละพันนิดๆ ผมเคยใช้อยู่ รู้สึกว่าเครื่องเงียบดีมากเลยครับ กินน้ำมันเครื่องน้อยลงด้วย ทุกวันนี้ซัด mobil1 0w 40 เพียวๆ ไม่ได้ใช้ โอเมก้า เดี๋ยวหายตลอด รถผม 330i วิ่งมา 263xxx แล้ว ว่าจะกลับมาใช้ omega  อีกรอบ

พวกหัวเชื้อข้น ๆ เหนี่ยว ๆ ใส ๆ ทำจาก base oil แบบดิบๆ ไม่สังเคราะห์ พวกนี้จะสีเข้ม หรือไม่ก็ Hydrotreated paraffin ครับ ตัวนี้จะใส ไม่มีสี มีทั้งสองแบบ เอาไว้ใส่กับน้ำมันเครื่องธรรมดา เพราะจะช่วยเรื่องการเพิ่มความหนืดให้น้ำมันเครื่อง ซึ่งก็คือฟิลม์น้ำมัน เพิ่ม VISCOSITY ทำให้น้ำมันมีจุดเดือดสูง ทนความร้อนมากขึ้นนั่นเองครับ

แต่น้ำมันเครื่องสังเคราะห์สมัยนี้ มันก็เป็นหัวเชื้อในตัวอยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 19:25:52 โดย admin »

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
หากทำในแง่วิชาการ โดยผู้บริโภคเอง และไม่ได้นำไปใช้ในเชิงการตลาด รับรองไม่ถูกฟ้องแน่นอนครับ

อ่อ และวิธีการต้องชัดเจน ตรงไปตรงมาด้วยนะครับ

jae

หากทำในแง่วิชาการ โดยผู้บริโภคเอง และไม่ได้นำไปใช้ในเชิงการตลาด รับรองไม่ถูกฟ้องแน่นอนครับ

อ่อ และวิธีการต้องชัดเจน ตรงไปตรงมาด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

คำว่าวิธีการนี่ ถ้าผมเอาผลแล็บมา แปะไว้ เฉยๆ ไม่อธิบายอะไร ให้ดูกันเอง แบบนี้พอจะเรียกว่าตรงไปตรงมาหรือไม่ครับ ?

mangmuanman

• คนคุ้นเคย
  • นิพพานในชาตินี้
เมืองนอกเค้าทำกันได้เป็นเรื่องปกติครับแต่พี่ไทยไม่แน่ใจเหมือนกัน มีผลของ havoline 5w-30 sn deposit shield ป่ะครับ ผมรู้สึกว่ามันลื่นกว่า Mobil 1 5w-30 sn ซะอีกครับ