ผู้เขียน หัวข้อ: 2 อาทิตย์ กับ น้ำมันเครื่อง 1 ลิตร  (อ่าน 2111 ครั้ง)

ekrl

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 iase N42
2 อาทิตย์ กับ น้ำมันเครื่อง 1 ลิตร
« เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 15:11:19 »
คือว่า ต้นเรื่องเลย คืออยากจะแกะหัวเทียนออกมาดู ว่ามันสึก เหมือนคนอื่นบ้างไหม
เลยเริ่มจาก DIY ที่เคยผ่านๆตามา แกะออกทีละอย่าง ไปจนถึงขั้นตอนดึงคอยส์มันขึ้นมา แต่ปรากฎว่า ดึงไม่ขึ้นครับ แน่นมาก (ท่าทางมันจะยังซิง ไม่เคยโดนคอยส์เสียบเข้าๆออกๆ  :-[ ) และไม่กล้าดึงแรงกลัวหัวเสียบปลั๊กมันแตก เห็นเป็นพลาสติกกรอบเชียว
แต่แล้วเหลือบไปเห็น ปลั๊กเซนเซอร์อะไรสักอย่าง ข้างๆคอเติมน้ำมันเครื่อง มีคราบน้ำมันเครื่องเยิ้มมาก และเลอะเป็นทางลงมาข้างล่างเลย เลยพาลนึกไปถึงบ้างครั้งเวลาจอดติดไฟแดงจะได้เห็นควันขาวลอยขึ้นมาจากข้างซุ้มล้อสักทีนึง สงสัยน้ำมันเครื่องมันจะเยิ้มมาจากจุดนี้เป็นแน่แท้
เลยอยากรู้ว่า
1. ไอ้ปลั๊กตัวที่เยิ้มๆ ระหว่างคอเติมน้ำมันเครื่องกับ คอยส์ตัวที่หนึ่ง นี่มันปลั๊กอะไร ทำหน้าที่อะไร
2. ควรจะแก้เรื่องน้ำมันเครื่องรั่วที่ไหนดี (เวลามีไม่มาก เพราะใช้รถทุกวันนี่สิ) จะได้ให้จัดหัวเทียนด้วยซะเลย
3. เคยได้ยินช่าง ยูโรป้า บอกว่า ถ้าเปิดฝาเครื่องมาเปลี่ยนประเก็นก็น่าจะหาย ค่าประเก็น ไม่กี่ร้อยบาท แต่กลัวเกลียวน๊อตมันหวานนี่สิ ต้องยกเครื่องไปกลึงรูน๊อตใหม่ ค่ากลึงกับค่ายกเครื่อง สิริรวมก็ประมาณ 15000  O0

น้ำมันเครื่องลิตรนึงก็ประมาณ 300 แม่งกินของแพงนะเนี่ย อาทิตย์ละ 150 เนี่ย   :(

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
Re: 2 อาทิตย์ กับ น้ำมันเครื่อง 1 ลิตร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 16:02:27 »
รัก บีเอ็ม ก็ต้องทำใจทั้งเรื่อง กินน้ำมันเครื่อง ทั้งเรื่องราคาอะไหล่ในศูนย์ครับ

itongx

• No one is perfect!!
Re: 2 อาทิตย์ กับ น้ำมันเครื่อง 1 ลิตร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 16:17:49 »
 - เราต้องแอบยอมลงทุนรื้อนิดนึงครับไปตามหาว่าท่อยางตัวไหนแตกบ้างหรือสายรัดมันคลายตัวอะไรหรือป่าว แล้วค่อยๆไล่เปลี่ยนไปครับมันจะมีตัวยอกฮิตไม่กี่ตัวครับ
 - เชนเชอร์ผมไม่แน่ใจนะแต่ที่แน่ๆคิดว่าโอริง มันน่าจะเสื่อมแล้วลองถอดออกมาเอาไปเทียบกับร้านขายโอริง เผือให้ใหญ่กว่านิดหน่อย หายซึมชัว :)
 - ส่วนเรื่องน็อตหวานนี่ยากนะครับแบบว่าไม่ต้องขันแรงออะไรขนาดนั้นตึงมือแล้วหมุนเข้าอีกสักครึงรอบก็พอแล้ว ถ้าชัวๆเอา locktile สีฟ้าใส่ได้วยเลยแน่นชัวครับ  ;)
"ต้อง ครับ"

ekrl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 16:45:40 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รัก บีเอ็ม ก็ต้องทำใจทั้งเรื่อง กินน้ำมันเครื่อง ทั้งเรื่องราคาอะไหล่ในศูนย์ครับ

ผมว่านี่มันไม่ใช่กินน้ำมันเครื่องแล้วครับ ออกแนวเททิ้ง มันหายเยอะเกิ๊น :'(

ekrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 17:29:35 »
อัพเดทอีกนิดส์
จากเหตการณ์ดังกล่าว ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ไปดึงปลั๊ก คอยส์ตัวที่หนึ่งออกมา หวังว่าจะดึงหัวเทียนมันออกมาดู
แต่ไม่สำเร็จนั้น พอดีเห็นว่า มันสกปรกนิดหน่อยเลยเช็ดทำความสะอาดก่อนเสียบกลับเข้าไปใหม่
ตอนนี้ปรากฎว่า สตาร์ทเครื่องแล้วรอบมันดีดสูงขึ้นมาที่ 900 เกือบ 1000 รอบในขณะที่จอดเกียร์ P ซึ่งโดยปกติเมื่อก่อนจะอยู่ที่่
600-800 เท่านั้น (ก่อนจะล้างแอร์แมส และเหตการณ์นี้ด้วย)

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 17:47:23 »
 ??? งานเข้าเลยครับ ช่วย Update ให้ด้วยนะครับ ว่าหายไหม
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

29_FEB_s3.46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 18:44:16 »
ของผมประมาณ 1 เดือน นิดหน่อย 1 ลิตรครับ น้ำมันเครื่อง

kwan47

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 19:41:31 »
1 พันโล/1ลิตร   แต่รับได้ครับ

STI2011

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 14:13:58 »
ตามหมายเลข 1 ครับ ของผมเคยเกลียว หวาน น้ำมันเครื่องรั่วออกจากตรงนี้

วิธีการแก้ไข.  ทางช่างเอา กาวอีพร๊อกซี่ อุดแล้วก็ใส่ เกลียวของเดิมเข้าไปใหม่

ekrl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:32:03 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ตามหมายเลข 1 ครับ ของผมเคยเกลียว หวาน น้ำมันเครื่องรั่วออกจากตรงนี้

วิธีการแก้ไข.  ทางช่างเอา กาวอีพร๊อกซี่ อุดแล้วก็ใส่ เกลียวของเดิมเข้าไปใหม่

ครับตรงนี้เลย แต่ไม่กล้า ดึงออกมามากกว่านี้

ปล. อยากแก้แบบนี้บ้าง เลยอยากถามว่า กาวอีพอกซี่ ยี่ห้ออะไรครับ
ปล.2 ถ้าจะรื้ออีกครั้ง คราวนี้จะเปลี่ยนหัวเทียนซะเลย เลยอยากรู้เบอร์ หัวเทียนหน่อยครับ จะได้ซื้อมาเตรียมไว้ คิดว่าต้องเปลี่ยนไปแล้ว เครื่อง N42 ครับ
ปล.3 ไม่กล้าดึง คอยส์มันออกมาจริงๆกลัวปลั๊กมันหัก มันมีทริคต้องงัดตรงไหนไหมครับ หรือดึงกันจะจะเลย

STI2011

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 16:47:21 »
 กาวอีพอกซี่ ผมเห็นช่าง เอา 2 หลอดผสมกัน ยี้ห้อเลยไม่เห็นครับ ตาม home pro น่าจะมีขาย

ส่วนปลักหัวเทียน ดึงออกตรงๆครับบบ

ekrl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 17:34:48 »
กาวอีพอกซี่ ผมเห็นช่าง เอา 2 หลอดผสมกัน ยี้ห้อเลยไม่เห็นครับ ตาม home pro น่าจะมีขาย

ส่วนปลักหัวเทียน ดึงออกตรงๆครับบบ

เอ่อถ้าหมายถึงกาว A B สองหลอดเนี้ย ไม่ต้องคิดเรื่องขันออกอีกเลยนะครับ เพราะมันแน่นมากกกกกก

itongx

• No one is perfect!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 21:25:57 »

เอ่อถ้าหมายถึงกาว A B สองหลอดเนี้ย ไม่ต้องคิดเรื่องขันออกอีกเลยนะครับ เพราะมันแน่นมากกกกกก

รอมันแห้งแล้วเราทำเกลียวเอาใหม่ได้ครับ
"ต้อง ครับ"

STI2011

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 09:10:21 »

กาว เมื่อผสมเสร็จ แล้ว ก็เอาไป ทา ตรงหมายเลข 1 เสร็จแล้วก็ เอาเบ้าเกลียวทองเหลืองเกลียวเดิมใส่ยัดเข้าไป

เมื่อแห้ง แล้ว ตัวฝาวาล์ กับเบ้า เกลียวทองเหลืองจะติดกัน สามาทร ใส่น็อตได้ตามปกติ

ekrl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 10:33:35 »

กาว เมื่อผสมเสร็จ แล้ว ก็เอาไป ทา ตรงหมายเลข 1 เสร็จแล้วก็ เอาเบ้าเกลียวทองเหลืองเกลียวเดิมใส่ยัดเข้าไป

เมื่อแห้ง แล้ว ตัวฝาวาล์ กับเบ้า เกลียวทองเหลืองจะติดกัน สามาทร ใส่น็อตได้ตามปกติ

อ่อ ขอบคุณครับ  :-X