ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ แอร์ผมเย็นฝั่งเดียว  (อ่าน 2798 ครั้ง)

suebsakun

• คนคุ้นเคย
ช่วยด้วยครับ แอร์ผมเย็นฝั่งเดียว
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 01:56:30 »
อาการคือว่า  แอร์ฝั่ง คนขับไม่เย็นอ่ะครับ  ไม่รู้จะเริ่มแก้ ยังไง

แต่อีกฝั่งเย็นเป็นปกติ  ใครเคยมีอาการนี้ รบกวนทีนะครับ  อยากแก้ให้ถูกจุด

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ช่วยด้วยครับ แอร์ผมเย็นฝั่งเดียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 15:04:10 »
อย่างแรกดูก่อนครับปรับอุณหภูมิไว้เท่าใด ส่วนมากถ้า 23 จะมีระบบน้ำร้อนเข้ามาทำงาน อีกข้างจะเย็นอีกข้างจะไม่เย็น

อย่างที่สอง ตู้รั่ว หรือ น้ำยาในระบบขาด ถ้าน้ำยาขาดก็ต้องไล่ระบบเอาว่าจุดไหนรั่ว

อย่างที่สาม อันนี้ต้องถามพี่สุเมธครับ พี่เขาเคยเจอมาว่า ทางเดินลมมันค้าง ต้องค่อยๆซ่อมเอา

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Aorha

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ช่วยด้วยครับ แอร์ผมเย็นฝั่งเดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:46:27 »
น้ำยาแอร์หมดคร้าบ อาการจะเริ่มจากฝั่งคนขับไม่เย็น อาการนี้ถ้ารถปกติ 70000 โลจะเป็นครั้งนึง
1. Mercedes-AMG W124 E36 Alpine White BRABUS
2. BMW E46 330i Laguna Seca Blue HAMANN
3. Mercedes Benz W211 E200 Platinum Blue BRABUS

ooooatooo

• บุคคลในตำนาน
    • http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 11:50:02 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
น้ำยาแอร์หมดคร้าบ อาการจะเริ่มจากฝั่งคนขับไม่เย็น อาการนี้ถ้ารถปกติ 70000 โลจะเป็นครั้งนึง

+1 ให้ครับ ตามนั้นเลย
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kumpol80

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 16:17:20 »

แน่ๆคือน้ำยาขาดครับ
เกิดได้จากหลายสาเหตุ
1.coilร้อนรั่ว
2.coilเย็นรั่ว
3.comกลับบ้านเก่า
4.ประตูลมค้างครับ
ผมลองตั้งแต่อัดน้ำยาดูสุดท้ายไม่พ้นมือช่างครับ
แนะนำให้ดูร้านที่มีเครื่องตรวจเช็คนะครับ อาจจะแพงหน่อยแต่จบ
ของผมsensorเช็คอุณหภูมิในรถเสีย ทำให้คอมทำงานหนักไม่ตัด จนคอมร้อนก็จะตัดเอง พอเย็นลงก็จะทำงานใหม่
สังเกตุถ้ารถใครรู้สึกเย็นเวลารถจอดนิ่ง เวลารถวิ่งไม่เย็นนี่ใช่เลยครับ
โชคดีครับ
You will never walk alone

suebsakun

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 20:59:02 »
ขอบคุณครับ  พรุ่งนี้  จะไปลองเช็ค

PAE_ZA

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 19:27:01 »
น้ำยาแอร์ขาดครับ ลองเติมน้ำยาแอร์ดูก่อนครับ 300-500 บาท

ถ้าเย็นปกติได้ไม่กี่วันแล้วกลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก ค่อยเช็ครั่วดู

รถรุ่นนี้ร้านแอร์บอกน้ำยาขาดนิดเดียวอาการก็เป็นเหมือนที่บอกละครับ คือ 2 ช่องทางฝั่งคนนั่งเย็น

PAE_ZA

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 19:29:40 »

แน่ๆคือน้ำยาขาดครับ
เกิดได้จากหลายสาเหตุ
1.coilร้อนรั่ว
2.coilเย็นรั่ว
3.comกลับบ้านเก่า
4.ประตูลมค้างครับ
ผมลองตั้งแต่อัดน้ำยาดูสุดท้ายไม่พ้นมือช่างครับ
แนะนำให้ดูร้านที่มีเครื่องตรวจเช็คนะครับ อาจจะแพงหน่อยแต่จบ
ของผมsensorเช็คอุณหภูมิในรถเสีย ทำให้คอมทำงานหนักไม่ตัด จนคอมร้อนก็จะตัดเอง พอเย็นลงก็จะทำงานใหม่
สังเกตุถ้ารถใครรู้สึกเย็นเวลารถจอดนิ่ง เวลารถวิ่งไม่เย็นนี่ใช่เลยครับ
โชคดีครับ

เย็นเวลารถจอดนิ่ง เวลารถวิ่งไม่เย็นนี่ใช่เลยครับ

ของผมอาการวิ่งเย็น จอดไม่เย็น คอมไม่มีกำลังอัด เปลี่ยนคอมใหม่แล้วจบครับ ตอนนี้เย็นจนหนาว >:D >:D

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 10:21:28 »
สรุปซ่อมแล้วเป็นอะไรเสีย ? รบกวนบอกเป็นประสบกาณ์ด้วยนะครับ  ???

suebsakun

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 13:49:09 »
ตอนนี้เอารถไปเติมน้ำยาแอร์มาครับ  ตามที่ท่านข้างบนบอก  แอร์เย็นเป็นปกติครับ

ช่างบอกรอดูสาเหตุต่อไปอ่ะ  ว่ารั่วมากๆ  หรือแค่ ซึมๆ  คงต้องรอน้ำยาหมดอ่ะครับ ฮ่าๆ  ถ้าน้ำยาหมด  คงต้องรื้อยาว

ขอบคุนคับ