ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้รถเหยียบคันเร่งได้ประมาณ 130 ครับแล้วเครื่องก็สั่นตลอดครับ มีใคร่พอมีคำแนะนำได้บ้างครับ  (อ่าน 5290 ครั้ง)

alek

• คนคุ้นเคย
รถผมe46 m52 เป็นเมื่อวาน22/09/12 ตอนนี้ผมใช้น้ำมัน v power ตอนนี้ผมเหยียบคันเร่งได้ประมาณ130 หลังจากนั้นเหยียบคันเร่งได้แต่รถไม่วิ่งแล้วครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

alek

• คนคุ้นเคย
ลืมบอกไปครับ ก่อนหน้าจะเป็นแบบนี้ผมได้เติมน้ำมันที่บางจากครับ โซ95 ครับ 500ครับ เพราะน้ำมันจะหมด พอขับออกมาก็เริ่มสั้นเหยียบคันเร่งไม่ขึ้นครับ แต่ตอนนี้ใส่v powerแล้วก็ยังไม่หายครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

tonbabu

• แฟนพันธุ์แท้
อาการนี้ เบื้องต้น ถ้ารถสั่น ก็ คอยด์จุดระเบิด หัวเทียน ครับ  ถัดไปแอร์แมส หัวฉีด วาล์วไซโคล  ถ้าเกินกว่านั้นอาจจะต้องเปิดฝา วาล์ว อาจรั่วได้คับ

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
น่าจะหัวเทียน กับคอยล์ นี่ล่ะครับ แน่นอน ชัวร์
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

alek

• คนคุ้นเคย
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำพรุ่งนี้จะไปทำครับ

alek

• คนคุ้นเคย
วันนี้ผมไปซ่อมรถมาแล้วครับ ขอบคุณคุณยิ้มบางแสนมากเลยครับและคุณtonbabuครับ ตอนนี้เครื่องหายสั่นแล้วครับเหยีบยคันเร่งสบาย ขอบคุณครับ ผมโดนช่างบางคนทำมาไม่หาย โดนไปประมาณ 60000 ครับไม่หาย แถมยังทำของบางอย่างเสียด้วยครับ wave นี้ดีมากเลยครับ ผมจ่ายไปไม่กี่พันบาทครับหายด้วย แต่คนบางคนใช้waveนี้ไปในทางที่ผิดครับ ผมบอกได้เลยครับ waveนี้ดีครับดีมากด้วย มีอะไรค่อยช่วยเหลือกันครับ แต่ผมเสียความรู้สึกกะคนบางคนในเวปนี้ครับ แต่ชั่งมันเถอะเรื่องมันผ่านไปแล้วครับ แต่ก็ไม่ยากให้ใคร่โดนเหมือนผมครับ ถ้าใคร่ต้องการรู้ว่าหมายถึงอะไร โทรมาถามได้ครับ 086-8956888  ขอบคุณ คุณยิ้มและคุณtonbabuอีกครั้งครับ

TurnTAble

• ขาประจำ
ตกลงเป็นอะไรครับ เป็นประโยชน์กับผู้ที่มีปัญหาเดียวกัน

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
วันนี้ผมไปซ่อมรถมาแล้วครับ ขอบคุณคุณยิ้มบางแสนมากเลยครับและคุณtonbabuครับ ตอนนี้เครื่องหายสั่นแล้วครับเหยีบยคันเร่งสบาย ขอบคุณครับ ผมโดนช่างบางคนทำมาไม่หาย โดนไปประมาณ 60000 ครับไม่หาย แถมยังทำของบางอย่างเสียด้วยครับ wave นี้ดีมากเลยครับ ผมจ่ายไปไม่กี่พันบาทครับหายด้วย แต่คนบางคนใช้waveนี้ไปในทางที่ผิดครับ ผมบอกได้เลยครับ waveนี้ดีครับดีมากด้วย มีอะไรค่อยช่วยเหลือกันครับ แต่ผมเสียความรู้สึกกะคนบางคนในเวปนี้ครับ แต่ชั่งมันเถอะเรื่องมันผ่านไปแล้วครับ แต่ก็ไม่ยากให้ใคร่โดนเหมือนผมครับ ถ้าใคร่ต้องการรู้ว่าหมายถึงอะไร โทรมาถามได้ครับ 086-8956888  ขอบคุณ คุณยิ้มและคุณtonbabuอีกครั้งครับ

ไปโดนที่ไหนมาครับ บอกให้เพื่อนสมาชิกระวัง ก็จะเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์ต่อส่วนรวมครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
หนึ่งสังคมย่อมมีคนดีและคนเลวปะปนกันครับ อย่าไปคิดมาก เจอคนดีก็คบกันไปเจอคนเลวก็หลีกให้ห่างขอเพี่ยงแต่ว่าอย่าน้อยอกน้อยใจจนทำให้เสียโอกาศพบเจอคนดีๆๆการมีเพื่อนที่ดีถึงน้อยแต่ก็จะได้สิ่งดีๆๆมากครับ(อย่าน้อยใจครับ) :P
เก่า แต่ไม่แก่นะ

X-talize

มามิทติ้ง GT1 กันครับ งวดที่แล้วพี่สมชายมาสอนการใช้งานโปรแกรมล้วนๆ เต็มๆ แต่ผมไปไม่ทันอ่ะ O0
เฉาก๊วย

moo bangplee

เกิดอะไรขึ้นครับ ช่วยแนะนำด้วยเพื่อน ๆจะได้ระวังกันไว้นะครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
เจ้าของกระทู้ ขอความชัดเจนของเรื่องราวด้วยครับ เพื่อนๆ คาดเดาไปหลายทาง  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

alek

• คนคุ้นเคย
ผมไปทำที่สาย 4 มาครับ อะไรถ้าดีผมก็ชมและยกย่องครับ แต่ถ้าอะไรไม่ดีผมก็ประจาน หลอกลวงครับ  เพื่อไม่ให้คนอื่นโดนแบบผมครับ ผมไม่ได้โดนคนเดียวนะครับมีคนอื่นโทรมาคุยกะผมหลายคนครับ โดนแบบนี้มาหลายคนครับ ใคร่ที่อ่านแล้วช่วยบอกต่อกันไปด้วยนะครับ ผมถือว่าการหากินบนความทุกข์ของคนอื่นไม่เจริญหรอกครับ เวรกรรมมีจริงครับ สร้างภาพว่าตัวเองเก่งแต่ความทำจริงทำอะไรไม่เป็นเลยครับ เป็นเพียงแค่นายหน้าแล้วเอารถไปให้คนอื่นทำต่ออีกที่ครับ ผมขอร้องเถอะถ้าทำไม่เป็นอย่ามาหลอกลวงคนอื่นเลยครับ มันบาบครับ การหากินบนความทุกข์ของคนอื่น สร้างภาพสวยเหลือเกิน ถ้าใคร่อยากรู้อะไรเพิ่มโทรหาได้นะครับ 086-8956888 เพื่อไม่ให้โดนอย่างผมและคนอื่นๆอีกหลายคนครับ ก่อนจะเอารถไปให้ทำคิดราคาทำไม่เกิน30000 ต้นๆ หลังจากเอารถเข้าไปทำ กลายเป็น 60000 กว่าครับ แล้วไม่แจ้งให้ทราบด้วย คนอื่นก็โดนแบบนี้โทรมาคุยกะผมหลายคนครับ หลายคนเขาไม่กล้าพูดครับ แต่ผมไม่แคครับ ดีเราก็ชมยกย่อง ไม่เราก็ประจานครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ผมรอฟังต่อครับ O:-)

เพราะคิดว่าสมาชิกในนี้เกือบครึ่งหรือว่าเกินครึ่ง ได้เข้าทำที่นี่นะครับ เลยขอความกรุณาขอความชัดเจนอีกนิดนะครับ ขอบคุณครับ :-X :-X :-X

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

tom46

ผมอ่านดูว่าคล้ายๆกับบางท่านในเวปนะครับ

เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย ทั้งสองฝ่ายนะครับ เผื่อจะได้มีอะไรมาชี้แจงกันให้หายสงสัย ผมว่าระบุชื่อมาเลยดีกว่าครับ คนที่ถูกว่าบางทีเขาอาจจะมีเหตุผลอื่น มาอธิบายได้นะครับ

ลองดูครับ บางทีอาจจะมีการเข้าใจผิดกันก็ได้ครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

alek

• คนคุ้นเคย
ก่อนผมจะไปทำ ผมได้หาดูในเน็ตว่าที่ไหนดีครับ ผมดูแล้ว ผมจึงขับรถไปถามว่าอาการแบบนี้ค่าซ่อมไม่เกินเท่าไรครับ เขาก็บอกว่าไม่ 30000 ต้นๆครับ และรับประกันด้วยว่าหายครับ ผมไปทั้งหมดเกือบ 10 ครั้ง แต่ก็ไม่หาย จนไม่อยากไปแล้ว แล้วผมขอถามคุณ......... ไม่ว่าไปซ่อมที่ไหนหรือ 0 หากคุณซ่อมแล้วเกินจากราคาที่คุณประเมิน คุณจะต้องแจ้งให้ลูกทราบก่อนหรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่ผมได้จากคนอื่น เขาทำแบบนี้กับหลายคนครับ ขึ้นราคาโดยไม่ต้องแจ้งครับ ผมบอกว่าเครื่องผมสั่น ช่างที่อื่นเขาบอกว่าต้องเปลี่ยนปะเก็น แต่พอมาที่นี้เขาบอกว่าไม่ต้องเปลี่ยนปะเก็น ผมรับรองว่าหาย แต่ก็ไม่หายครับ ก่อนที่จะเปลี่ยนผมก็ถามแล้วหายแน่นอนะครับ เขาก็บอกว่าหายแน่นอน รับประกันด้วย แต่ครั้งสุดที่ผมไปเขาบอกว่าให้ผมไปเปลี่ยนมันจาก โซ91 เป็น โซ95แล้วมันก็จะหาย ผมก็เกิดคำถามในใจ แล้วที่คุณเปลี่ยนไปทั้งหมดมันคืออะไรครับ ทำมัยไม่บอกผมตั้งแต่ต้นหละครับ หลังจากวันนั้นผมไปเติม v power ก็ยังไม่หายครับ และหลังจากผมเอารถไปทำที่นั้นรถผมเริ่มเสียบ่อยมากเลยครับ ใคร่ไม่กล้าพูดผมไม่รู้ แต่ผมไม่กลัว ใคร่ดีผมยกย่องชมครับ ใคร่ไม่ดีผมก็ประจานครับ ใคร่จะเชื่อไม่เชื่อผมก็ไม่ว่า ผมเข้าใจการที่ผมออกมาพูดออย่างนี้มันไม่ดีต่อตัวผมเอง แต่ถ้าผมไม่พูดมันก็ไม่ใช่ตัวผมครับ ผมไม่ได้มาเพื่อทำร้ายใคร่ แต่ผมเพียงเพื่อต้องพูดความจริงเท่านั้น แต่ถ้าไม่ใช่เรื่องจริงก็ตอบโต้ได้ครับ ผมยินดีรับฟังหากมีเหตุผลเพียงพอกับสิ่งที่เขาทำ โตๆกันแล้วครับ ถึงผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถ แต่ผมทานข้าวนะครับ ถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มเติมโทรถามได้นะครับ 0868956888

alek

• คนคุ้นเคย
ผมยินดีรับฟัง ตอนแรกผมก็ไม่แน่ใจครับ แต่มีคนโทรมาคุยกะผม ว่าโดนคล้ายๆผมครับ ผมเลยมีความแน่ใจขึ้นครับ แต่ก็ยังยินดีรับฟังนะครับ คนเราทุกคนอยู่ในสังคม จะทำอะไรต้องรับฟังเหตุผลของคนอื่นด้วยถูกต้องมัยครับ ผมยินดีรับฟัง ผมจะรอฟังเหตุผลครับ ขอบคุณครับ

Sumate

ทำไมต้องราคา 6 หมื่น อ่านตามรายการที่ทำทั้งคันเลยคับ
รายการที่แจ้งให้ทำส่วนแรกคือ
1.ของเหลว ทั้งระบบราคาประมาณ 2 หมื่น
2.น้ำมันเครื่องหาย กะจะมีชุดวาลย์ระบายไอน้ำมัน
3.ระบบน้ำหาย ท่อน้ำโอริงต่างๆๆ
4.ช่วงล่างหน้าทั้งหมด 8 ชิ้น 16100 บาท

ทั้งหมดนี่ราคาก็ 4.7 หมื่น

ล้างเกียร์ด้วยเครื่อง+น้ำมันล้างเกียร์ #32 + น้ำมัน Dexron III สำหรับล้างเกียร์      
น้ำมันเกียร์ Dexron VI fully      
กรองน้ำมันเกียร์ GM5 A5S360R      
ปะเก็นเหล็กอ่างเกียร์ GM5 A5s360R      
น้ำยาหล่อเย็นหม้อน้ำแบบผสมเสร็จ ZIC super A จุดเดือด 125 องศา      
โอริงเปรียนปลายท่อน้ำ       
ชุดซ่อมแร็ก ZF      
ท่อจากกระปุกน้ำมันเพาเวอร์มาปั๊ม      
ท่อกลับเพาเวอร์จากแผงระบายความร้อนมากระปุกเพาเวอร์      
น้ำมันเพาเวอร์      
ท่ออากาศใหญ่เข้าท่อร่วมไอดี      
"วาลย์ปรับแรงดัน ( Pressure regulating valve) Part No. 11 61 7 501 566
"      
"ท่อระบายอากาศฝาวาลย์  ( Vent pipe ) Part No.11 61 1 432 559
"      
"ท่อระบายอากาศฝาวาลย์  ( Vent hose ) Part No. 11 15 1 437 641
"      
"ท่อระบายอากาศ ( connection line ) Part No. 11 61 7 504 535
"      
"ท่อระบาย ( Return pipe ) Part No. 11 61 7 504 536
"      
ท่ออากาศเข้าจากแอร์แมสมาท่อร่วม ท่อใหญ่ 029      
สายคันเร่ง M52tu      
ปีกนกอี46  323      
บูชปีกนก อี46 323      
กันโครงหน้า อี46 323      
ลูกหมากคันส่งแร็ก อี46 323   

รายการทั้งหมด 47890 บาท
ค่าวินส่งของ 300 บาท
ค่าแรง 2400 บาท
รวมบิลนี้ 4 รายการแจ้งซ่อม 50680 บาท
จ่ายมา 40000 บาท เพื่อนำไปสั่งซื้ออะไหล่

บิลชุดนี้ส่งอีเมลให้ดูทั้งหมด และลูกค้าได้จ่ายค่าอะไหล่มาก่อนที่จะทำงานคับ

เพราะนั้นแย้งได้เลยว่า การที่โทรคุยกันและบอกอาการว่าเป็นแค่นี้ การประเมินราคาก็จะน้อย
แต่เมื่อมีการตรวจเช็คแล้ว ราคาประเมินจะสูงขึ้น และเราต้องส่งให้ดูก่อนหรือแจ้งก่อน เพื่อจะได้เบิกเงินมาซื้ออะไหล่

ทางอู่เวลาทำงาน หลังจากเช็คแล้วว่ารถเป็นอะไร จะประเมินราคาให้ดู และต้องเบิกเงินค่าของลูกค้าไปซื้อของ
เพราะนั้นต้องรู้แล้วว่าราคาเท่าไหร่ จึงจ่ายเงินไปสั่งซื้ออะไหล่ได้คับ

นี่คือบิลชุดแรก
ไม่มีรายการ เกี่ยวกับคอลจุดระเบิด หรือลูกรอกที่มีเสียงดังทั้งหมด

และทุกๆๆคนที่เข้าไปก็รู้ว่าอู่อยู่ที่ กระทุ่มล้มซอย 9 ( มี 1 กระทู้ที่คุณผู้หญิงเขามารอรับรถในอู่แล้วไม่มีที่นั่ง นั่นล่ะคับ นี่คือยืนยันว่ามีอู่จริง )   

ตัวแทนสินค้าออนไลน์ จากญี่ปุ่น รับสั่งตัดทั้งคันมาลงระบบใหม่/หัวตัด/เครื่อง/เกียร์/วิเคราะห์ระบบ E46 ด้วย GT1 Tel.088-856-8506 สุเมธ

Sumate

บิลชุดที่ 2 คับ
สายคันเร่ง M52tu      
ฮาร์ทโครมแกนแร๊ก ( ซ่อมแร็กรั่ว )      
ซ่อมโช๊คคู่หน้า      
เบ้าโคอลูมิเนียมคู่หน้า      
ยางกันกระแทกโช๊คคู่หน้า      
ยางกันฝุ่นโช๊คคู่หน้า      
ยางกันฝุ่นลูกหมากคันส่ง+แร๊ก      
ตั้งศูนย์หน้า - หลัง (แคมเบอร์ )      
ราคารวมอะไหล่ 11430 บาท
ค่าวินส่งของ 300 บาท
ค่าแรง 1200 บาท
รวม 12930 บาท
จะเห็นว่ามีเกี่ยวกับระบบพวงมาลัยเพาเวอร์ที่รั่ว โช๊คด้วยทั้ง 4 ต้น เบ้าโช๊ค

ยังไม่ได้ทำในเรื่องคอลจุดระเบิด และ ลูกรอกที่มีเสีบงดังเลย คือสรุปว่ายังไม่ได้ทำในรายการนั้น
ตัวแทนสินค้าออนไลน์ จากญี่ปุ่น รับสั่งตัดทั้งคันมาลงระบบใหม่/หัวตัด/เครื่อง/เกียร์/วิเคราะห์ระบบ E46 ด้วย GT1 Tel.088-856-8506 สุเมธ

Sumate

รวมรายการทั้ง 2 บิล
คือยอด ใบที่ 1
50680 บาท

ยอดรวมบิลที่ 2
12930 บาท

รวมทั้งหมด 63610 บาท
จ่านมาให้ทางอู่ทั้งหมด 53610 บาท
ค้างจ่าย 10000 บาท

ทางเราก็ยอมให้รับรถไปก่อน

ส่วนเรื่องที่มีปัญหาคือ
1.กรณีแร็กที่มีปัญหามานั้น คือรั่วมาทั้งระบบต้องเติมน้ำมันเพาเวอรืและใช้งาน อันนี้คือตัวแร๊กรั่วเป็นรอยเราต้องส่งฮาร์ทโครม และมีปั๊มเพาเวอร์เสียเพิ่ม ก็ให้ลูกค้าออกเงินสั่งซื้อปั๊มเพาเวอร์มาให้เราเปลี่ยน
แล้วเรื่องนี้ก็จบไป
2.เรื่องที่ 2 มีเสียงดังที่หน้าเครื่อง ให้ช่างไปดูที่บ้านว่าอันตรายไหม เขาไม่กล้าที่จะขับขี่ แล้วลูกค้าก็ไปซ่อมอู่นอก เปลี่ยนลูกรอก

3. เครื่องเดินไม่เรียบ เราใช้เครื่องวิเคราะห์จับค่าการเดินเรียบแล้ว มันอยู่ในค่า 0 และติดลบ และมีอยู่ 1 สูบขึ้นมาประมาณ 1 กว่าๆๆ
ก็สรุปว่า จะเป็นที่คอยจุดระบเิดเสียไม่ได้ เราก็ไม่กล้าที่จะเปลี่ยน เพราะราคามันจะสูงขึ้นไปอีก แล้วมันไม่ได้เสียเลยแค่เสื่อม

alek

• คนคุ้นเคย
ok ผมเข้าใจตรับ แต่วันก่อนที่ผมจะเอารถไปทำ ผมได้ขับรถไปให้พี่ดูก่อนล่วงหน้าหนึ่งวัน ถูกต้องมัยครับ และก็ให้พี่ตีราคาประเมินว่าเท่าไร ถุกต้องมัยตรับ พี่ก็ตีราคามาให้ผมที่ 30000 ต้นๆ ถูกต้องมัยครับ ผมก็เลยว่าถ้าอย่างนั้นพรุ่งนี้มาทำเลย ถูกต้องมัยครับ วันรุ่งขึ้นผมไปทำ ผมรอจนถึงกลางคืน แล้วพี่ก็ทำบิลมาให้ 40000 กว่า ถูกต้องมัยครับ
ผมถือ ok เกินนิดหน่อยคงไม่เป็นไรหรอกนะ แล้วผมก็กลับบ้าน พอมาอีกวันนึง ผมไปเอารถตอนกลางคืน บิลกลายเป็น 60000 กว่า ถูกต้องไม่ครับ แล้วผมขอถามนิดนึงครับ
ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น พี่ไม่่ต้องแจ้งให้ลูกค้าทราบหรือครับ พอเข้าไปแล้วจะคิดเพิ่มเท่าไรก็ได้หรือ แล้วอะหลั่ยที่พี่เปลี่ยนไป เครื่องรถของผมหายสั้นหรือครับ แล้วอลั่ยที่เปลี่ยนให้ผมมันคืออรัยครับ มันจำเป็นตัองเปลี่ยนมัยครับ หรือมันถึงกำหนดที่จะต้องเปลี่ยนแล้ว ใช้ต่อไปไม่ได้อีกหรือครับ แต่ถ้าผมรู้ว่า 60000 กว่าผมคงเข้า 0 ไปแล้วพี่ และเครื่องสั้นพี่ก็ไม่หายครับ พี่บอกผมอย่างไรครับพี่ พี่่บอกให้ผมไปเปลี่ยนน้ำมันที่เติม จาก โซ 91 เป็น โซ 95 ดังนั้นเพื่อนของผมเลยถามผมว่า แล้วที่อลั่ยที่เปลี่ยนไปทั้งหมดคืออะไร ทำมัยต้องเปลี่ยนด้วย
ถ้าบอกผมตั้งแต่ต้น ว่าให้เปลี่ยนน้ำมันที่เติมจาก โซ 91 เป็น โซ 95 ตั้งแต่ต้น ก็ไม่จำเป็นต้องเสียตังค์ขนะนี้ แต่แล้วผมก็ไปเปลี่ยนการเติมน้ำมันตามที่พี่บอก มันก็ไม่หายครับ ผมไปหายพี่กี่รอบแล้วครับ ผมไม่ได้จะว่าพี่นะครับ แต่การทำงาน ที่เป็นมืออาชีพ เขาทำกันไม่น่าจะเกิน 2 ครั้ง หรืออย่างมากแล้วไปเกิน 3 ครั้งครับ(แต่ถ้ามืออาชีพจริงครั้งเดียวครับ) แต่นี้ผมไปทำไม่รู้กี่ครั้งแล้ว จนผมบอกเพื่อน ครู่ไม่อยากไปแล้ว
หลังผมไปรับรถมาในคืนนั้น ผมขับรถออกจากอู่พี่ประมาณ 20 นาที่ ปั้มลมพาวเวอร์ผมเสียพ่วงมาลัยแข็ง มันเกิดจากอะไรครับ ก่อนหน้าที่ผมจะมาทำกะพี่ก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลยครับ ผมต้องเสียตังค์ค่าปั้มอีกครับ หลังจากอีก 2 หรือ 3 วัน ประมาณนี้ครับ รถของผมน้ำมันเกี่ย เข้าหม้อน้ำ พี่ก็ให้ผมเข้ามาเพื่อเปลี่ยน ออยเกีย อีกครับ ผมก็ต้องเสียตังค์อีกครับ แล้วหลังจากคืนนั้นผมก็เอารถกลับไป กลางคืนผมก็เอากลับไปมันดึกครับผมไม่สามารถเช็ดรถได้ ผมก็ขับรถกลับบ้าน ตื่นเช้ามา star เครื่องมีเสียงดังตรงหน้ารถครับ ผมก็โทรหาพี่แล้วบอกอาการไป พี่ก็บอกให้ผมเอารถมาเดี๋ยวจะดูให้ แต่ผมบอกว่าผมไม่กล้าขับหรอกครับ กล้วรถจะพัง พี่ก็บอกว่าพี่ช่วยส่งคนมาดูหน่อยขับไปไม่ได้หรอกครับ และคนของพี่ก็มา แล้วบอกผมว่ารถผมพี่ อะไรเสียผมก็จำไม่ได้แล้วเสียอีกแล้วครับท่าน ผมก็เลยว่าเออะ มันคืออรไรแล้ว ไม่ค่อยชอบมาพากลแล้วนะ ผมก็เลยบอกไปว่า อย่างนั้นก็ไม่ต้องซ่อมก่อนครับ และแล้วหลังจากนั้นประมาณ 10 นาที่ ผมก็ขับรถไปหน้าหมู่บ้าน ไปให้ร้านหน้าหมู่ดูให้ เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนลูกลอกหายแน่นอนครับ และแล้วผมก็ไปเปลี่ยนแล้วก็หายครับ (ผมก็เลยโทรไปถามพี่ว่า ทำมัยพี่ทำกันอย่างนี้ครับ คนของพี่บอกเป็นที่อะไรผมจำไม่ได้แล้วครับ แต่ไม่ใช่ที่ผมไปเปลี่ยนมาครับ) ผมขอถามจริงนะครับว่า ถ้าเป็นมืออาชีพ มันจะเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ขึ้นเปล่าครับ ตั้งแต่ผมไปร้านพี่มารถผมเสียอะไรต่อมิอะไรมากมายเลย ซึ่งก่อนนี้มันไม่ค่อยเป็นครับ ผมก็เลยตั้งคำถามให้ตัวเองครับ ว่ามันเกิดอะไรขึ้นกะรถผม สุกท้ายนี้ผมขอให้พี่คิดดูครับว่าสิ่งที่ทำลงไป มันถูกต้องหรือเปล่าครับ เพราะผมรับฟังมาจากคนอื่นใน เวป นี้ด้วย ว่าเขาก็เคยโดนแบบผมด้วยครับ แต่เขาไม่กล้าออกมาพูดครับ เขาไม่อย่ากมีปัญหาครับ แต่มันผิดกะผมครับ ใคร่ดีผมยกย่อง ใคร่ไม่ดีผมประจานครับ
ถ้าในสิ่งที่ผมพิมพ์มาไม่ตรง ก็ตอบกลัยมาได้นะครับ ผมอยากจะทะเลาะหรอกครับ แต่ผมไม่อยากให้มันเกิดขึ้นกะใคร่อีกครับ คนเขาเดือดร้อนมาครับ น่าจะได้สิ่งที่ดีกลัยไปครับ  สิ่งทั้งหมดนี้ไม่เกี่ยวกะ เวป นะครับ เวป นี้ดีมากและมากๆๆ ที่ค่อยใช้เหลือกันครับ ขอบคุณ เวปนี้ด้วยนะครับ

alek

• คนคุ้นเคย
ขอทำงานก่อนนะครับ ถ้ามีเวลาจะมาตอบตามที่พี่บอกมาครับ ผมprint ไว้แล้วครับ แต่ตอนนี้ผมขอทำหน้าที่ของตัวเองก่อน

tom46

ดีครับ ค่อยๆชี้แจงกัน เข้าใจผิดกันตรงจุดไหน จะได้หายค้างคากัน นับถือทั้งคู่ครับ  :-X

alek

• คนคุ้นเคย

ตอบ ข้อ 1.บอกผมราคาถ่ายของเหลว 17,000 ครับ
           2.น้ำมันเครื่องผมหาย ไม่ได้หายครับ ปกติดีครับ มั่วหรือเปล่าครับ ไอ้ที่หายนะ คือน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ครับ เพระมันรั่วผมเลยไปทำ ซ่อมแร็ตครับ
           3.น้ำหม้อน้ำผมหาย ไม่ได้หายครับ ปกติดีครับ มั่วอีกแล้วครับ ก่อนที่จะมาทำที่นี่ผมไปเปลี่ยนหม้อพัก หม้อน้ำมาเรียบร้อยแล้ว มั่วอีกแล้วครับ ให้ข้อมูลตรง
              หน่อยครับ
           4.ช่วงล่างหน้า ok ถูกต้องครับ

ส่วนของที่เปลี่ยนไปคืออะไรครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับขอความชัดเจนหน่อยครับ มันช่วยให้เครื่องผมหายสั้นหรือเปล่าครับ
            บอกผมประกันก่อนจะทำหายแน่นอน ผมเห็นเครื่องยังไม่หายสั้นเลย รับประกันครงไหนครับ
            ถึงผมไม่เป็นเรื่องรถ แต่ก็พอคิดได้ครับ ราคาประเมิน กับ ราคาทำ ทำมัยมันต่างกันราวฟ้า กะ นรก เลยครับ อันนี้ไม่ได้ผมคนเดี่ยวที่โดนนะครับ มีคนอื่นๆๆๆๆ
            ด้วยที่เขาโดน เขาโทรมาคุยกะผมครับ
            ส่วนเรืองที่บอกว่าราคาคุยทางโทรศัทพ์ กับ ราคาหน้างานมันจะต้องแพงกว่าอยู่แล้ว ผมเข้าใจครับ แต่วันนั้น ผมขับรถไปหาพี่เลยนะครับ พี่ยังให้ลูกน้องของพี่นั่ง
            รถผมไปรองฟังเสียงรถเวลาเลี้ยวมันจะดังและเครื่องสั้นเลยครับ ว่ามันเป็นอะไรบ้างครับ นี้หรือครับที่พี่บอกว่าโทรคุยอย่างเดี่ยว ผมเอารถไปให้พี่เช็ดก่อนไม่ใช่
            หรือครับ
             อย่างงัยผมขอความชัดเจนด้วยนะครับ ของที่พี่เปลี่ยนไปมันเกี่ยวอะไรกับเครื่องสั้นครับ ตกลงพี่ทำงานเป็นหรือเปล่าครับ ผมไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ แต่อยากรู้   
             ความจริงครับว่า เงินที่ผมเสียไปมันทำให้เครื่องผมหายสั้นหรือเปล่าครับ

พี่รู้หรือเปล่าทำมัยผมถึงไม่ถามพี่ตั้งแต่วันแรก ผมต้องรอเวลามาเป็นเดือนเพราะผมต้องเช็คข้อมูลพี่ก่อนครับ ว่าสิ่งที่พี่ทำไปมันเป็นความผิดพลาด หรือความ
             ตั้งใจหรือไม่รู้เรื่อง มีคนเขาโดนแบบผมมาหลายคนแล้วครับ ผมเลยมีความมั่นใจว่า นี่ไม่ใช่ความผิดพลาดครับ

หากตรงไหนไม่เป็นความจริงกรุณา โต้แย้งได้นะครับ

yo-e46

ยังไงอะไรไม่เคลียร์ยังไงค่อยๆชี้แจงกันนะครับ ผมเป็นกำลังใจให้คับผม ^^

alek

• คนคุ้นเคย
ขอบคุณสำหรับกำลังใจ ที่ทุกคนมีให้นะครับ ผมไม่ได้ชวนทะเลาะ แต่ผมต้องการเหตุผลที่เป็นความจริงครับ และเพื่อไม่ให้ใคร่โดนอย่างผมอีกครับ เพราะมีคนโดนแบบผมและโทรมาเล่าให้ผมฟัง แบบลักษณเดี่ยวกันเลยครับ

alek

• คนคุ้นเคย
ถ้ามีเวลา กรุณาตอบด้วยครับ ทุกอย่างจะได้เคลียรครับ ทุกคนรอฟังอยู่ครับ ขอที่เป็นเรื่องจริงนะครับ

OaTt