ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนปั้มติกแล้วไม่หายครับ  (อ่าน 5981 ครั้ง)

Golfrp2

• คนคุ้นเคย
เปลี่ยนปั้มติกแล้วไม่หายครับ
« เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 22:51:05 »
คือผมซื้อe46มือสองมาครับเครื่องm52+54 เจ้าของเกาติดแก๊ส energy-reform ตัวtop มีอยู่วันนึงจะขยับรถสตาร์ทแช่ยาวๆไม่ติดสตาร์ทอีกทีติด มาอีกวันนึงสตาร์ทแช่ยาวๆหลายครั้งก็ไม่ติด หาขอมูลจากในเว็ปเลยคิดว่าเป็นที่ปั้มติกก็เลยไปซื้อของvdoมาเปลี่ยนก็ไม่หายครับ เอาปั้มติกไปจี้กับแบตปั้มก็ติด ดูฟิวส์ปุ้มติกก็ไม่ขาด คิดว่าน่าจะเป็นที่รีเลย์ปั้มติก แต่ผมไม่รู้ว่ารีเลย์ปั้มติกอยู่ตรงไหน รบกวนพี่หน่อยครับว่ารีเลย์ปั้มติกอยู่ตรงไหนครับ ตอนนี้ต้องสตาร์ทด้วยแก๊สถึงติดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2015, 22:52:51 โดย Golfrp2 »

ooooatooo

• บุคคลในตำนาน
    • http://www.clube46.com
Re: เปลี่ยนปั้มติกแล้วไม่หายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 23:03:28 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คือผมซื้อe46มือสองมาครับเครื่องm52+54 เจ้าของเกาติดแก๊ส energy-reform ตัวtop มีอยู่วันนึงจะขยับรถสตาร์ทแช่ยาวๆไม่ติดสตาร์ทอีกทีติด มาอีกวันนึงสตาร์ทแช่ยาวๆหลายครั้งก็ไม่ติด หาขอมูลจากในเว็ปเลยคิดว่าเป็นที่ปั้มติกก็เลยไปซื้อของvdoมาเปลี่ยนก็ไม่หายครับ เอาปั้มติกไปจี้กับแบตปั้มก็ติด ดูฟิวส์ปุ้มติกก็ไม่ขาด คิดว่าน่าจะเป็นที่รีเลย์ปั้มติก แต่ผมไม่รู้ว่ารีเลย์ปั้มติกอยู่ตรงไหน รบกวนพี่หน่อยครับว่ารีเลย์ปั้มติกอยู่ตรงไหนครับ ตอนนี้ต้องสตาร์ทด้วยแก๊สถึงติดครับ

ไปเช็คที่ร้านแก๊สครับ เค้าอาจจะตัดปั๊มติ๊กเร็วไป เลยไม่ติด น่าจะง่ายกว่าครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Golfrp2

• คนคุ้นเคย
Re: เปลี่ยนปั้มติกแล้วไม่หายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 00:00:57 »

ไปเช็คที่ร้านแก๊สครับ เค้าอาจจะตัดปั๊มติ๊กเร็วไป เลยไม่ติด น่าจะง่ายกว่าครับ

แต่ผมใช้มาประมาณเดือนนึงแล้วนะครับพึ่งมาเป็น

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 06:22:16 »
เอาคอมอ่านดูก่อนครับ บางทีอาจเป็นพวก sensor เพลาข้อเหวี่ยง ก็ได้ครับ หาอู่เอาคอมเช็คก่อนดีกว่าครับ

ส่วนที่ว่าเป็น เครื่อง M52+54 นี่เป็นอย่างไรหรือครับ ฝา M52 ท่อนล่างจาก M54 หรือ ไส้ใน M54 ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

SOMNUK

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323ia M52TU
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 07:47:41 »
 แล้วทำไมไม่สตาร์ทเครื่องด้วยระบบแก๊สดูก่อนล่ะครับว่าสตาร์ทติดไหม
ถ้าสตาร์ทติดได้ ตัดระบบไฟจุดระเบิดไปได้เลย เหลือระบบเชื้อเพลิงล้วน
แต่ถ้าแก๊สก็สตาร์ทไม่ติด ก็ไปทางเช็คระบบไฟจุดระเบิด ทีนี้ก็ง่ายขึ้นแล้ว
พอเดาได้เลยว่าเป็นสาเหตุจากอะไร
-น้ำมัน ปั๊มติ๊กเปลี่ยนแล้ว เรกกูเรเตอร์ เช็คหรือยัง ไฟไประบบปั๊มหรือเปล่า
-ไฟ ไฟแรงสูงมีไฟไปคอยล์แต่ละตัวหรือเปล่า ทั้งหมดมันมีวิธีเช็คคร่าวๆ
แต่ตอนนี้ ลองสตาร์ทเครื่องด้วยระบบแก๊สดูก่อนครับว่าสตาร์ทติดหรือเปล่า
 :-*

Komsak

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 08:23:44 »
รีเลย์ปั๊มติดอยู่ในฝากระโปงหน้ารถด้านซ้าย
เป็นกล่องสีดำต้องเปิดออกถึงจะเห็นครับ แต่ผมก็ไม่ทราบว่าตัวไหน มันมีหลายตัวครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 08:50:57 »
ผมไม่รู้ว่า ถ้าหาอะไรจิ้มวาล์วลูกศรที่รางหัวฉีด แล้วให้ใครไปสตาร์ทให้ มันสามารถเช็คได้มั้ยอ่ะครับ ว่าน้ำมันเบนซินขึ้นมาที่รางหัวฉีดหรือเปล่า(แต่ระวังน้ำมันเบนซินจะพุ่งนะครับ)  ถ้าน้ำมันขึ้นก็แสดงว่ารบบปั๊มติ๊กปกติ ถ้าน้ำมันไม่ขึ้น ก็เอามิเตอร์วัดว่าไฟไปเลี้ยงปั๊มติ๊กหรือเปล่า

Golfrp2

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:11:30 »
แล้วทำไมไม่สตาร์ทเครื่องด้วยระบบแก๊สดูก่อนล่ะครับว่าสตาร์ทติดไหม
ถ้าสตาร์ทติดได้ ตัดระบบไฟจุดระเบิดไปได้เลย เหลือระบบเชื้อเพลิงล้วน
แต่ถ้าแก๊สก็สตาร์ทไม่ติด ก็ไปทางเช็คระบบไฟจุดระเบิด ทีนี้ก็ง่ายขึ้นแล้ว
พอเดาได้เลยว่าเป็นสาเหตุจากอะไร
-น้ำมัน ปั๊มติ๊กเปลี่ยนแล้ว เรกกูเรเตอร์ เช็คหรือยัง ไฟไประบบปั๊มหรือเปล่า
-ไฟ ไฟแรงสูงมีไฟไปคอยล์แต่ละตัวหรือเปล่า ทั้งหมดมันมีวิธีเช็คคร่าวๆ
แต่ตอนนี้ ลองสตาร์ทเครื่องด้วยระบบแก๊สดูก่อนครับว่าสตาร์ทติดหรือเปล่า
 :-*
สตาร์ทด้วยแก๊สติดครับ ตอนนี้ไฟไม่มาที่ปลั๊กปั้มติ้กครับ ฟิวส์ไม่ขาด รีเลย์ไม่เสีย งงเลยครับช่างบอกน่าจะเป็นที่กล่องแก๊สพังมันตัดไม่ให้ปั้มติ๊กทำงาน ต้องให้ร้านแก๊สดูครับ ที่เจ้าของเก่าติดมาเป็น energy reform advanced obd ที่ต่างจังหวัด ผมเข้าร้านแก๊สที่กทม.ได้ไหมนิอิอิ

ball_beatles

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:44:34 »
มันจะมีรีเลย์ตัดปั๊มติ๊กอีกตัวนึง สำหรับระบบแก๊ส อาจเสีย แบบนี้ปัญหาเล็กbasic หาอู่ไว้ใจได้ก็พอครับ

Golfrp2

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 10:42:18 »
มันจะมีรีเลย์ตัดปั๊มติ๊กอีกตัวนึง สำหรับระบบแก๊ส อาจเสีย แบบนี้ปัญหาเล็กbasic หาอู่ไว้ใจได้ก็พอครับ
ขอบคุณครับ อิอิ ;)

SOMNUK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 18:00:21 »
รีเลย์ตัดปั๊มติ๊ก ตัวแสบ  เก็บแอบกันจนหาไม่เจอ

SOMNUK

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 18:04:09 »
ลืมตอบ
เปิดฝาใต้เบาะดูครับถ้าเห็นมีสายไฟนอกเหนือจากของBMW อยู่ให้เปิด
ฝาครอบปั๊มดู หรือไล่ตามสายไฟชุดนั้นไป ตรงที่ตัดต่อ เอาที่ตัดแยกไว้
ต่อกลับคืนที่เดิมก็เท่ากับไม่ได้ผ่านรีเลย์ตัดปั๊มแล้ว เมื่อเครื่องติดได้ค่อย
หาทางแก้ไข จะให้ช่างแก๊สเปลี่ยนรีเลย์ให้หรือถ้าหาเจอก็เปลี่ยนเองได้
เลยรีเลย์ตัดปั๊มติ๊ก
 ^-^

Golfrp2

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 22:38:26 »
ลืมตอบ
เปิดฝาใต้เบาะดูครับถ้าเห็นมีสายไฟนอกเหนือจากของBMW อยู่ให้เปิด
ฝาครอบปั๊มดู หรือไล่ตามสายไฟชุดนั้นไป ตรงที่ตัดต่อ เอาที่ตัดแยกไว้
ต่อกลับคืนที่เดิมก็เท่ากับไม่ได้ผ่านรีเลย์ตัดปั๊มแล้ว เมื่อเครื่องติดได้ค่อย
หาทางแก้ไข จะให้ช่างแก๊สเปลี่ยนรีเลย์ให้หรือถ้าหาเจอก็เปลี่ยนเองได้
เลยรีเลย์ตัดปั๊มติ๊ก
 ^-^
เจอแล้วครับรีเลย์เสีย555  ;)

จรูญ

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 18:00:54 »
 รบกวนถามครับที่ว่ารีเลย์เสียเนี่ยรีเลย์ปั๊มแก๊ซรีเลย์ Start ครับ

SOMNUK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 22:04:37 »
รบกวนถามครับที่ว่ารีเลย์เสียเนี่ยรีเลย์ปั๊มแก๊ซรีเลย์ Start ครับ
น่าจะเป็นรีเลย์ตัดปั๊มติ๊ก เป็นอุปกรณ์ของระบบแก๊ส เอาไว้ตัดการทำงานของปั๊มติ๊กเมื่อระบบแก็สทำงาน ครับ