ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาหน่อยครับพี่ๆความร้อนขึ้น  (อ่าน 2135 ครั้ง)

อริส

• ขาประจำ
อาการคือติดเครื่องเปิดแอร์วิ่งวนๆในบ้านจอดสักพักความร้อนค่อยๆขึ้รจนถึงขีดแดงแต่พอเร่งเครื่องรึกดคันเร่งแช่ไว้สักพัักความร้อนลงมาที่ครึ่งนึงครับเกิดจากไรครับขอบคุรครับ :'(

totochang

• ขาประจำ
Re: รบกวนปรึกษาหน่อยครับพี่ๆความร้อนขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 11:38:19 »
ตรวจเช็ค termostat , tempsensor(ด้านหน้าซ้ายด้านล่าง),พัดลม

อริส

• ขาประจำ
Re: รบกวนปรึกษาหน่อยครับพี่ๆความร้อนขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 13:48:25 »
ที่เสียบอยู่ที่ท่อยางน้ำด้านล่างออกจากหม้อน้ำเข้าวาวน้ำปะครับ..ขอบคุณครับ

อริส

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 17:01:00 »
เซนเซอร์ตัวนี้ทำน่าที่อะไรหรอครับ...พอดีน้ำดันด้วยครับ

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 22:42:11 »
เซ็นต์เซอร์วัดอุณหภูมิ  น้ำดันเช็คtermostat(วาล์วน้ำครับ)อยูด้านหน้าใต้วาโนสติดกับพัดลม ขออนุญาตเจ้าของภาพนะครับยืมภาพมาให้เห็นหน้าตาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2017, 22:48:51 โดย totochang »

อริส

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 00:34:54 »
ขอบคุณครับ.เช็คข้างนอกวาวน้ำเปิดแต่ใส่ไปเหมือนไม่เปิดเลยคัฟท่อน้ำแข็งจนดันครับ...(วาวน้ำไม่เสียแต่ไม่เปิดทำไงครับ)ขอบคุณครับ ???

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 10:23:39 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณครับ.เช็คข้างนอกวาวน้ำเปิดแต่ใส่ไปเหมือนไม่เปิดเลยคัฟท่อน้ำแข็งจนดันครับ...(วาวน้ำไม่เสียแต่ไม่เปิดทำไงครับ)ขอบคุณครับ ???

วาล์วไม่เสียแต่ไม่เปิด  //// อันนี้เป็นอย่างไงครับ วาล์วน้ำ มันต้องเปิดตามอุณหภูมิสิครับ ถ้าไม่เปิด ก็น่าจะต้องเสียนะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 19:59:32 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

วาล์วไม่เสียแต่ไม่เปิด  //// อันนี้เป็นอย่างไงครับ วาล์วน้ำ มันต้องเปิดตามอุณหภูมิสิครับ ถ้าไม่เปิด ก็น่าจะต้องเสียนะครับ
แบบนี้เปลี่ยนครับ วาล์ว จะเปิดเมื่อได้รับความร้อนในระดับนึง ดูวิธีเทสจากยูทูปครับ

อริส

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 02:33:10 »
ผมต้มวาวล์น่ำเดือดยังไม่เปิดเลยคัฟเลยใช่วิธีปล่อยไฟฟ้าเข้าตามปลั้กมันเปิดอะคัฟ.....มันมีตัวสั่งงานหรือตัวควบคุมอื่นไหมคัฟทำไมมีปลั้กไฟ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 22:00:38 »
ปลั๊กตรงนั้นมันเป็นเซ็นเซอร์นี่ครับไม่ใช่ป้อนไฟไปสั่งเปิดปิดครับ. วาล์วน้ำใช้ความร้อนอย่างเดียวพอร้อนถึงมันก็เปิดเอง

ส่วนตัวผมเองพอใช้ไปได้ซักระยะหนึ่ง ผมจะเปลี่ยนทิ้งเลยครับ เพราะไม่รู้ว่ามันจะเสียเมื่อไหร่

SOMNUK

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323ia M52TU
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 23:11:39 »
ผมต้มวาวล์น่ำเดือดยังไม่เปิดเลยคัฟเลยใช่วิธีปล่อยไฟฟ้าเข้าตามปลั้กมันเปิดอะคัฟ.....มันมีตัวสั่งงานหรือตัวควบคุมอื่นไหมคัฟทำไมมีปลั้กไฟ
ต้องดูระยะเวลาด้วยเมื่อเอาไฟเข้าแล้ว ใช้เวลาไม่นานมากนักวาล์วก็เริ่มเปิด
และดูด้วยว่าวาล์วเปิดได้มากน้อยแค่ไหนครับ ขึ้นอยู่กับขนาดสายไฟด้วยนะครับ

อริส

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 07:43:23 »
าวล์สั่งงานด้วยไฟฟ้าหรอคัฟ...รับมาจากเซนเซออุณภูมิน้ำสั่งไปที่สมองให้ปล่อยไฟมาที่ปลั้กปะคัฟ...ขอบคุณคัฟผิดถูกชี้แนะหน่อยคัฟ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 23:36:39 »
อ้าวจริงสิ สายไฟตรงนั้นคือป้อนไฟให้วาล์วมันเปิดเหรอครับ ผมนึกว่าเซ็นเซอร์ความร้อนนะนั่น. แสดงว่าผมเข้าใจผิดมาตลอด