ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเกียร์ คะ  (อ่าน 5024 ครั้ง)

masanori

• มือใหม่หัดขับ
  • *
สอบถามเรื่องเกียร์ คะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 12:24:20 »
รถ e46 ขึ้นไฟ เครื่องหมายตกใจในรูปเฟือง ข้างๆ เครื่องหมายเกียร์ บนหน้าปัด คะ
ที่ร้าน เข้าคอมเช็ค ทางร้านแจ้งว่า เกียร์ 4 เสีย
ทางร้าน ลองเปลี่ยน airmass แล้วคะ แต่ยังมีไฟโชว์
ทางร้านเลยนะนำ ให้เปลี่ยนเกียร์ มือ 2 เชียงกง คะ
ขอคำปรึกษาพี่ๆ ในคลับ ว่า ควรทำอย่างไร ดีคะ
และ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ คะ
แนะนำด้วยคะ
ปล. รถติดแก๊ส นะคะ
 :'( ::cry4:: :'(

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: สอบถามเรื่องเกียร์ คะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 19:38:03 »
งง ตรงแจ้งว่าเกียร์ เสีย แต่เปลี่ยน แอร์แมส ไปก่อนนี่ละครับ

เกียร์ at ผมเคยลองทำมาแล้ว ผมก็ว่าไม่ค่อยดีเท่าไร คือ ไม่ใช่ว่ามันซ่อมไม่ได้ มันซ่อมได้แต่แพง และต้องเสี่ยงกับช่างที่ทำไม่เป็น หรือ ทำเป็นแต่ชุ่ยอีก ส่วนที่ว่า ขึ้นเกียร์ 4  เสียก็เป็นได้สองอย่าง ผ้าคลัชไหม้ หรือ ปั๊มน้ำมันเกียร์เสีย แต่การทำมันยุ่งยาก

ส่วนของมือสองโชคดีก็จบทีเดียว โชคไม่ดีก็หลายทีหน่อย

ก็ต้องลองชั่งใจดูครับว่าจะซ่อมหรือเปลี่ยนของมือสองเอา

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

nophadol patthamadilok

• ขาประจำ
Re: สอบถามเรื่องเกียร์ คะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 01:47:46 »
ของผมเพิ่งลงชุดวาง เครื่อง 330 เกียร์ออโต้ ช่างลองวิ่งอยู่ 1-2 วัน ก็ส่งรถให้ผม เจออทการบบเดียวกันเลยครับ ไฟเฟืองเกียร์โชว์บนหน้าปัด ขับได้ ตอนออกตัวเหมือนออกรถด้วยเกียร์สอง แต่ปลายไหลดี ช่างลองใช้คอมจับ ก็ขึ้นว่า วาล์วเกียร์4 มีปัญหา ลองรื้อดูก็ไม่ใช่. ใช้เวลาไล่แทบจะทุกส่วนของเกียร์ ก็พบว่าเกียร์ค่อนข้างใหม่ทีเดียว จนสุดท้ายลองเปลี่ยน ECU เกียร์ แจ๊กพอต!!! หายเลย สงสารช่างมาก เสียเวลาหลายวัน
พอดียังอยู่ในประกันวางเครื่อง เลยไม่ทราบราคา ECU เกียร์นะครับ (ของคุณ Masanori อาจมาจากสาเหตุอื่นก็ได้ คงต้องให้ช่างลองไล่ดูครับ)