ผู้เขียน หัวข้อ: --สอบถามเรื่องโช้ค--  (อ่าน 3186 ครั้ง)

allenwalker

• ขาประจำ
--สอบถามเรื่องโช้ค--
« เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 16:52:50 »
โช้คเดิมไปวิ่งตกหลุมมา คด  :o เลยมีแผนจะเปลี่ยน ที่นี้ลองศึกษาดู เห็นๆ ว่า มีที่นิยมและอยู่ในงบประมาณผม ประมาณ 4 นี่ห้อ

คือ Bilstein B6 (ทั้งแกนใหญ่แกนเล็ก), KONI, Monroe Reflex, Sachs Performance (แดง)

สไตล์ผมเป็นคนขับประมาณ 120-140 เกินบ้างตามอารมณ์ เปลี่ยนสปริง Eibach เตี้ยน้อยมาแล้ว ชอบความหนุบหนับ ไม่แข็งเกินไป เลยอยากความคิดเห็นหรือประสบการณ์ของพี่ๆ เพื่อนๆ ว่าบรรดาโช้คที่ list มาตัวไหน เป็นอย่างไรบ้างครับ

ผมลองศึกษาคร่าวๆดู แล้วสรุปได้ดังนี้

- - Bil B6 แกนเล็ก แข็ง ราคา 15xxx+-, แกนใหญ่ แข็งกว่า 25xxx+- กระด้าง ไม่เหมาะกับถนนเมืองไทย

- - KONI ผมไม่รู้ว่ามีรุ่นอะไรบ้าง แต่เห็นคนเชียร์ กระบอกเหลือง? ว่าหนุบหนับ ราคา 28xxx-30xxx (ไม่รู้ว่าเป็นน้ำมัน แก็สหรืออย่างไร)

- - Monroe Reflex คล้ายโช้คเดิม แข็งอ่อนตามสภาพถนน นิ่ม ไม่กระด้าง ราคาถูก แต่วิ่งเร็วยังโยนๆ 11xxx+-

- - Sachs แดง จากที่รู้จากพี่กฤษดาคือหนุบหนับ ไม่กระด้างมาก ใช้ดีเมื่อวิ่งไม่เกิน 160 แต่มันมาพร้อมสปริงด้วย (ซึ่งผมมีอยู่แล้ว) ราคา 24xxx+-

ปล. ใจจริงเล็ง KONI ไว้ แต่อยากสอบถามเพื่อความแน่ใจ จากผู้มีประสบการณ์ตรง

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: --สอบถามเรื่องโช้ค--
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 17:04:28 »
ไปตกอีถ้าไหนครับ ถึงกับโช็คคดเนี่ย ที่มันคดเพราะแกนมันสุดหรือเปล่าวครับ:-\ :-\ :-\

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

allenwalker

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 17:13:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไปตกอีถ้าไหนครับ ถึงกับโช็คคดเนี่ย ที่มันคดเพราะแกนมันสุดหรือเปล่าวครับ:-\ :-\ :-\

หลุมใหญ่มากครับพี่รุท ลึกด้วย เห็นแล้วยังตกใจอยู่เลย วิ่งตาม taxi แล้วหลบไม่ทัน (ขนาดขับช้าๆ) ยางแตกเลยครับ

เจ็บใจตรงที่หลังจากวันนั้น 2-3 วัน วิ่งไปดูมันปะแล้ว  >:( >:(

Fortis

• แฟนพันธุ์แท้
  • Read Only
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 17:15:20 »
ใช้ KONI กระบอกเหลืองอยู่ครับ นุ่มแบบไม่นิ่ม หนึบแบบกระชับ ดีทุกย่านความเร็ว ทั้งทางตรง ทางโค้ง ผมชอบนะ สำหรับผม  :-X

KcKc

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 17:17:21 »
Monroe Reflex ราคาคุ้มค่ามาก

Ryan_E46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 17:34:04 »
ผม bil b6 แกนเล็ก + HR เตี้ยน้อย + ล้อ 18
หนึบดีนะครับ แต่ก็กระด้างใช้ได้เลยครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 20:48:22 »
koni fsd ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Kittiisr

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 22:23:01 »
Monroe reflex อีกเสียงครับบบ  ;)

Kim R.

• ขาประจำ
  • KUSTOM
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 23:24:14 »
ตอบจากที่เคยใช้ และเคยนั่งมานะครับ บางตัวไม่เคยใช้ไม่รู้เป็นอย่างไร

นุ่มสุด ไป แข็งสุด Sach Koni Bil ครับ

Sach นี่ความรู้สึกใกล้ๆกับของเดิมเลย แต่ว่าเวลาจังหวะที่โช๊คขึ้นลงจะกระชับกว่าหน่อยครับ

ผมว่าเรื่องโช๊คนี่ตามความรู้สึกของเจ้าของรถล้วนๆเลยครับ แข็งของบางคนอาจจะถือว่ากำลังดีของอีกคนก็ได้ครับ ^^

ส่วนตัวเท่าที่ลองมาในตัวเลือกผมชอบ Bil มากที่สุดครับ ตอนนี้ผมใช้ B8 ผมว่าเวลาเข้าโค้งหนักๆหน่อยบางทีออกอาการย้วยให้เห็นเลยครับ

เรื่องความนุ่มผมว่ากำลังดีครับ เฟิร์มกำลังดี ไม่มาก ไม่ย้วยไป เสียตรงที่เข้าโค้งแล้วยังออกอาการให้เห็นเยอะอยู่เลย
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 07:17:29 »
ตอบจากที่เคยใช้ และเคยนั่งมานะครับ บางตัวไม่เคยใช้ไม่รู้เป็นอย่างไร

นุ่มสุด ไป แข็งสุด Sach Koni Bil ครับ

Sach นี่ความรู้สึกใกล้ๆกับของเดิมเลย แต่ว่าเวลาจังหวะที่โช๊คขึ้นลงจะกระชับกว่าหน่อยครับ

ผมว่าเรื่องโช๊คนี่ตามความรู้สึกของเจ้าของรถล้วนๆเลยครับ แข็งของบางคนอาจจะถือว่ากำลังดีของอีกคนก็ได้ครับ ^^

ส่วนตัวเท่าที่ลองมาในตัวเลือกผมชอบ Bil มากที่สุดครับ ตอนนี้ผมใช้ B8 ผมว่าเวลาเข้าโค้งหนักๆหน่อยบางทีออกอาการย้วยให้เห็นเลยครับ

เรื่องความนุ่มผมว่ากำลังดีครับ เฟิร์มกำลังดี ไม่มาก ไม่ย้วยไป เสียตรงที่เข้าโค้งแล้วยังออกอาการให้เห็นเยอะอยู่เลย

เห็นด้วย B8 เข้าโค้งเยอะ (หมายถึงโค้งซ้าย ขวา ติดๆกันหลายโค้งนะครับ) ยังมีออกอาการย้วยเหมือนกันครับ แต่โดยรวมพอรับได้ครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

allenwalker

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:12:11 »
ถามอีกนิสนึงครับ Silver สตรัทปร้บเกลียว มันเป็นยังไงหรอครับ

treety

• เก่งกันจริงๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:04:16 »
ถามอีกนิสนึงครับ Silver สตรัทปร้บเกลียว มันเป็นยังไงหรอครับ

Silver ค่อนข้างแข็งหน่อยครับ แต่หนึบมาก โดนคอสะพาน นิ่งๆเลยครับ  หรือ อีกตัวที่ผมเคยลองใช้ ก็ KW นุ่ม หนึบ ครับ อารมเหมือนขับโช้คเดิมๆเลยครับเป็นสตรัทเหมือนกัน แต่ราคาค่าตัวค่อยข้างสูงหน่อยสำหรับ KW แต่พวกสตรัทจะสบายหน่อย  อยากสูงก็สูง อยากเตี้ยก็เตี้ย ไม่ต้องถอดเปลี่ยนโช้คบ่อยๆ

spizy

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:36:14 »
ผมใช้ bil pss อยู่ โดยรวมดีนะครับ แต่เจอถนนไม่เรียบนี่ก็เด้งเอาการทีเดียว
แรกๆที่ได้ใช้ก็พึงพอใจมาก แต่หลังๆมานี้ดริ่มรู้สึกว่ามันแข็งไปนืดนึง  O0

allenwalker

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 00:08:53 »
ขอบคุณที่ความคิดเห็นครับ แอบเทใจไปหา bil นิดนึงเลย แฮะๆ

tom46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 07:40:19 »
เห็นมีสปริง eibach อยู่แล้ว ถ้าไม่ได้คิดไปแบบปรับเกลียว หา bilstein b8 เลยครับ ส่วนร้านก็ ยูไนเต็ดไทร์ รามอินทรา ครับ ตัวแทนยี่ห้อนี้

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:48:34 »
ถ้างบถึงเล่นโคนี่ไปเลยครับ ลองมาเป้นเข่งแล้ว โคนี่หยุดไอบัคได้ดีที่สุดครับ แต่รั่วง่ายสุดครับถ้าจั๊มแล้วยันบ่อยๆ เสียซ่อมไม่ได้ ซ่อมได้ก็ปรับแข็งหนืดไม่ได้ครับ  ของผมซ่อมแล้วก็ขายทิ้งไปถูกๆ
รองมาเทอินครับ ไม่เคยลองแต่ร้านแนะนำเชียรเหลือเกิน
เอาถูกหนอ่ยโช๊คสปริงเดิมสตรัท ปรับเกลียว ไล่เบอร์น้ำมันเอาเสียเวลาหน่อยแต่ได้ถูกใจ เอาแข็งอ่อนบอกช่างได้