ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบอาการรถครับ  (อ่าน 1571 ครั้ง)

mickeyz

• คนคุ้นเคย
อยากทราบอาการรถครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 22:16:41 »
 :) ตอนนี้รถผม 318i N42 มันมีปัญหาแปลกๆมานานแล้วครับ

คือตอนเครื่องเย็น สตาร์ทแล้วขับออกเลย เครื่องมันจะไปได้ไม่เกิน2000รอบ/นาทีนะครับ (แถมมีเสียงแปลกๆจากห้องเครื่องด้วย)
แต่พอเข็มความร้อนขึ้นมาแตะขีดแรกแล้วก่อนวิ่งได้ปรกติดี ถ้าวอร์มอัพเครื่องจนเข็มพ้นเขตสีฟ้าแล้วก็วิ่งสบายเหมือนเดิม
เคยลองเสียบGT-1มามันโชว์ขึ้นมาว่า "ลูกสูบหมายเลข3มีปัญหา ปิดการทำงาน"

อยากรู้ว่ามันจะเป็นอะไรมั้ยครับ แบบบางทีจะรีบขับไปเรียนแต่ต้องมาวิ่งเต่าๆ(เข้าเรียนสายพอดี)แล้วงุดงิดมากครับ
ขอความกรุณาน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ  ::)
BMW 318i N42 ไฟยก สีเงิน เดิมๆ ตัวน้อยๆ  ^^

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: อยากทราบอาการรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 01:27:02 »
ผมแนะนำว่าไม่ลยากจนเกินไปถ้ารถยังไม่เคยเปลี่ยนภายในระยะเวลา 2ปีที่ผ่านมา ลองเปลี่ยน คอยด์ กับ หัวเทียนดูครับผม เพื่อเป็นที่ 2ตัวข้างต้น ถ้า gt 1 มันแจ้งแบบนั้น ผมเคยลองเปลคั่ยนแล้วค่า lamda มันกลับมาปกติครับ ถ้าไม่หายค่อยไปเช็คท่อร่วมไอดี ต่อไปครับ บางทีมันก็รั่วได้ แบบว่าเหยียบคิ๊กดาวน์ไม่ได้ ประมาณนี้ครับ แต่ค่อยๆแก้จากง่ายไปยากก่อนดีกว่าครับ ขอให้หายไวๆครับพี่

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: อยากทราบอาการรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 09:08:08 »
ดูหัวฉีดด้วยครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน