ผู้เขียน หัวข้อ: 323iaหลังจากคิดอยู่นาน ว่าจะติด kit E85 มั้ย สรุปไม่ติดครับ E85 เดิมเเตนๆ  (อ่าน 12770 ครั้ง)

ramanason

• แฟนพันธุ์แท้
วันนี้หลังจากออกจาบ้านไปทำงานตอนเช้าน้ำมันจะหมดเหลือในถังเลยชีดสุดท้ายแล้ว กดดูวิ่งได้อีก 20 km เลยเข้าปั้น สรุปปั้ม บางจากแถวหน้า ม ธรกิจ โซฮอล95 กับ โซฮอล91 คนต่อเพียบเลย ต้องรีบไปทำงานด้วยเลยตัดสิ้นใจเติม E20 300บ. ในจอมันบอกว่าจะวิ่งได้อีก 70 km เกขึ้นมาเลยขีดสุดท้ายมานิด ขับไปทำงานตามปกติ สาธรไปกลับ ก้อวิ่ง เร่ง ปกติครับ ไม่มีไฟอะไรเตือน หรือท่าทางรถจะอืดความรู้สึกว่ามันปกติ พอกลับจากที่ทำงาน มาทางวิภาวดีไฟน้ำมันโชวเลยเข้าบางจากวิภาวดี รถเติมน้ำมันเยอะมาก แอบคิดในใจ คนมันเปลี่ยนใจมากเติมบางจากกันแล้วหรอไม่ไปเติม ปตท. กันแล้วหรอ สงสัย  เห็นหัวจ่ายE85 ว่างอยู่ก้อเลยเอาวะเติมมันเลยถูกก็ถูกกว่า เลยจัดไป 300บ. ไปก่อนไม่อยากเติมเยอะเผื่อมีไรผิดพลาดจะได้ไม่เสียดายน้ำมันได้มา1ขีด หน้าจอบอกได้วิ่งได้ 150 km. ขับมาถึงบ้านที่ สามัคคี ยังไม่มีอาการอะไร กระตุกหรือไฟโชว์สำหรับรถแตนๆ เดียวมาอัพเดทให้ฟังเรื่อยๆครับว่าจะดีจะอืดจะกระตุกมั้ยไฟจะโชวมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2013, 00:23:17 โดย ramanason »

Tornaero

อีก 5000 และ 10000 โล รอฟังอีกทีครับ ตัวนี้ต้องดูกันยาวๆ

วีรวิชญ์

• บุคคลในตำนาน
ใจกล้ามาก.  ;) รออ่านด้วยคนครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
โห สมองเครื่องยนต์มันปรับทันหรือครับ

น้ำมันเชื้อเพลิงที่มีตัวอักษร E นำหน้า หมายถึงการผสมผสานระหว่างน้ำมันเชื้อเพลิงเบนซินและเอทานอล หรืออีกชื่อหนึ่งที่เรียกกันว่าแก๊สโซฮอล์ สำหรับตัวเลขที่ต่อท้ายหมายถึงปริมาณเอทานอลที่ผสมอยู่ เช่น E85 มีส่วนผสมของเอทานอล 85% และน้ำมันเชื้อเพลิงอีก 15% ในขณะที่ E10 มีเอทานอล 10% ผสมกับน้ำมันเบนซิน 90% เช่นเดียวกับ E20 ที่มีเอทานอล 20% และเบนซินอีก 80% ในประเทศไทยนั้น เริ่มทำการจำหน่ายเชื้อเพลิงแก๊สโซฮอล์มาตั้งแต่ปี พ.ศ. 2544 โดยมีส่วนผสมเอทานอล E10 สำหรับในประเทศอื่นๆ นั้น ก็ได้มีการส่งเสริมให้ใช้เชื้อเพลิงทางเลือกประหยัดพลังงานกันอย่างแพร่หลาย ทั้งที่ออสเตรเลีย บราซิล แคนาดา สหรัฐอเมริกาและยุโรปในบางประเทศที่เล็งเห็นถึงคุณประโยชน์ของเชื้อเพลิงเอทานอล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2013, 18:23:02 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ramanason

วันที่สองเติมเพิ่มไปอีก300 ได้มาครึ้งถึง ในจอบอกวิ่งได้250 km สตาทปกติครับ ทีเดียวตอนเครื่องเย็นอัตราเร่งจะอืดนะครับช่วง 0-30 เครื่องยังไม่ร้อน แต่ไม่อื่ดอะไรขนาดแบบออกตัวไม่ได้ อืดจากเดิมนิดเดียวครับ พอเครื่องร้อนก้อปกติ ไม่อืด ผมไปทำงาน ที่สาธร ใช้ระยะทางประมาณ35 กิโล บวกรถติด บนทางด่วนด้วย ออกจากที่บ้าน6.30 ถึงที่ทำงาน 8.30 ใช้น้ำมันไปเลยครึ้งของระหว่างขีดมาหน่อย ขากลับ เที่ยงคืน แว๊บไปหาน้องมาอิอิ จากสาธรขึ้นทางด่วนซัดยาวจาก พระราม 4 ถึงด่านประชาชื่น กลับบ้านซอยสามัคคี น้ำมันลงไป เหลือวื่งได้.85km ไฟไม่โชว ไม่กระตุกหรือดับ แค่อืดกว่า แก๊ส 95 นิดหน่อยเวลาออกตัวแค่นั้นเอง
ลืมไปที่ผมกล้าเติมเพราะคันเก่าผมใช้ civic es แตนเหมือนกัน แล้วผมก้อเติม e85 แต่ตอนเช้าcivic ผมจะสตาทยาก ต้องสตาทสองที แต่e46 ตอนเช้าทีเดียวเลยคับ

ไม่ได้อยากให้เพื่อนๆ ทดลองเติมตามนะคับเพราะรถใครรถมันการดูแลรักษารถต่างกัน ผมเป็นหนูทดลองเฉยๆ หรือถ้าใครจำเติม ก้อ มะว่ากานคับซักถังลองดู ถ้ามีอาการผิดปกติอะไรจะมารายงานคับ O:-) O:-) O:-)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
วันที่สองเติมเพิ่มไปอีก300 ได้มาครึ้งถึง ในจอบอกวิ่งได้250 km สตาทปกติครับ ทีเดียวตอนเครื่องเย็นอัตราเร่งจะอืดนะครับช่วง 0-30 เครื่องยังไม่ร้อน แต่ไม่อื่ดอะไรขนาดแบบออกตัวไม่ได้ อืดจากเดิมนิดเดียวครับ พอเครื่องร้อนก้อปกติ ไม่อืด ผมไปทำงาน ที่สาธร ใช้ระยะทางประมาณ35 กิโล บวกรถติด บนทางด่วนด้วย ออกจากที่บ้าน6.30 ถึงที่ทำงาน 8.30 ใช้น้ำมันไปเลยครึ้งของระหว่างขีดมาหน่อย ขากลับ เที่ยงคืน แว๊บไปหาน้องมาอิอิ จากสาธรขึ้นทางด่วนซัดยาวจาก พระราม 4 ถึงด่านประชาชื่น กลับบ้านซอยสามัคคี น้ำมันลงไป เหลือวื่งได้.85km ไฟไม่โชว ไม่กระตุกหรือดับ แค่อืดกว่า แก๊ส 95 นิดหน่อยเวลาออกตัวแค่นั้นเอง
ลืมไปที่ผมกล้าเติมเพราะคันเก่าผมใช้ civic es แตนเหมือนกัน แล้วผมก้อเติม e85 แต่ตอนเช้าcivic ผมจะสตาทยาก ต้องสตาทสองที แต่e46 ตอนเช้าทีเดียวเลยคับ

ไม่ได้อยากให้เพื่อนๆ ทดลองเติมตามนะคับเพราะรถใครรถมันการดูแลรักษารถต่างกัน ผมเป็นหนูทดลองเฉยๆ หรือถ้าใครจำเติม ก้อ มะว่ากานคับซักถังลองดู ถ้ามีอาการผิดปกติอะไรจะมารายงานคับ O:-) O:-) O:-)

กล่องน่าจะเรียนรู้แล้ว เพราะของผมติดชุด kit แต่เคยปิดระบบ รถก็ยังขับได้ แต่จะอืดกว่าปกติ แต่ขับได้เครื่องไม่มีสดุดเช่นกัน

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

koobe

• มิตรภาพ สำคัญ ยิ่งกว่าเงิน
    • http://www.thailandoffroad.com/jeep/
ใช้ครับพี่   :)) :)) :))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2013, 21:48:17 โดย koobe »
มิตรภาพ ที่เกิดขึ้น  บนเส้นทาง ธุรกิจ
ย่อมดีกว่า
ธุรกิจ     ที่เกิดขึ้น บนเส้นทาง มิตรภาพ

ท.ทหาร 330

ทดลองด้วยดีกว่า >:D

ramanason

ถังที่สามเติมเต็มถัง 1470 บาทครับ วิ่ง ในเมืองได้ 300 กิโลนิดๆ แซดบ้างถ้าถนนโล่ง แต่จะอืดตอน ช่วงออกตัวครับ พอความเร็ว 60+ ละก้อปกติครับ เรื่องอืดผมว่าจะลองเปลี่ยน หัวฉีดดู ก่อนว่าจะหายหรือป่าว ลองทำไปทีละนิดหาอาการไปทีละหน่อยคับ อิอิ

Chris

คงต้องดูปั๊มติ๊กกับลูกลอยดูครับ ว่าจะทนได้ขนาดไหน ถ้ายังใช้ของเดิมๆอยู่ O0
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

ToR.Noppadon

ดูแล้วกล่องสมองรถพวกเรามันฉลาดกว่าที่คิดนะครับเนี่ย เหอๆ แต่ตอนนี้ผมใช้ e85 ไป เดือนกว่าๆ 6000 พันโล แล้วครับ คิดง่ายๆประหยัดกว่าเดิมอย่างน้อย สองบาทต่อกิโล ตอนนี้ผมก็คืนทุนค่ากล่องแล้วครับ อิอิ

ramanason

^-^แต่ช่วงต้นที่ว่าอืดใช้ว่าจะอืดตลอดนะครับ เป็นบาง จังหวะ นานๆ ครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2013, 12:41:58 โดย ramanason »

GOLF M3 E46

• คนคุ้นเคย
รอฟังผลด้วยคนครับ 323เหมือนกัน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คงต้องดูปั๊มติ๊กกับลูกลอยดูครับ ว่าจะทนได้ขนาดไหน ถ้ายังใช้ของเดิมๆอยู่ O0

ของผมก็ยังใช้ของเดิมอยู่นะครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

วีรวิชญ์

ตอนนี้ n42 ผมใช้ โซฮอล 92.5 (โซ95 และ โซ91 อย่างละครึ่ง) รถวิ่งปกติ ว่าจะปรับใช้ โซ91 และ e20 ต่อไป  :))

ramanason

วันนี้ลองมาเติม E20 ดูครับ 500 บาท ขึ้นมาเลยขีดสองมาหน่อยจากไฟน้ำมันเตือน รู้สึกว่า E20 จะไม่มีอาการอืดเลยครับ เปรียนเที่ยบกับ E85 จะมีการอืดเป็นบางจังหวะ ครับ E20 นี้ลื่นยาวๆ เลยครับ อิอิ

BoonZaa

• 323i/M52tu+LPG
เพิ่งมาลองอ่านกระทู้นี้น่าสนใจดีเหมือนกันครับ ตอนนี้เติมเบนซิล95 แทน โซฮอล95 เติม500 ได้ไม่ถึงขีด ถ้าเติมE85,E20 ได้แล้วรถไม่มีปัญหาจริงก็คงดีนะครับ รอติดตามการรีวิวของเจ้าของกระทู้ต่อไปขอบคุณนะครับที่ยอมใช้ตัวเองเป็นหนูลองยา ;)

ว่าแต่เติมแล้วอุปกรณ์ต่างๆ รวมถึงเครื่องยนต์ของรถไม่เสียหายเหรอครับ แล้วพวกท่อกับสายน้ำมันต้องเปลี่ยนหรือเปล่าหรือว่าใช้ของเดิมอยู่ครับ ???

suwannabmw

• ขาประจำ
ผมอยากลองครับ เเต่ คอนเฟริม ตอนนี้มาเติม E20 บอกเลยว่า ไม่มีปัญหาอะไร ว่าจะกัดจัย เติม E85 ดูสักตั้ง อิอิ

Tu-Wicha

• ขาประจำ
คุณSuwannabmw รถปีไหน เครื่องอะไรครับ จะได้เป็นข้อมูล มีเพื่อนสมาชิกทั้งRemap ทั้ง E85kit บางท่านมีปัญหาบางท่านHappy เลยอยากแชร์ข้อมูลกันครับ ของผมติดE85kit ก็happy เป็นรถปี2003ตายก(ลากจดปี04) เครื่องM52tu 323i ครับ

bosstong

• มือใหม่หัดขับ
  • *
เป็นกำลังใจให้กับผู้กล้า ;) ;) ;) ผมใช้ 323 ปี 2002 ตายก กำลังตัดสินใจว่าจะติด kit E85 อยู่ครับ ถ้าใช่ได้จริงๆก็ดีเลยครับ

suwannabmw

• ขาประจำ
ผมเพิ่งลอง วันนี้ครับ ไม่มีชุดคิทอะไรเลย  วิ่งไม่มีกระตุกเลยครับ  เยี่ยม อิอิ มีคนใจกล้าผมเลยลองด้วย อิอิ สรุปเยียม เเต่กำลังเก็บข้อมูลว่ามีผลเสียอะไรตามมาไหม

suwannabmw

• ขาประจำ
คุณSuwannabmw รถปีไหน เครื่องอะไรครับ จะได้เป็นข้อมูล มีเพื่อนสมาชิกทั้งRemap ทั้ง E85kit บางท่านมีปัญหาบางท่านHappy เลยอยากแชร์ข้อมูลกันครับ ของผมติดE85kit ก็happy เป็นรถปี2003ตายก(ลากจดปี04) เครื่องM52tu 323i ครับ

รถผม M52TU 323i ปี 05 ครับ  ตอนนี้ไม่มีชุดคิตเลยครับ เติม E85เพียวๆๆ ก้วิ่งดีนะครับ ไม่อืดเลยนะครับ จะทดสอบไปเรื่อยๆๆนี่เพิ่งจะลองไม่หมดถังเลย ครับ

ท.ทหาร 330

ชักอยากลองบ้างแล้ว รถผม 330

Tu-Wicha

• ขาประจำ
อ้อ...ยังไงถ้าไม่มีปัญหาแล้วใช้ไป 4-5ถัง อย่าลืมเปลี่ยนกรองเบนซินนะครับ (ถ้าไม่เปลี่ยนตันแน่ๆ ที่สำคัญมันจะลามมาปั้มติ๊ก)
ตอนนี้กำลังตั้งข้อสันนิฐานว่ากล่อง ECU หรือเปล่าที่มีผล ความหมายคือ รถปีเก่าหรือล็อตตั้งแต่ปีไหน ใช้ECU คนละรุ่นคนละยี่ห้อหรือไม่ ที่ทำให้มีปัญหา...เพราะเท่าที่คุยกับพี่มาร์ค(คันที่ไปremapมาแล้วยังมีปัญหา) เป็นตาตกปี2001เครื่องM52tu 323i (เป็นข้อสันนิฐานอยากได้รายละเอียดจากเพื่อนๆที่เติมE85กันแล้ว ทั้งมีปัญหาและไม่มีปัญหามาช่วยบอกรหัสเครื่องกับปีรถกันหน่อยครับ)

Neung2521

• คนคุ้นเคย
  • แรงเข้าว่า
อย่าลืมดูท่อยางบ่อยๆนะครับ

bosstong

• มือใหม่หัดขับ
  • *

รถผม M52TU 323i ปี 05 ครับ  ตอนนี้ไม่มีชุดคิตเลยครับ เติม E85เพียวๆๆ ก้วิ่งดีนะครับ ไม่อืดเลยนะครับ จะทดสอบไปเรื่อยๆๆนี่เพิ่งจะลองไม่หมดถังเลย ครับ
ผม"ต้อง"นะครับ ของผม 323i ปี 2002,March M52TU ว่าจะลองเติมบ้างครับ แล้วจะมาบอกเล่ากันฟังครับ

ramanason

E85 only ก้อมะมีปีญหาอะไรในความเร็วนี้ครับ :))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 04:59:26 โดย ramanason »

ramanason

อ้อ...ยังไงถ้าไม่มีปัญหาแล้วใช้ไป 4-5ถัง อย่าลืมเปลี่ยนกรองเบนซินนะครับ (ถ้าไม่เปลี่ยนตันแน่ๆ ที่สำคัญมันจะลามมาปั้มติ๊ก)
ตอนนี้กำลังตั้งข้อสันนิฐานว่ากล่อง ECU หรือเปล่าที่มีผล ความหมายคือ รถปีเก่าหรือล็อตตั้งแต่ปีไหน ใช้ECU คนละรุ่นคนละยี่ห้อหรือไม่ ที่ทำให้มีปัญหา...เพราะเท่าที่คุยกับพี่มาร์ค(คันที่ไปremapมาแล้วยังมีปัญหา) เป็นตาตกปี2001เครื่องM52tu 323i (เป็นข้อสันนิฐานอยากได้รายละเอียดจากเพื่อนๆที่เติมE85กันแล้ว ทั้งมีปัญหาและไม่มีปัญหามาช่วยบอกรหัสเครื่องกับปีรถกันหน่อยครับ)
ของผม M52 tu  ตายก ปี 2002

suwannabmw

• ขาประจำ
หมด 1 ถังเเล้วครับ เยี่ยมเลย สมองมันดีมาก ไม่ต้องไส่กล่องเลยครับ ขอบอกไครไม่เคยลอง ต้องลองครับ อิอิ เยี่ยมๆๆ ประหยัติได้เยอะ รถเสียงเงียบด้วย รู้สึกว่าความร้อนเครื่องจะน้อยกว่าด้วย นะครับ เเต่อาจจะไม่ตอบสนองเท้าไวเหมือน 91 เเต่ขับดีครับ

Tu-Wicha

• ขาประจำ
คุณramanason ขับเร็วจัง ผมไม่ค่อยอยากใช้ความเร็วย่านนี้เลยครับ มันจะติดนิสัย..เมื่อวันศุกร์เจอCivic Dimension มาง้องแง้งบนบูรพาวิถี มันถือว่ารถมันแต่งเต็มสูบ ผมแช่ 160km/h มันยังจี้ตูด อดไม่ได้กดไป 190 มันก็ยังตามได้อีก เลยกดไปที่เกือบๆ 210 คราวนี้เลยหายเลย หลังจากรู้ว่ามันแซงไม่ได้เลยถอนมาเหลือ 120 ให้มันรู้ว่ากูแรงกว่า ตอนนี้มึงอยากแซงก็แซงไป 555