ผู้เขียน หัวข้อ: *** สำหรับผู้ใช้เครื่องยนต์รุ่นสุดท้าย N42-N46 ก่อนเปลี่ยนเป็น E90 กรุณาสละเวลามาลงชื่อด้วยครับ ***  (อ่าน 71188 ครั้ง)

tee808

• ขาประจำ
ตี๋ 318iA,N42 ปี 2004 เลขไมล์ 188,xxx บางแค กทม
ขอบคุณสำหรับทุกๆข้อมูลที่ให้ เป็นประโยชน์มากครับ

หลังจากที่ซื้อมา มีหลายรายการที่ต้องบูรณะใหม่เยอะเลย
1.ล้างเกียร์เต็มระบบ+กรอง+zic dexron vi
2.ล้างเครื่อง (flushing)+กรอง+zic6
3.เปลี่ยนหัวเทียน 4เขี้ยว+ล้างหัวฉีด
4.เปลี่ยนกรองอากาศ
5.พบน้ำมันรั่ว เปลี่ยน oring ชุดปั๊มสุญญากาศ + ซีลฝาครอบวาล์ว
   +ปะเก็นฐานกรองน้ำมันเครื่อง
ุ6.ปรับปรุงระบบน้ำใหม่หมด
   (หม้อน้ำ+วาล์วน้ำ+ปั๊มน้ำ+ท่อยาง+น้ำยาหม้อน้ำ valvoline +อื่น ๆ)
   (ระบบหล่อเย็นมีความสำคัญมาก ๆ เลยอยากทำให้ดี ๆ)
7.เครื่องเสียง
8.sensor ต่างๆ (ลมยาง,อุณหภูมิหม้อน้ำ,อุณหภูมิเครื่อง)
9.อื่น ๆ ...
โอ้ย! หมดไปแสนนึง ค่าบูรณะ  :-\ แต่ก็อุ่นใจขึ้นเยอะ (ยังขาดฮีตเตอร์ เอาไว้ก่อน)

Benjapon

• มือใหม่ n42
  • ขาประจำ
ผม เบญจพล ครับ 318i n42 ปี2004 ครับ เลขไมล์ 200057 กิโล ครับ
นครสวรรค์-กำแพงเพชร^^

nattiwat E46

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
กำลังจะซื้อ E46 N46
อยากทราบ
1.ราคา กลาง ควรจะราคา เท่าใด?
2.มีอู่ที่สามารถซ่อมเครื่อง รุ่นนี้ แถวดอนเมือง และ ราษฎร์บูรณะ หรือ ไม่ ช่วยแนะนำด้วย ครับ

nine

• คนคุ้นเคย
m46 n42 รายงานตัวครับ ใช้ 150,000 กม. ซ่อมบำรุงตามควร ใช้ดี เดินทางทำงาน กทม. เที่ยวทั่วไทยบ้างตามความเหมาะสมครับ รถปี 2004 ครับ ชื่อ nine ครับ

• **

• **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2016, 09:37:41 โดย nattiwat E46 »

pssut

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ลงชื่อด้วยครับ  ปัญหาเยอะจนปวดหัว  จะถอดใจแล้ว  เมียด่าทุกวัน  เมื่อวานโดนค่าไดชาร์จมือสองไปแล้ว  วันนี้โดนปั๊มติ๊กอีก   :'(  :วิ่งหนี:

pssut

• *
ปัญหาคือน้ำมันเครื่องรั่ว  แก้มาสามเดือนรั่วอีก  จนไดพัง ตอนนี้กำลังขอตังค์เมียเปลี่ยนเครื่องละครับ  ยังไม่อนุมัติเลย

Pok

• คนคุ้นเคย

Nattakorn65

• *
N42 e46 ไมล์70000 โลครับ
ใครไมล์น้อยกว่าผมมีไหม น้ำมันซึมส่งสัยปะเก็นฝาครอบเครื่อง คงซึม

thing-e46

• **
ใช้มา 2 เดือน E46 N42 ครับ ไมล์ 144,*** ครับ (โดนรับน้องไปประมาณ 50Kแล้วครับ)  :(

navarapong

• *
ใช้n42ครับ :-*
navarapong

earthsaris

• **
earthsaris : 318IASE เครื่องN42 ปี 2004 เลขกิโล 178,xxx กม. จ.อ่างทอง ครับ
ขอบคุณข้อมูลของพี่ๆในคลับทุกคนนะครับ

ผมก็เพื่งซื้อรถมาได้ 2 เดือนครับ
ตั้งแต่ได้มาก็ไล่เก็บเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วซึมในห้องเครื่อง ตอนนี้ก็ค่อยๆทำไปได้ 3 จุดแล้วครับ 1.ประเก็นฝาครอบวาล์ว 2.โอริงปั้มสูญญากาศ
3.น่าจะเป็นโอริงเซนเซอร์เพลาลูกเบี้ยว ก็ทั้งหมดนี้ทางฝั่งท่อไอเสียก็ดูแห้งดีแล้ว ไม่มีควันออกจากห้องเครื่องตอนสตาร์ทช่วงเช้าๆ
ปล.นั่งอ่านจากกระทู้เก่าๆแล้วก็ทำเองครับ เสียแต่ค่าอะไหล่  ;D

ขอสอบถามนิดนึงจากภาพที่แนบไป เหมือนมีน้ำมันรั่วจากท่ออะไรสักอย่าง ไหลเยิ้มมาถึงปลั้กอ่างน้ำมันเครื่อง รบกวนพี่ ๆ ช่วยตอบทีครับ ว่ามันคือท่ออะไรต้องแก้ไขอย่างไร ขอบคุณมากครับ ""ชูสองนิ้ว::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2016, 21:21:23 โดย earthsaris »

chayyai

• คนคุ้นเคย
สวัสดีครับเพิ่งได้ลูกายมาใหม่ครับ N42 ปี 05 ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เลขกิโล 177000 อาจจะดูมากไปหน่อยครับ เอามาก็เปลี่ยนถ่าย น้ำมันเครื่องพร้อมกรอง น้ำมันเกียร์พร้อมกรอง  ยากสุดน้ำมันเฟืองท้ายครับไม่มีน็อตถ่ายต้องพยามยามหาวิธีดูดออดแต่ก็ไม่ได้เยอะครับ เปลี่ยนเทปซีดีเป็น ซีดี น๊อตตั้งโซ่ฯ หน้าจอเสื่อมครับ น๊อตตั้งโซ่ฯ(อันนี้ฝากร้านสั่งครับ 1850)
[/size](ทั้งหมดทำเอครับ ) มีอะไรเพิ่มเติมจะมาแจ้งเพิ่มครับ ::dance::

komsan

• ผู้บ่าวเอ็นจิเนียร์...คนจน
  • คนคุ้นเคย
  • ผู้บ่าวเอ็นจิเนียร์...คนจน
น้องไหม่ครับผมE46 ปี 2004 เลขไมล์ 14xxxx มาเหมือนกันครับไล่ดูกระทู้ๆเก่าๆในการซ่อมบำรุงก็ไม่ถือว่ายุ่งยากและไม่กังวลมากเท่าไหร่ในเรื่องซ่อมเพราะพี่ๆที่ใช้ e46 มาก่อนต่างมีประสพการณ์ต่างๆในการซ่อมบำรุงถือว่าข้อมูลที่ดีมากครับส่วนคันนี้ที่ได้มายังไม่มีอการไหนน่าเป็นห่วง...แต่เมื้อเช้าเหลือบไปมองเห็นคราบน้ำมันใต้ท้องรถเดี๋ยวถ้าว่างเสาร์หรืออาทิตย์จะตรวจสอบว่าแหล่งที่มาของน้ำมันมาจากที่ใด ""ชูสองนิ้ว::

suedetintin

• **
ต้นครับ อยู่ 345 ปทุมธานี
318i N46 ไมล์ 152,000 เจ้าของเดิมเพิ่งยกเกียร์ใหม่มา

เพิ่งซื้อรถต่อมา ยังงงๆว่าไปอู่ไหนดี ทำอะไรก่อนดี
เป็นคนชอบทำรถเองแต่ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรของ bmw เลย ได้แต่ยืนงง ปรกติทำแต่รถญี่ปุ่น

ขอร่วมกลุ่มด้วยคนครับ

kk

• *
ผมคุ้งนะครับ N42 318ise ผลิตปี 2004 จดเล่ม 2005 ไมค์ตอนนี้ 222,000 km รับต่อมาใช้งานตอนไมค์ 170,000 km ใช้งานทุกวัน วิ่งไกลๆดีมาก กินน้ำมัน 14-15 โล/ลิตรเลย ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ด้วยนะครับ
ตอนนี้ที่เจอคือเรื่องอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนตามอายุ หลายรายการ ทยอยๆเปลี่ยนตามกำลังทรัพย์ ล่าสุดอาการน้ำเริ่มหายบ้าง เติมทีประมาณ 300 ml และเครื่องสั่นๆตอนเช้าเวลาสตาร์ท เสียงท่อออกเป็นลูกๆ สักครึ่งนาที ก็หายไป กำลังหาวีธีแก้ไขอยู่ หากพี่ๆพอทราบ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ  สำหรับผมกระทู้นี้ดีมากและตรงประเด็นพร้อมแนวทางการรับมือสำหรับเครื่องตัวนี้ดีมาก ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

narakorn_007

• *
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมคุ้งนะครับ N42 318ise ผลิตปี 2004 จดเล่ม 2005 ไมค์ตอนนี้ 222,000 km รับต่อมาใช้งานตอนไมค์ 170,000 km ใช้งานทุกวัน วิ่งไกลๆดีมาก กินน้ำมัน 14-15 โล/ลิตรเลย ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ด้วยนะครับ
ตอนนี้ที่เจอคือเรื่องอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนตามอายุ หลายรายการ ทยอยๆเปลี่ยนตามกำลังทรัพย์ ล่าสุดอาการน้ำเริ่มหายบ้าง เติมทีประมาณ 300 ml และเครื่องสั่นๆตอนเช้าเวลาสตาร์ท เสียงท่อออกเป็นลูกๆ สักครึ่งนาที ก็หายไป กำลังหาวีธีแก้ไขอยู่ หากพี่ๆพอทราบ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ  สำหรับผมกระทู้นี้ดีมากและตรงประเด็นพร้อมแนวทางการรับมือสำหรับเครื่องตัวนี้ดีมาก ขอบคุณมากๆเลยนะครับ
ประหยัดจังคับ กำลังหาๆมาสักคัน

Panta

• คนคุ้นเคย

[email protected]

• สมาชิกสมัครใหม่
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ น้องใหม่