ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์มีปัญหาเสียงฟี่ แก้ไม่หายครับ  (อ่าน 2464 ครั้ง)

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
แอร์มีปัญหาเสียงฟี่ แก้ไม่หายครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2021, 13:23:00 »
สวัสดีครับสมาชิก
รถผมมีปัญหาเสียงฟี่ๆ ดังตลอด แม้กระทั่งดับรถไป10-15วิแล้ว
จะยังมีเสียงอยู่ เสียงจะดังบ้าง เบาบ้าง หายไปบ้าง ไม่นาน สลับกันไป
แต่แอร์เองยังเย็นปกติ ให้ช่างเช็คแล้ว ช่างบอกน้ำยาแอร์ก็ไม่หายครับ
จากนี้เช็คอะไรได้บ้างครับ หรือเป็นปัญหาจากอะหลั่ย oem แล้วต้องทำใจครับ

อะหลั่ยที่เปลี่ยนไปแล้วมีดังนี้ครับ
-คอยล์เย็น+วาล์วตู้แอร์ OEM
-คอยล์ร้อน OEM
-วาล์วฮีทเตอร์ shopee
-ไดเออร์
-คอมแอร์ มือสอง

ก่อนหน้านี้รถมีอาการคอยล์เย็นรั่ว หลังจากเปลี่ยนคอยล์เย็น ตัวอื่นๆก็พร้อมใจกันพัง
ทีละตัว ทีละตัว จนถึงล่าสุด รถเย็นแล้ว แต่มีเสียงฟีๆครับ. อย่างสุดท้ายที่เปลี่ยนก่อนดังคือ คอยล์ร้อนครับ

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
Re: แอร์มีปัญหาเสียงฟี่ แก้ไม่หายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2021, 17:08:06 »
ตอนเปลี่ยนคอยเย็น ได้เปลี่ยน expansion valve หรือเปล่าครับ
เสียง ฟี่ๆ น่าจะมาจาก วาล์วตัวนี้คับ
เบอร์ 2

ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
Re: แอร์มีปัญหาเสียงฟี่ แก้ไม่หายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2021, 19:29:15 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ตอนเปลี่ยนคอยเย็น ได้เปลี่ยน expansion valve หรือเปล่าครับ
เสียง ฟี่ๆ น่าจะมาจาก วาล์วตัวนี้คับ
เบอร์ 2

เปลี่ยนครับ พร้อมกับคอยล์เย็นเลย ถ้าจำราคาไม่ผิด ผมเปลี่ยนไป 1200฿ ครับ
เป็นไปได้ไหมว่าเป็นเพราะมันเป็นของ aftermarket เลยมีเสียงครับ

24noppon

• เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2021, 22:20:58 »
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ว่าจะเกี่ยวหรือป่าว

แต่ผมก้ใช้อะไหล่เทียบนะครับ มีเสียงน้ำยาฉีด ฟี่ๆ เบามากๆแทบไม่ได้ยิน  เสียงพัดลมแอร์ยังดังกว่า

ถ้าเปลี่ยนอุปกรณ์ไปครบทุกตัวแล้ว เสียงยังดังๆหายๆ  ผมสงสัยไปที่น้ำยาแอร์ กับน้ำมันคอม  ปกติ รื้อระบบแอร์ใหม่ เติมน้ำยาต้องชั่งกิโลเอาคับ ประมาณ 740g
แล้วก้เติมน้ำมันคอมเพิ่ม

แต่ถ้ามั่นใจว่าน้ำยาเต็มระบบแล้ว ก้น่าจะเป็นที่ตัววาล์ว ฉีดน้ำน้ำยาเสียงดังครับ
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2021, 06:26:30 »
จะเป็นพวกเสียงพัดลมหรือเปล่าครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 20:07:33 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
จะเป็นพวกเสียงพัดลมหรือเปล่าครับ

เสียงฉีดน้ำยาแอร์เลยครับ แบบตอนตู้แอร์รั่วเลย

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2021, 20:11:21 »
ตอนนี้ผมอวะอู่อื่น ให้เช็คน้ำยาแอร์ เขาบอก ไม่พอในระบบ ได้ทำการเติมเพิ่ม
1สีปดาห์ผ่านไป ใช้รถประมาณ 400km เสียงเริ่มกลับมาเบาๆ แบบพอสัมผัได้แล้วครับ
(ตอนเติมไปใหม่ๆเงียบมากกก) พอจะมีจุดสังเกตุการรั่วขิงน้ำยาแอร์บ้างไหมครับ เช็คอู่ไหน
ต่อเกจ ก็ว่าไม่มีรั่วเลย เลยสงสัยว่ามันอาจจะseep หรือเปล่า น้อยจนไม่สามารถวัดด้วยเกจได้
หรือจริงๆแล้ว เป็นเพราะวาล์วเป็นอะหลั่ยเทียบจริงๆ ทำให้มันดัง(แต่ทำไมถึงไม่ดังหลังเคอมน้ำยาแอร์ใหม่
เป็นสัปดาห์) หรือเป็นปัญหาที่ตัวอื่น แนะนำมาได้เลยนะครับ

ปล.หรือถ้ามีอู่เกี่ยวกับแอร์แนะนำใน กทม.บอกได้เลยนะครับ  ปวดหัวกับระบบแอร์มากๆ อุตส่าห์ดีใจว่า น่าจะหายแล้ว

ปล2. น้ำมันคอมแอร์ เช็คยังไงครับ อาการจะเกี่ยวกับเสียงนี้ไหม

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2021, 07:24:12 »
เห็นบางท่านเขาเติม น้ำยา โดยใช้โปรแกรมอ่านว่าครบตามระบบไหมได้เหมือนกัน ก็น่าลองนะครับ แต่วิธีทำผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

24noppon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2021, 09:35:08 »

ตอนทำแอร์ได้เปลี่ยนโอริงปลายท่อน้ำยาไหมคับอาจจะรั่วที่ท่อน้ำยาแอร์ด้านนอก บริเวณโอริง ถ้าใช้โอริงเดิม มีโอกาศรั่วอยู่ เพราะมันแข็งไปแล้ว

เช็คเองเบื้อนต้นก่อนคับ

-เอาน้ำยาล้างจานผสมน้ำ ฉีดตามข้อต่อท่อน้ำยา แล้วก้คอมแอร์ ดู ตรงไหนมีฟองปุดๆ น่าจะรั่วตรงนั้น(ไม่ต้องติดเครื่องนะครับ) เช็คเสร็จแล้วก้เอาน้ำเปล่าฉีดล้างน้ำยาล้างจานออกอีกที

-อีกจุดที่จะรั่วก็ตรงหัวเติมน้ำยาทั้งสองหัว ตรงนี้เอาน้ำมันคอม denso no.8 หยอดลงไปดู ถ้ามีฟองปุดๆขึ้นมา ก้น่าจะรั่ว

ตอนผมทำแอร์ ผมเปลี่ยนโอริงหมดเลย เพราะแกะออกมาแล้ว มันแข็งมาก  เวลาดันท่อเข้าเข้าจุดต่อ มันดูหลวมๆ

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 17:25:02 »

ตอนทำแอร์ได้เปลี่ยนโอริงปลายท่อน้ำยาไหมคับอาจจะรั่วที่ท่อน้ำยาแอร์ด้านนอก บริเวณโอริง ถ้าใช้โอริงเดิม มีโอกาศรั่วอยู่ เพราะมันแข็งไปแล้ว

เช็คเองเบื้อนต้นก่อนคับ

-เอาน้ำยาล้างจานผสมน้ำ ฉีดตามข้อต่อท่อน้ำยา แล้วก้คอมแอร์ ดู ตรงไหนมีฟองปุดๆ น่าจะรั่วตรงนั้น(ไม่ต้องติดเครื่องนะครับ) เช็คเสร็จแล้วก้เอาน้ำเปล่าฉีดล้างน้ำยาล้างจานออกอีกที

-อีกจุดที่จะรั่วก็ตรงหัวเติมน้ำยาทั้งสองหัว ตรงนี้เอาน้ำมันคอม denso no.8 หยอดลงไปดู ถ้ามีฟองปุดๆขึ้นมา ก้น่าจะรั่ว

ตอนผมทำแอร์ ผมเปลี่ยนโอริงหมดเลย เพราะแกะออกมาแล้ว มันแข็งมาก  เวลาดันท่อเข้าเข้าจุดต่อ มันดูหลวมๆ

ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวจะลองเช็คดูนะครับ จำได้ว่าไม่ได้เปลี่ยน เพราะของไม่มีครับ

24noppon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2021, 14:10:05 »
เสี่ยงฟี่ๆ ลองดูหม้อลมเบรคอีกจุดครับ ผมเพิ่งจะเช็คเจอไม่กี่วันนี้เอง ตอนแรกก็นึกว่าเสียงฉีดน้ำยาแอร์ จนมาแปลกใจตอนเหยียบเบรคแล้วเสียงฟี่หายไปครับ