ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟกาน้ำมันเครื่องสีแดงติดๆดับๆ  (อ่าน 1624 ครั้ง)

M0S

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
ไฟกาน้ำมันเครื่องสีแดงติดๆดับๆ
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2021, 13:06:06 »
สวัสดีพี่ๆน้าๆทุกคนครับ ผมใช้รถ 323I m52 มีอาการ ไฟรูปกาน้ำมันเครื่องสีแดงติดๆดับๆ ตอนสตาร์รถครั้งแรงจะไม่ติดนะครับ ต้องเอาไปวิ่งซักพักนึงอาการถึงจะออก โดยไฟเริ่มติดที่ 600 รอบ ถ้าวิ่งต่อไปอีก ก็จะติดที่รอบสูงขึ้น แต่ถ้าไฟติดแล้ว จอดรถไว้เฉยๆ เครื่องไม่มีอาการหรือเสียงแปลกๆ เลยนะครับปกติ น้ำมันเครื่องไม่ขาด เลยทำการ เปลี่ยนเซ็นเซอร์วัดแรงดัน แล้วก็ถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ อาการดีขึ้นครับ แต่ยังมีอาการเดิมอยู่ แต่จะไม่ได้ติดค้างแบบรอบแรก น้ำมันก็ไม่ขาดเหมือนเดิม เข็มความร้อนก็ปกติ ผมใช้น้ำมันเบอร์ 10W40 ของเก่า 10W30 ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้ควรเช็คตรงไหนต่อดีครับ แถวที่ผมอยู่ไม่มีอู่ bmw เลยครับ งม/ซ่อมเอง

อาการประมาณนี้ครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ขอบคุณครับ :-X

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ไฟกาน้ำมันเครื่องสีแดงติดๆดับๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 07:10:26 »
ยังไม่เคยเจออาการแบบนี้เหมือนกันนะครับ

เพียงแต่เคยได้ฟังเขาว่ามา ไฟเตือนสีแดง จะอันตราย แต่ไม่รู้อาการแบบนี้มันจะเกี่ยวกับพวก ปั๊มน้ำมันเครื่อง หรือเปล่านะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

M0S

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
Re: ไฟกาน้ำมันเครื่องสีแดงติดๆดับๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 11:02:20 »
ผมก็คิดอยู่ครับว่าปั้มน้ำมันอาจมีปัญหา แต่ยังไม่ฟันธงว่าใช่มั้ย แต่ตอนนี้คงจะใช่แล้วล่ะครับ ::cry4::