ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟตัดหมอกหลังรุ่นไหนที่มีสองข้างมั่งครับ  (อ่าน 3555 ครั้ง)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ตามหัวข้อเลยครับ อยากรู้ว่ารุ่นไหนที่มีไฟตัดหมอกหลังสองข้างมั่ง ของผม 323 มันมีข้างขวาข้างเดียว ผมอยากจะให้มันมีสองข้างจะไปหาข้างซ้ายที่มีไฟตัดหมอกได้ที่ไหนครับ....หรือว่า e46 ของเรามันมีหมอกหลังข้างเดียวครับ ขอข้อมูลด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 23:46:43 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ไฟตัดหมอกหลังรุ่นไหนที่มีสองข้างมั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 23:57:42 »
มันทำมาข้างขวาข้างเดียวครับคุณrut ไม่มีแบบสองข้างครับถ้าอยากทำก็ต้องเดินสายไฟเพิ่มครับแล้วก็ต้องเจาะโครมซึ่งถ้าทำไม่ดีนำ้ก็เข้าได้ง่ายๆครับผมว่ามันไม่จำเป็นต้องไปเสี่ยงทำแบบนั้นครับปกติเราก็ไม่ค่อยได้เปิดมันเท่าไหร่ถ้าฝนไม่ตกหนักจริงว่าแต่ทำไมคุณrut ต้องการสอั่งเพราะความสวยงามรึเปล่าครับ?

GaB

• คนคุ้นเคย
  • BMW E46セダン
Re: ไฟตัดหมอกหลังรุ่นไหนที่มีสองข้างมั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 00:06:56 »
ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ ตัวไฟตกจะมีตัดหมอกหลัง 2 ข้าง แต่ไฟยกมีข้างขวาข้างเดียวถูกต้องแล้วครับ เคยได้ยินมาว่าที่ไฟยกมีข้างขวาข้างเดียวเพราะเปลี่ยนตามกฎหมายใหม่ในขณะนั้น (ฟังเค้ามาอีกทีนะครับ อย่าเชื่ออะไรผมมาก อิอิ)

แต่ส่วนตัวผมคิดว่ามีข้างเดียวก็เพียงพอแล้วครับ

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 00:29:02 »
มีก็เหมือนไม่มีคับ เพราะไม่เคยได้ใช้เลย

JP_DiMarzio

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 00:43:41 »
มันติดสองข้างจริงๆมีครับ ( ตรงไฟทับทิมดวงใน ) อยู่ในตัวตายก se ครับ

ตอนเปิดไฟหรี่มันจะติดพร้อมกัยทั้ง 2 ดวง ( ดวงด้านใน ) ถ้ากดไฟตัดหมอกหลังไฟที่ติกนั้นจะสว่างขึ้นอีก ( 2 จังหวะเหมือนไฟเบรคครับ )

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:49:41 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ ตัวไฟตกจะมีตัดหมอกหลัง 2 ข้าง แต่ไฟยกมีข้างขวาข้างเดียวถูกต้องแล้วครับ เคยได้ยินมาว่าที่ไฟยกมีข้างขวาข้างเดียวเพราะเปลี่ยนตามกฎหมายใหม่ในขณะนั้น (ฟังเค้ามาอีกทีนะครับ อย่าเชื่ออะไรผมมาก อิอิ)

แต่ส่วนตัวผมคิดว่ามีข้างเดียวก็เพียงพอแล้วครับ

ผมก็ไฟตก แต่มีข้างเดียวครับ :-\ :-\

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

JP_DiMarzio

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:41:15 »
ไฟยกตัว se มี 2 ข้างครัับ ถ้าตาตกอยากมีมั้งคงต้องแปลงกันหน่อย หรือไม่ต้องยกชุดสายไฟของตายกมาใส่ครับ

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:11:30 »
การที่มันมีข้างเดียว มันต้องมีเหตุผลครับ
มันไม่ใช่เรื่องบังเอิญ แต่เป็นเรื่องเจตนา

แต่ว่าเพื่ออะไร ใครรู้บ้าง

yo-e46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:18:44 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
การที่มันมีข้างเดียว มันต้องมีเหตุผลครับ
มันไม่ใช่เรื่องบังเอิญ แต่เป็นเรื่องเจตนา

แต่ว่าเพื่ออะไร ใครรู้บ้าง
ถ้าเป็น yaris ผมรู้ว่าข้างนึงไว้เปิดไฟตัดหมอก อีกข้างนึงไว้เป็นไฟถอยหลัง มันเลยมีแค่ำฟถอยหลังข้างเดียวสำหรับ yaris แต่ bmw ไม่ทราบจริงๆ แต่ ของผม 325 ise ก็มีข้างเดียวนะครับยังไม่เคยเห็นแบบสองข้างขอดูเป็นวิทยาทานหน่อยได้ไหมครัว่าสองข้างเป็นอย่างไร

JP_DiMarzio

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 17:36:20 »
เจ้าของกระทู้อยากให้มีไฟติดสองดวงใน แบบรูปในลิงค์นี้ใช่ไหมครับ

ถ้าแบบนี้ ผมทำไฟให้ลูกค้าผมเจอในรถ 323ise ตายกครับ ถ้าตาตกต้องการทำให้ติดแบบนี้ต้องยกชุดสายไฟมาครับ หรือไม่ก็ติองดัดแปลงมันครับ

Awirut

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 18:28:13 »
เจ้าของกระทู้อยากให้มีไฟติดสองดวงใน แบบรูปในลิงค์นี้ใช่ไหมครับ

ถ้าแบบนี้ ผมทำไฟให้ลูกค้าผมเจอในรถ 323ise ตายกครับ ถ้าตาตกต้องการทำให้ติดแบบนี้ต้องยกชุดสายไฟมาครับ หรือไม่ก็ติองดัดแปลงมันครับ

555 ใช่เลยครับ ;) ต้องยกชุดสายไฟตั้งแต่ช่วงไหนครับ ??? หรือว่าต้องเดินไฟใหม่ทั้งคัน :o แล้วที่ว่าดัดแปลงคือดัดแปลงยังไงครับ >:D ขอเป็นแนวทางด้วยนะครับ :-X

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 19:11:50 »
ตามมาตราฐานสากล ติดข้างเดียว รถ Benz ที่เคยใช้ ก็ข้างเดียวครับ  เป็นไปไฟที่ป้องกัน การสับสน อย่าแปลงเลยครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 19:14:32 »
ปกติ...
รถพวงมาลัยซ้าย  ขับชิดขวา  ไฟตัดหมอกอยู่ด้านซ้าย  ไฟถอยอยู่ด้านขวา
รถพวงมาลัยขวา  ขับชิดซ้าย  ไฟตัดหมอกอยู่ด้านขวา  ไฟถอยอยู่ด้านซ้าย

เข้าใจว่า....เพื่อความปลอดภัยตามมาตรฐานประเทศที่มีหมอกจัดเช่นฝั่งยุโรป

เพราะการเอาไฟตัดหมอก(Rear Fog Lamp)ไว้ด้านนอกรถ  (กรณีจอดชิดขอบทางไม่ว่าขับซ้ายหรือขวา)
ไฟดังกล่าวจะทำให้รถที่ขับมาด้านหลังสังเกตุได้ง่าย................   

Rear fog lamps

In Europe and other countries adhering to ECE Regulation 48, vehicles must be equipped with one or two bright red "rear fog lamps" (or "fog taillamps"), which serve as high-intensity rear position lamps to be energised by the driver in conditions of poor visibility to enhance vehicle conspicuity from the rear. The allowable range of intensity for a rear fog lamp is 150 to 300 candelas, which is within the range of a U.S. brake lamp. For this reason, many European vehicles imported to the United States have their rear fog lamps wired as brake lamps, since their European-specification brake lamps may not be sufficiently intense to comply with U.S. regulations, and in North America rear fog lamps are not required equipment. However, they are permitted, and are found almost exclusively on European-brand vehicles in North America ? Audi, Jaguar, Mercedes, MINI, Land Rover, Saab and Volvo provide functional rear fog lights on their North American models. The final generation Oldsmobile Aurora also had dual rear fog lights installed in the rear bumper as standard equipment.
Most jurisdictions permit rear fog lamps to be installed either singly or in pairs. If a single rear fog is fitted, most jurisdictions require it to be located at or to the driver's side of the vehicle's centreline ? whichever side is the prevailing driver's side in the country in which the vehicle is registered. This is to maximise the sight line of following drivers to the rear fog lamp. If two rear fog lamps are fitted, they must be symmetrical with respect to the vehicle's centreline. Proponents of twin rear fog lamps say two lamps provide vehicle distance information not available from a single lamp. Proponents of the single rear fog lamp say dual rear fog lamps closely mimic the appearance of illuminated brake lamps (which are mandatorily installed in pairs), reducing the conspicuity of the brake lamps' message when the rear fogs are activated. To provide some safeguard against rear fog lamps' masking of brake lamps, ECE R48 requires a separation of at least 10 cm between the closest illuminated edges of any brake lamp and any rear fog lamp.

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 19:17:20 »
ตามมาตราฐานสากล ติดข้างเดียว รถ Benz ที่เคยใช้ ก็ข้างเดียวครับ  เป็นไปไฟที่ป้องกัน การสับสน อย่าแปลงเลยครับ  :-*

ถ้าเสียตังค์เยอะก็คงไม่ทำหลอกครับพี่ จริงๆแล้วผมแค่อยากรู้ว่า e46 รุ่นไหนมีข้างเดียวและรุ่นไหนที่มีสองข้างอะครับพี O0

Krisada511

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 19:19:17 »
และอย่าเปิดในตอนที่ไม่มีหมอก รถตามหลังมา เขาแสบตาครับ  เคยเจอ Benz ไปทำไฟตัดหอก มา เปิดหน้า เปิดหลัง ครบ 4 จุด
เหมือนเรือไดหมึก ...  สงสารกันหน่อย  O0

ถ้าตามหลังมา ผมเปิดม่านไฟฟ้าหลัง กำบังทันที แสบตาจริงๆ  บางที่ก็เผลอ ไปด่าพ่อแม่เขา ที่อยู่บ้านในใจ  >:(

:-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 19:29:19 โดย krisada511 »

Awirut

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 19:27:03 »
และอย่าเปิดในตอนที่ไม่มีหมอก รถตามหลังมา เขาแสบตาครับ  เคยเจอ Benz ไปทำไฟตัดหอก มา เปิดหน้า เปิดหลัง ครบ 4 จุด
เหมือนเรือตกหมึก ...  สงสารกันหน่อย  O0

:-X

รูปนี้เด็ดครับพี่กฤษดา ผมก็คงไม่เปิดเล่นหลอกครับ ผมก็แค่อยากรู้ว่า e46 ตัวไหนมีข้างเดียว และตัวไหนมีสองข้างอะครับ เห็นเขาบอกว่าบางรุ่นก็มีสองข้างครับ ผมเลยอยากรู้ว่ารุ่นไหนที่มีสองข้างครับพี O0 O0

Krisada511

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 19:31:54 »
ผมเคยขับไปสุพรรณตอนเย็น ขากลับ ไฟหน้ามีปัญหา ชุดปรับระดับไฟเสีย ส่องพื้นแค่ 1.5-2 เมตร หน้ารถ
มีความจำเป็นต้องเปิดไฟตัดหมอกแทน  เพื่อกลับมากรุงเทพฯ
ตลอดทางมีรถสวน กระพริบไฟสูง ให้พร ตลอดทาง

เพราะเจ้าไฟตัดหมอก ตามภาพ เจ้าของเดิมดันใส่ XENON HID  มาเต็มๆ ว่าจะเอาออกอยู่ แต่ดันโดนแปลงขั้วไปแล้ว คงต้องลด ความสว่างของหลอดชุดใหม่   :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 19:40:33 โดย krisada511 »

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 20:19:32 »
ไฟยกตัว se มี 2 ข้างครัับ ถ้าตาตกอยากมีมั้งคงต้องแปลงกันหน่อย หรือไม่ต้องยกชุดสายไฟของตายกมาใส่ครับ
ของผมรุ่น se แต่มีข้างขวาข้างเดียวอ่ะคับ  ???
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 20:26:14 »
ทีแรกผมก็นึกว่ามันขาดไปข้างนึง..ให้ช่างถอดเปลี่ยนให้หน่อย...แต่มีข้างเดียว
ข้างเดียวก็ข้างเดียว คงมีโอกาสได้ใช้น้อยคงตอนฝนตกหนักหมอกลงหนาตา...เท่านั้น

JP_DiMarzio

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 01:26:50 »

อธิบายไงดีครับ จริงๆมันไม่ใช่ตัดหมอกนะครับ มันคือไฟปกตินี่ล่ะครับ แต่มันติดสองข้าง ถ้ากดไฟตัดหมอกหลัง ไฟมันก็จะสว่างเพิ่มขึ้นมาด้านเดียว ( มั้งครับ )

ส่วนถ้าอยากทำจริงๆ pm มาตุยกันได้ครับ

555 ใช่เลยครับ ;) ต้องยกชุดสายไฟตั้งแต่ช่วงไหนครับ ??? หรือว่าต้องเดินไฟใหม่ทั้งคัน :o แล้วที่ว่าดัดแปลงคือดัดแปลงยังไงครับ >:D ขอเป็นแนวทางด้วยนะครับ :-X