ผู้เขียน หัวข้อ: ความเชื่อเรื่องแม่ย่านาง...!  (อ่าน 4743 ครั้ง)

วีรวิชญ์

• บุคคลในตำนาน
ความเชื่อเรื่องแม่ย่านาง...!
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 17:49:14 »
มีประสพการณ์ส่วนตัวมาเล่าสู่กันฟัง
     ผมได้ซื้อรถ e46 318 ISE ตาตกรุ่น m43 ปี 2001 ในราคาขาย 550,000 ต่อรองเนื่องจากปัญหาระบบเรือนไมล์ฟ้องหลายอย่างแถมมีกุญแจรีโมทที่เสียเพียงดอกเดียวตามที่เคย Review ไปแล้วเมื่อสองเดือนก่อน ในราคาสุทธิ 430,000 บาท สิ่งหนึ่งที่ผมไม่ได้ลงกระทู้ในรีวิวคือเรื่องที่ต้องอาศัยความเชื่อส่วนบุคคลคือเรื่องการสัมผัสในบางสิ่งที่เหนือธรรมชาติ แต่แล้วหลายครั้งที่ผมพบเจอก็อดไม่ได้ที่จะมาเขียนลงกระทู้แห่งนี้เผื่อว่าจสมาชิกวุฒิสภาท่านใดอยากรับรู้หรือมีประสพการณ์อย่างผมจะเข้าใจ ดังนั้นเข้าเรื่องกันเลยดีกว่า....
     ในวันที่ผมได้เห็นรถคันนี้จอดอยู่ริมรั้วที่บ้านผู้ขายแถวลาดพร้าวเป็นบ้านหลังใหญ่ ซึ่งตรงกับวันเสาร์ที่ 15 กันยายน ก็รู้สึกแปลกใจที่เห็นรถในบ้านแต่ละคันเป็นรถแพงและใหม่บางคันก็ป้ายแดง รวมแล้วประมาณ 4-5 คัน แถมมีที่จอดรถกว้างพอที่จะจอดรถได้อีกในชายคาบ้านอีก 4-5 คัน แต่คันที่ผมสนใจคันนี้ไปจอดอยู่ริมนอกรั้วบ้านฝุ่นจับเหมือนไม่มีคนใช้งานมาเป็นเดือน เกือบจะเดินกลับอยู่แล้วแต่ก็เหมือนมีใครมากระซิบว่าลองเข้ามาดูหน่อย จึงตัดสินใจกดกริ่งหน้าบ้านพบเจ้าของรถ เมื่อได้พบเจ้าของบ้านเป็นชายรูปร่างสูงโปร่งอายุประมาณ 40-42 นำเอาเอกสารทะเบียนรถมาให้ดูพร้อมยื่นกุญแจรีโมทมาให้พร้อมกับบอกว่า "เชิญดูเอกสารและลองขับตามสบายเสร็จแล้วก็เรียกนะครับ".

เดี๋ยวมาต่อนะครับ....!

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: ความเชื่อเรื่องแม่ย่านาง...!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 17:51:48 »
ต่อๆๆกำลังมันเลย ;)
เก่า แต่ไม่แก่นะ

oon_resist

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ความเชื่อเรื่องแม่ย่านาง...!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 17:53:34 »
ปูเสื่อเลยครับเพราะผมก็มี 5555   ;D ;D ;D

num2012

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 17:55:11 »
นั้นไงพี่อ้อนด้วยหรอ ออกแนว อี46 สยองขวัญปะเนีย  :-\

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 17:56:21 »
 :D น นรอที่ โรงพยาบาลครับพี่
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

num2012

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 17:58:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เป็นไรคุณ โบ ถึงกับนอนโรงบาลเลยหรอ O0

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 18:28:54 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เป็นไรคุณ โบ ถึงกับนอนโรงบาลเลยหรอ O0

คุณโบเขาไม่ค่อยถูกกับสุนัขนะครับ เห็นโดนกัดมาหลายรอบแล้ว O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kok_233:)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 18:32:25 »
รอฟังด้วยคนครับ ::) ::)
หายไวไวน่ะโบ...หล่อจนหมามันอิจฉาแหง่เลย  :)) :))

29_FEB_s3.46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 18:35:09 »
รอฟังต่อคับพี่ ชอบๆ

Sen-Dai

• น่ารัก แสนซน และมี เสน่ห์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 19:04:50 »
ขอเชิญคุณ ริว จิตสัมผัส ครับ  >:D
:ซักวัน เส้นขอบฟ้า จะปรากฏ ณ โรงรถ

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 19:07:26 »
ขออภัยที่รอครับ. ติดธุระกับแม่ย่านางตัวเองอยู่ ว่ากันต่อนะครับ.... O0
         เมื่อรับเอกสารมาก็เช็คดูแล้วเจ้าของเป็นเจ้าของรถมือแรกแต่มีเอกสารย้ายโอนจาก จ.นครศรีฯ เข้ากรุงเทพฯ เมื่อไปถึงรถเห็นแผ่นป้ายยังเป็น จ.นครศรีธรรมราชอยู่ เมื่อลองกดรีโมทเปิดรถปรากฎว่ามันเปิดไม่ได้ ก็ไขกุญแจปกติส่วนขั้นตอนการตรวจเช็คได้ลงกระทู้รีวิวไปแล้วก็ขอข้ามไปเลยเพราะรถก็ไม่น่าจะมีอุบัติเหตุอย่างไร พอบิดกุญแจและสตาร์ทก็พบว่าเรือนไมล์มันฟ้อง Mel-airbag-ไฟหน้า/ท้าย และไฟหน้าปัดสว่างทั้งที่ยังไม่ได้เปิดไฟหน้า...! 

asune46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 19:14:35 »
ต่อครับ กำลังสนุกเลย

ผมเป็นคนนึงที่เชื่อแม่ย่านางและศรัทธามากๆ
เมื่อเช้าเลยครับ
ขึ้นรถไหว้เสร็จ ถอยออกรุสึกไมรถมันแปลกๆ แอร์ เด่วติดเด่วดับ
ขับออกมาไม่สบายใจกดกระจกลง และแล้ววว
ก้ได้ยินเสียงเหมือน ท่าจะไม่ดี เลย หาที่จอดลงมาพบว่า ยางแตก  ถ้าผมขึ้นทางด่วนไปแล้ว ยาวแน่

ขอแทรกพี่เพียงเท่านี้ครับ แหะๆ :-\

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 19:16:35 »
ให้สัมผัสกันวันแรกเลย บรื้ออออออ ^-^
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 19:33:25 »
....ในใจก็คิดไปว่าสงสัยรถจะมีปัญหาระบบไฟแน่ เคยอ่านในเวปและจากคำบอกเล่าผู้ที่ใช้รถบีเอ็มว่าถ้ามีปัญหาระบบไฟสงสัยจะจบยากค่าใช้จ่ายสูงแน่ๆ นึกจะถอดใจไม่เอาแล้ว อยู่ๆ เหมือนมีเสียงผู้หญิงกระซิบผ่านมาว่าลองขับดูก่อนมั้ย หันไปดูทั้งในรถและนอกรถก็ไม่เห็นมีใครอยู่ในรัศมีเลยแต่ก็ลองขับออกมาเข้าถนนในซอยแล้วจอดเช็คเปิดไฟดูหน้าหลังก็ปกติไม่มีหลอดขาด ขับต่อไปเครื่องก็เงียบดีช่วงล่างก็ไม่มีเสียงผิดปกติ ขับมาจอดหน้าบ้านเจ้าของรถ เจ้าของรถก็เดินออกมาเปิดประตูพอดี เขาบอกว่าลองขับออกถนนใหญ่ไปเลยแต่ก็ขอนั่งไปด้วย พอใช้ความเร็วประมาณ 100-110 ก็มีเสียงดังบริเวณหลังซ้าย ก็คิดว่าน่าจะเป็นที่ลูกปืนล้อมากกว่า(ไม่เท่าไร)  เลยให้เจ้าของรถดูหน้าปัดว่ามีปัญหาระบบไฟ ขับรถมาจอดที่เดิมก็เลยวัดดวงต่อลองไปเลยขอลดหนึ่งแสน และถามเรื่องกุญแจสำรองอีกสามดอกพร้อมคู่มือรถ เจ้าของรถบอกว่ารถคันนี้ซื้อมาให้แม่ขับที่นครศรีธรรมราชพอครบสิบปีแล้วจึงเปลี่ยนรถให้ใหม่เป็นรุ่น e90 ส่วนเอกสารคู่มือและกุญแจดอกที่เหลือน่าจะติดอยู่ต่างจังหวัด. เขานิ่งอยู่สักพักก็บอกว่ามีคนมาขอต่อรองหลายคนแล้วสูงสุดก็แปดหมื่นยังไม่ให้เลย แต่ก็ต้องการขายให้จบๆกันไปมีข้อแม้ว่าต้องซื้อสดและวางมัดจำอย่างน้อยสองหมื่น ส่วนเรื่องกุญแจและคู่มือจะตามมาให้ภายในสองสัปดาห์โดยยอมให้ยึดเงินไว้ก่อนสองหมื่นในวันมอบรถ(แจ้งไปว่าจะเอารถวันจันทร์ที่ 17). เป็นอันว่าตกลงตามราคาต่อรอง จึงวางเงินมัดจำไปในวันนั้น สามหมื่นบาท.....

jopong

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 19:34:42 »
 :D :D :D. รอฟังอยู่นะครับ ชอบเสียว

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 19:47:05 »
สงสัยจะเจอหนักขึ้น เลยต้องเล่าให้เพื่อน ๆ ฟัง บรื้ออออออ O0

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 20:03:02 »
.....คราวนี้มาเข้าเรื่องกันเลย... O0
     เช้าวันรุ่งขึ้นวันที่ 16 กันยายน. พี่ชายโทรมาปลุกแต่เช้าบอกว่าหวยออกวันนี้จะแทงหวยมั้ย (พี่ชายเป็นคนส่งโพยหวย..ไม่รู้ว่าจะติดคุกทั้งพี่ทั้งน้องรึป่าว..อิอิ). ผมเองก็เป็นคนชอบแทงหวยอยู่แล้วแต่ก็นึกไม่ออกว่าจะเอาเลขอะไรดี นึกขึ้นได้ว่าซื้อรถมันมีสองทะเบียนๆเดิมติดรถอยู่เป็น xx-7379 และทะเบียนใหม่เป็น xx-1772. เลยแทงเลขท้ายสองตัวมันไปเลยบน-ล่าง กลับกัน ตัวละ 5,000 รวม 40,000 หักส่วนลดจ่ายสุทธิ 30,000 วัดดวงไปเลย ตอนเย็นพี่ชายโทรมาบอกว่าหวยออกข้างล่าง 79 ได้เงินหลังหักเงินที่แทง 320,000 บาท นั่งงงเลย...!
     ในวันรุ่งขึ้นไปทำสัญญาซื้อขายจ่ายเงินส่วนที่เหลือไปเจ้าของบอกว่าทางบ้านนครศรีฯหากุญแจกับคู่มือไม่พบก็ให้หักไปเลยอีกสองหมื่น ก็จ่ายไปสุทธิอีก สี่แสน พอขับรถกลับบ้านมายาวๆ ความรู้สึกว่ามันสบายๆ ปลอดโปร่งชอบกลอาจเป็นเพราะว่าถูกหวยโชคจากรถมาเป็นเจ้าของรถมั้ง....  พอตกเย็นก็ซื้อพวงมาลัยมาไหว้รถขอพรตามความเชื่อ. แล้วจอดรถตรงลานจอดไว้ใกล้กับหน้าต่างคอนโด. คืนแรกแฟนตื่นมาเข้าห้องน้ำกลางดึกแล้วมองไปยังรถบอกว่ามีคนอยู่ในรถก็ลุกมาดูก็ไม่เห็นมีอะไรคิดว่าแฟนตาฝาดดดด....
     พอระยะเวลาผ่านไปสองอาทิตย์แฟนก็บอกว่าเห็นชัดว่ามีผู้หญิงใส่ชุดขาวนั่งอยู่เบาะคนนั่งซ้ายคนขับนั่งไขว่ห้างพอเดินออกมาดูก็ไม่เห็นตามเคย....

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 20:36:05 »
.......เช้าวันในงานวันเกิดของคุณรุทที่ผ่านมา. รปภ. เดินมาบอกว่าระหว่างเดินตรวจรถประมาณตีสองเห็นไกลๆ ว่ามีคนอยู่ในรถ พอเดินมาถึงรถก็ไม่เห็นมีใคร...!  ทำให้แฟนผมนี้ขนลุกเลย.  เพื่อความสบายใจในสองวันต่อมาผมพาแฟนไปหาหมอดูพม่าชื่อดังแถวบางไทร จ.อยุธยา ได้รับคำตอบว่าเธอคนนั้นคือ...แม่ย่านาง....!  แต่ก็ขอให้สบายใจได้เพราะเป็นเรื่องดีขอให้เราทำในสิ่งที่ดีก็จะส่งผลให้รุ่งเรืองและไม่ต้องคิดที่จะขายรถทิ้ง เพราะรถคันนี้จะอยู่กับเราไปตลอด ฟังแล้วคงไม่ต้องบอกความรู้สึกของผมและแฟนเลย(ยิ้มแก้มปริ) ทุกครั้งที่แฟนผมนั่งรถเธอจะพยามเปลี่ยนพวงมาลัยให้สดอยู่เสมอ
........สุดท้ายเมื่อคืนนี้ผมลุกขึ้นเข้าห้องน้ำและเดินออกมาสูบบุหรี่หน้าระเบียงห้องหันไปดูความเงางามของรถที่เพิ่งจะเข้าคาร์แคร์มา.... เธอคนนั้นก็นั่งสวมชุดขาวไขว่ห้างส่งยิ้มมาให้ผมจากในรถ.....ชัดเลยยยยยยย....! ;)

....เรื่องนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลกับการสัมผัสของผม อดใจไม่ไหวเลยเล่าสู่กันฟังนะครับ.... O0

asune46

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 20:40:23 »
ขนลุกเลยครับพี่

สุดยอดด

ผมกลัวอะครับ แต่ศรัทธา เรื่องแบบนี้มาก
ปล พี่ถูกหวยโหดมากครับ :( :( :(

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 20:43:51 »
5555555555จบแล้วใช่เปล่าวครับพี่อั้น >:D

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 20:47:09 »
ขนลุกเลยครับพี่

สุดยอดด

ผมกลัวอะครับ แต่ศรัทธา เรื่องแบบนี้มาก
ปล พี่ถูกหวยโหดมากครับ :( :( :(

ขอบคุณครับ ผมซื้อหวยครั้งละมากๆเสี่ยงดวง แต่ไม่บ่อยทุกครั้งที่หวยออก เพราะถ้าซื้อน้อยถูกน้อยผมหาเงินอย่างอื่นทำดีกว่าครับ

Ouan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 20:50:34 »
ให้รู้แต่ไม่ต้องมาให้เห็นก็ได้ครับ บรื้ออออออออออออออออ O0

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 21:18:12 »
แล้วมาจากไหนครับ สืบประวัติหรือยังครับ  8)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 21:23:00 »
ที่ผมเห็นในทะเบียนก็ผู้ขายให้เป็นลำดับต่อจาก Finance และผมเป็นผู้ใช้ลำดับต่อ และเจ้าของรถก็ยืนยันว่าเป็นรถป้ายแดงที่ซื้อมาให้แม่ใช้และขายต่อให้ผมในลำดับต่อมาครับ...! O0

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 21:29:00 »
เลขเก่า เลขใหม่ รวมกันได้ 8

เลข 8 : มักกวนอารมณ์คนอื่น ทำให้ผู้ร่วมทางนั้นหงุดหงิด มีการเฉี่ยวชนบ่อย เป็นยานพาหนะที่ผู้ขับขี่ไม่ชอบใจ มีปัญหาอยู่เสมอโดยเฉพาะเรื่องระบบไฟฟ้า
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 21:47:39 »

เลข 8 : มักกวนอารมณ์คนอื่น ทำให้ผู้ร่วมทางนั้นหงุดหงิด มีการเฉี่ยวชนบ่อย เป็นยานพาหนะที่ผู้ขับขี่ไม่ชอบใจ มีปัญหาอยู่เสมอโดยเฉพาะเรื่องระบบไฟฟ้า

และถ้าเลขที่รวมแล้วเป็น 0 ละครับพี่

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 22:17:29 »

และถ้าเลขที่รวมแล้วเป็น 0 ละครับพี่

รวมกันแล้วได้ 0 ไม่มีครับ แต่ถ้ารวมแล้วได้สิบ ก็ 1+0=1 ของผมถูกโฉลกกับเลข 5-7-8 ครับ...หวยถูก 79=7 ขอบคุณทุกท่านที่สนใจอ่านครับ... :-X

นพดล

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 22:21:34 »
 ;)ขนลุกเลยครับ สุดยอด

tonbabu

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 23:15:51 »

........สุดท้ายเมื่อคืนนี้ผมลุกขึ้นเข้าห้องน้ำและเดินออกมาสูบบุหรี่หน้าระเบียงห้องหันไปดูความเงางามของรถที่เพิ่งจะเข้าคาร์แคร์มา.... เธอคนนั้นก็นั่งสวมชุดขาวไขว่ห้างส่งยิ้มมาให้ผมจากในรถ.....ชัดเลยยยยยยย....! ;)

ประโยคนี้ประโยคเดียว ทำขนลุกเลยคับพี่

Ryan_E46

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 23:40:25 »
ผมเชื่อครับ พยายามซื้อพวงมาลัยมาไหว้ตลอดครับ
แต่อย่ามาให้เห็นกันเลยครับ ช่วยเหลือเกื้อกูลกันแบบลับๆ ก็พอครับ  O0