ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องพักวัดระดับน้ำ BMW e46 N42  (อ่าน 2422 ครั้ง)

reangkiad preedaphirom

• มือใหม่หัดขับ
  • *
กล่องพักวัดระดับน้ำ BMW e46 N42
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 12:14:13 »
สอบถามครับ   

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: กล่องพักวัดระดับน้ำ BMW e46 N42
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 06:13:04 »
 ???

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

reangkiad preedaphirom

• *
Re: กล่องพักวัดระดับน้ำ BMW e46 N42
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 11:13:54 »
สวัสดีครับ  ตอนนี้ผมต้องเติมน้ำวันเว้นวันครับ  เรื่องระบบน้ำกับกล่องพักน้ำและท่อขอระบบน้ำ E46 N42 ถ้าครบอายุต้องเปลี่ยนท่ออะไรบ้างครับ  ไมล์เกือบ 200000 แล้วครับ  และต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ ในส่วนห้องเครื่องครับ   ส่วนช่วงล่างได้เปลี่ยนไปบางส่วนแล้วครับ

Thoed25

• ขาประจำ
  • หน้าไม่ให้ ใจมันรัก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 11:41:26 »
ไล่ดูตามข้อต่อต่างๆของท่อน้ำเลยครับ สตาร์ทเครื่องให้เครื่องร้อนจนวาล์วน้ำทำงาน ก็สังเกตุดูว่ามีซึม มีหยดตรงไหน สองแสนนี่ วาล์วน้ำ ปั้มน้ำก็น่าจะเริ่มเสื่อมสภาพละ

Chris

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2018, 23:59:55 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สวัสดีครับ  ตอนนี้ผมต้องเติมน้ำวันเว้นวันครับ  เรื่องระบบน้ำกับกล่องพักน้ำและท่อขอระบบน้ำ E46 N42 ถ้าครบอายุต้องเปลี่ยนท่ออะไรบ้างครับ  ไมล์เกือบ 200000 แล้วครับ  และต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ ในส่วนห้องเครื่องครับ   ส่วนช่วงล่างได้เปลี่ยนไปบางส่วนแล้วครับ
วาล์วน้ำ ปั๊มน้ำ หม้อน้ำ(ถ้าเป็นไปได้) กระปุกพักน้ำ พวกท่อยางลองบีบดู อาการน้ำหายนี่เป็นได้หลายสาเหตุ ถ้าติดแก๊สด้วยก็ดูที่หม้อต้มด้วยนะ  ที่พูดมา ถ้ามีตังต้องเปลี่ยนหมดครับ รถเก่าแล้ว

อ่อ อย่าเอามือสองนะ
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

ก๊อง

• สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 18:17:06 »

เติมวันเว้นวันนี่ไม่ใช่น้อยละ..เติมครั้งละเท่าไรครับ เป็นแก้วหรือเป็นขวด ???

หาไม่เจอ..ลองเปลี่ยนใส่น้ำหล่อเย็นสีชมพูโตโยต้าครับ  เห็นชัดดี รั่วตามดยังออก..ทิ้งคราบสีชมพูแจ๋ให้เห็นจะๆ 55!
แต่ถ้าหาเจอแล้วแก้ไขแล้วก็เปลี่ยนใส่น้ำหล่อเย็นปกตินะครับ..เห็นเขาว่ามันกัดกระจุยไม่รู้จริงเปล่า?

เจ้าสี่หกนี่ ผมอยู่กะเค้าชินละ รื้อถอดซ่อมโน่นเปลี่ยนนี่ตลอดส่วนมากไม่พ้นเรื่องรั่วๆ น้ำมั่ง,น้ำมันโน่นนี่นั่นมั่ง แต่พอรู้ทางละซ่อมเองได้ก็เลยไม่มีอะไรหนักใจ
ล่าสุดระบบแอร์ฝั่งเครื่องยกกระบิ..หมดอายุการใช้งานละ นับหนึ่งใหม่โลด

N42 นี่น้ำหายบ้างก็เป็นเรื่องปกติครับเพราะจุดต่ออะไรไม่รู้บานเบอะไปหมด  จึงต้องหมั่นตรวจสอบให้เป็นนิสัย(เพราะมันจะโป๊ะแตกเมื่อไรไม่รู้..555)  น้ำก็มียุบบ้างแต่นานมาก..จึงจะเติมสักหน่อยนึงครึ่งแก้ว

พวกท่อยางแข็งกรอบหรือแตกลายละ ถ้าพร้อมก็เปลี่ยนได้เลยไม่ต้องรอรั่วครับ มีหลายท่อเลย
ที่แสบๆคือพวกจุดต่อหรือท่อที่อยู่ในมุมหลบสายตาต่างๆ ต้องเปิดฝาครอบหรือมุดใต้ท้องรถดู ท่อบนออกเครื่อง,ชุดท่อโอริงปั๊มน้ำเข้าเครื่อง(ผมเพิ่งจัดไป),แผงฮีตเตอร์ในตู้แอร์ ( ของผมตัดบายพาสไปละไม่เคยได้ใช้..ลดความเสี่ยง555)
หรือที่แย่กว่านั้น น้ำรั่วข้ามระบบเช่นน้ำมันเครื่อง,เกียร์หรือปะเก็นฝาสูบ แต่พวกนี้อาการจะออกเยอะครับ

ความร้อนไม่ขึ้นแต่น้ำหายต้องคอยเติมถี่แบบนี้ น่าจะรั่วออกภายนอกนะครับ ก็คอยระวังอย่าให้แห่้งละกันครับจะบานปลายไประบบอื่นๆ เรื่องน้ำนี่สำคัญมากอย่าเพิ่งวิ่งทางไกล  ค่อยๆหาไปเดี๋ยวก็เจอครับ..สู้ๆ
 :cheerup:
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"

wichean.j

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 10:18:27 »
 O0 แล้วดูตรงไหนครับ เปิดฝากะโปรงแล้ว แน่นเต็มไปหมด เพิ่งรับรถมาดูแลต่อครับ E46 n42 ครับ O0

ธเนศ

• thaned
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2019, 08:35:42 »
เยอะมากครับ หน้าข้างยันตาน้ำท้ายเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2019, 09:48:19 โดย ธเนศ »