ผู้เขียน หัวข้อ: Review พาสมาชิกใหมไปเลือกซื้อ 323IA SE E46 M52/TU ในแบบมือใหม่(ของผม)เหมือนกัน  (อ่าน 21880 ครั้ง)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมเพึ่งจะได้กินข้าวเมื่อกี้เองครับ  :'( :'( :'(

;) คุณRut มีอุปกรณชุอเปลี่ยน ถ่ายน้ำมันเฟืองท้ายไหมครับ  :-*

เฟืองท้ายเปลี่ยนง่ายมากเลยครับพี่ ใช้หกเหลี่ยมตัวใหญ่หนึ่งตัว และท่อนํ้ามันอีกประมาณ เมตรนิดๆครับ ตอนเติมให้เอาปลายสายแย่เข้าไปที่รูเติม แล้วให้สายอีกข้างไปโผ่ตรงซุ้มล้อหลังนะครับ แล้วเอากรวยสวมอีกที พอต่อเสร็จแล้ว ก็ทำการเติมเลยครับ นํ้ามันลงเร็วกว่าใช้ตัวปั้มอีกครับ อิอิ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Ok เลย 555 แต่เครื่องไม้ เครื่องมือผมไม่มี คุณRut รับทำไหมครับ งานเล็กๆแบบนี้  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2013, 23:15:26 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Ok เลย 555 แต่เครื่องไม้ เครื่องมือผมไม่มี คุณRut รับทำไหมครับ งานเล็กๆแบบนี้  :-*

ทำให้ได้ครับพี่  ;)

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
ไว้ผมเบิกน๊อตและประเก็นใหม่ ที่ศูนย์ก่อน จะไปรบกวนใช้บริการครับ  ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

ไว้ผมเบิกน๊อตและประเก็นใหม่ ที่ศูนย์ก่อน จะไปรบกวนใช้บริการครับ  ;)

ได้เลยครับพี่

tonbabu

• แฟนพันธุ์แท้
พี่อั๋น สุดยอดไปเลยครับ  ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ช่าง ทอง

• www.changtongs.com
 ;) ;) ;) ;) ที่สุด ของ แจ้  :-X :-X :-X :-X :-X

รับทำงาน จิวเวอร์รี่ เครื้องประดับ ทุกชนิด

mr.dol

• บุคคลทั่วไป
ยินดีกับสมาชิกที่ได้รถถูกใจด้วยนะครับ :-*

วีรวิชญ์

ขอขอบคุณทุกท่านที่อ่าน สำหรับผมอยู่ในเวปนี้มาสี่เดือนเศษ ได้อ่านได้ลองทำผิดๆ ถูกๆ จนเริ่มจะเข้าทาง เมื่อมีโอกาสทำให้ใครที่รักน้อง E46 เหมือนผม ถ้าช่วยได้ก็จะช่วยเท่าที่มีความรู้อันน้อยนิด ผมก็เชื่อว่าสมาชิกใหม่บางท่่านไม่น้อยก็เลือกหาซื้อรถเองซึ่งพอจะมีความรู้ในการเลือกซื้อรถในพื้นฐานเบื่้องต้น เช่นการดูตัวถึง ภายใน เครื่องยนต์ ช่วงล่าง เพียงแต่ น้อง E46 มีปลีกย่อยที่จำเป็นเพิ่มขึ้นมาเช่น ตัวเซนเซอร์ที่มีเป็นร้อยนับไม่ครบซะที 555 ลักษณะตัวถังที่แข็งแกร่งชนนิดหน่อยดูยาก เกมส์ซ่อนหาที่เอาแบตเตอร์รี่ไปซ่อนไว้ท้ายเครื่อง กล่องฟิวที่ต้องไปซ่อนอยู่ใต้เก๊ะติดคอนโซลด้านซ้าย ชุดปฐมพยาบาลที่ไปซ่อนไว้ใต้เบาะของกิ๊กหน้ารถ ตัววัดเซ็นเซอร์ต่างๆที่หากันไม่เจอ ระบบไฟที่ไม่เหมือนรถญี่ปุ่นผิดพลาดก็ขี้ฟ้อง ระบบการทำงานของเกียร์และเครื่องยนต์ที่ต้องอาศัยระบบน้ำ การทำงานของฟังก์ชั่น OBC การทำงานของหน้าปัดเรือนไมล์ที่สัมพันธ์กับ Business Tap or CD ฯลฯ ซึ่งต้องมาศึกษากันต่อที่ไม่จบ ซ่อมสนุกลุ้นกับราคาและการหาอะไหล่ แต่งแล้วออกมาในสไตล์ของผู้ใช้แต่ละท่าน ได้เพื่อน ได้ความรู้ แล้วมีอะไรที่จะบอกว่าน้อง E46 ไม่น่าสนใจ....?
 :-X :-X :-X

crayonz

• ขาประจำ
ขอขอบคุณทุกท่านที่อ่าน สำหรับผมอยู่ในเวปนี้มาสี่เดือนเศษ ได้อ่านได้ลองทำผิดๆ ถูกๆ จนเริ่มจะเข้าทาง เมื่อมีโอกาสทำให้ใครที่รักน้อง E46 เหมือนผม ถ้าช่วยได้ก็จะช่วยเท่าที่มีความรู้อันน้อยนิด ผมก็เชื่อว่าสมาชิกใหม่บางท่่านไม่น้อยก็เลือกหาซื้อรถเองซึ่งพอจะมีความรู้ในการเลือกซื้อรถในพื้นฐานเบื่้องต้น เช่นการดูตัวถึง ภายใน เครื่องยนต์ ช่วงล่าง เพียงแต่ น้อง E46 มีปลีกย่อยที่จำเป็นเพิ่มขึ้นมาเช่น ตัวเซนเซอร์ที่มีเป็นร้อยนับไม่ครบซะที 555 ลักษณะตัวถังที่แข็งแกร่งชนนิดหน่อยดูยาก เกมส์ซ่อนหาที่เอาแบตเตอร์รี่ไปซ่อนไว้ท้ายเครื่อง กล่องฟิวที่ต้องไปซ่อนอยู่ใต้เก๊ะติดคอนโซลด้านซ้าย ชุดปฐมพยาบาลที่ไปซ่อนไว้ใต้เบาะของกิ๊กหน้ารถ ตัววัดเซ็นเซอร์ต่างๆที่หากันไม่เจอ ระบบไฟที่ไม่เหมือนรถญี่ปุ่นผิดพลาดก็ขี้ฟ้อง ระบบการทำงานของเกียร์และเครื่องยนต์ที่ต้องอาศัยระบบน้ำ การทำงานของฟังก์ชั่น OBC การทำงานของหน้าปัดเรือนไมล์ที่สัมพันธ์กับ Business Tap or CD ฯลฯ ซึ่งต้องมาศึกษากันต่อที่ไม่จบ ซ่อมสนุกลุ้นกับราคาและการหาอะไหล่ แต่งแล้วออกมาในสไตล์ของผู้ใช้แต่ละท่าน ได้เพื่อน ได้ความรู้ แล้วมีอะไรที่จะบอกว่าน้อง E46 ไม่น่าสนใจ....?

รถผมอยู่กันมา 12 ปี ยังรู้ไม่หมดเลยครับ ถ้าจะรู้หมดต้องก้มหน้าก้มตาศึกษาอย่างเดียว วัน ๆ ไม่ต้องทำอะไรอย่างอื่น เอาแค่พอใช้ พอเป็น ไม่ถูกใครหลอกก็เกินพอแล้วครับ
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

yuratchrian

ตอนผมได้มาใหม่ๆก็ไม่รู้อะไรเลยครับ ก็พี่ๆเพื่อนๆสมาชิกคอยแนะนำ เอาความรู้มาแบ่งปัน ขอบคุณทุกๆนะครับ :-X
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

ช่าง ทอง

รับทำงาน จิวเวอร์รี่ เครื้องประดับ ทุกชนิด

z3ang

• คนคุ้นเคย
 ;) ;) ;)

อ่านจบแล้ว

ขอบคุรสำหรับความรู้นะครับ

kok_233:)

รถเค้าแน่นดีจริงๆ...ขากลับอัดตามไม่ทันเลย...โอ้ว  O0 O0
ถึงถนนราชพฤกษ์หน้าปตท.เจอด่านอีก...ครั้งนี้เกือบไป  :o :o
ขอบคุณเจ้าของถิ่นด้วยที่พาไปกินร้านอร่อย บรรยากาศดีๆ :-X :-X

วีรวิชญ์

รถผมอยู่กันมา 12 ปี ยังรู้ไม่หมดเลยครับ ถ้าจะรู้หมดต้องก้มหน้าก้มตาศึกษาอย่างเดียว วัน ๆ ไม่ต้องทำอะไรอย่างอื่น เอาแค่พอใช้ พอเป็น ไม่ถูกใครหลอกก็เกินพอแล้วครับ

อยู่อมริกาแอบมาอ่านตั้งแต่ตอนไหนครับเนี่ยครับอาจารย์ปู่....555  :-X

รถเค้าแน่นดีจริงๆ...ขากลับอัดตามไม่ทันเลย...โอ้ว  O0 O0
ถึงถนนราชพฤกษ์หน้าปตท.เจอด่านอีก...ครั้งนี้เกือบไป  :o :o
ขอบคุณเจ้าของถิ่นด้วยที่พาไปกินร้านอร่อย บรรยากาศดีๆ :-X :-X

หลังจากนายช่างรองเท้าแดง ทำความสะอาดเครื่องยนต์/เกียร์ เปลื่ยนของเหลวทั้งระบบ รวมถึงน้ำยาหล่อเย็นในหม้อน้ำเสร็จ ผมได้รับเกียรติเอาไปทดสอบ เป็นไปตามคาด.....กระฉูด.!! เหมือนขับรถป้ายแดงเลย
....ขากลับขับมาเห็นพี่ชูหายไปจากกระจกมองหลังนึกว่าแยกตัวออกไปทางเส้นนครชัยศรี โทรหาก็ไม่รับสาย..
....ร้านอาหารที่นายช่างรองเท้าแดง พาไปชงมา อร๊อยยยย อร่อยยยยย ทู๊กกกกก ถูกกกกกก

spiritzas

หลังจากนายช่างรองเท้าแดง ทำความสะอาดเครื่องยนต์/เกียร์ เปลื่ยนของเหลวทั้งระบบ รวมถึงน้ำยาหล่อเย็นในหม้อน้ำเสร็จ ผมได้รับเกียรติเอาไปทดสอบ เป็นไปตามคาด.....กระฉูด.!! เหมือนขับรถป้ายแดงเลย
....ขากลับขับมาเห็นพี่ชูหายไปจากกระจกมองหลังนึกว่าแยกตัวออกไปทางเส้นนครชัยศรี โทรหาก็ไม่รับสาย..
....ร้านอาหารที่นายช่างรองเท้าแดง พาไปชงมา อร๊อยยยย อร่อยยยยย ทู๊กกกกก ถูกกกกกก
;)
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

วีรวิชญ์

บทส่งท้าย

หลัง่จากนำรถไปตรวจเช็คและซ่อมบำรุงกับคุณอวิรุท ผู้เป็นทั้ง Mod. ของเวปและสมาชิกผู้อุปถัมป์ ที่มีใจรักในการใช้และซ่อมรถ e46 ของตนเองที่คอยให้คำแนะนำสมาชิกของเวป พยายามจะให้คำแนะนำซ่อม e46 อย่างไรไม่ให้กระเป๋าแหก จากประสพการณ์ในทำงานซ่อมรถจากศูนย์โตโยต้า และมีร้านดังใน จ.นครปฐม คือร้านขายล้อแม็กและซ่อมช่วงล่างรถทุกยี่ห้อ (สมาชิกหลายท่านเลยเข้าใจว่าเป็นอู่นอกของบีเอ็มไปแล้ว อาจจะต้องเปิดอู่รองรับสมาชิกและเพิ่มตำแหน่งเป็นสมาชิกร้านค้าจริงๆ เป็นทางการในเร็ววันซะแล้ว)
            รายการที่นายช่างได้จัดการให้คือ
          1. เปลี่ยนผ้าเบรคหน้า
          2. เปิดอ่างเกียร์เพื่อล้าง ถ่ายน้ำมันเกียร์ เปลี่ยนประเก็นอ่างเกียร์+กรองเกียร์ พร้อมแยกออยเกียร์
          3. เปิดฝาเครื่อง ทำความสะอาด ล้างห้องเครื่อง พร้อม ฟลัชชิ่ง เนื่องจากน้ำมันเก่าเป็นโคลนที่เจ้าของเดิมใช้ Clastal จากศูนย์ หรือไม่ได้ถ่ายมาเป็นเวลานาน แล้วเปลี่ยนเป็น Ptt. Syn.แทน พร้อมกรองเบนซิน
          4. เปลี่ยนถ่ายน้ำในหม้อน้ำพร้อมเติมน้ำยาหล่อเย็นตรวจสอบรอยรั่ว
          5. เอาจมูกฝากระโปรงที่ฝากระโปรงหน้าไปเคาะ (ของเก่าดั้งหักไปนิด)
        6. ประกอบรถแล้วนำไปทดสอบพร้อมพาเจ้าของรถ โดยมีพี่ชูหนี ผบ.มาให้กำลังใจและผมไปหาอาหารอร่อยๆ รับประทานกัน (นอกเรื่องไปนิด แต่ก็จนได้ 5555)

......ผลการทดสอบ รถค่อนข้างสมบูรณ์ในอารมณ์ที่ไม่แตกต่างจากการขับรถป้ายแดง ซึ่งหวังว่าเจ้าของใหม่คือ สมาชิกที่ใช้ User name ว่า Changtong หรือ คุณมาโนช เป็นผู้ครอบครอง คง Happy ไปหลายปีทีเดียว........

:-X :-X :-X ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2013, 12:04:45 โดย วีรวิชญ์ »

Fortis

• Read Only
ใหม่มากๆ สภาพดีจริงๆครับ

วีรวิชญ์

ถ้าเหมือนรถป้ายแดงจริง ๆ จะต้องมีชุดปฐมพยาบาลนะพี่อั๋น (สำลี ผ้าก็อต กรรไกรตัดเทป) ;)

รถผมยังมีอยู่ในกล่องเก็บของใต้เบาะนั่ง ด้านผู้โดยสารเลยครับ  :))

มีเรื่องหนึ่งอยากจะบอก รถคันนี้สีเดียว รุ่นเดียว เจ้าของรถเกิดปีเดียว กับพี่อ้วน ส่วนจะเกิดเดือนและวันเดียวกันนั้นคงต้องไปถามกันเอาเองนะครับ

และสุดท้ายที่ตาอ้วน "อยากสัมผัส ผมก็จัดหั้ยยยยย"   ^-^;D ;D ;D ^-^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2013, 12:23:10 โดย วีรวิชญ์ »

spiritzas

;)
สุดยอดเลยครับพี่อั๋น
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

crayonz

• ขาประจำ
สรุปได้สมาชิกร่วมเว็บเพิ่มอีกท่านหนึ่งอย่างเป็นทางการใช่ไหมครับเนี่ย  ;)
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
ไม่อยากสัมผัสและไม่อยากใช้ครับ ขอยกให้พี่อั๋นครับ  :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

oon_resist

ช่าง ทอง

อะไรเอ่ย??....น้ำเอย...น้ำอะไร??        ดื่มไม่ได้แต่ชื่นใจเป็นหนักหนา
ขอใบ้หน่อยไม่ใช่น้ำประปา            หรือน้ำชา...น้ำตา...หรือน้ำมนต์   

น้ำอันนี้ไล่ผีก็ไม่ได้               แต่ช่วยคลายความทุกข์แสนร้อนรน 
เติมเต็มใจพลิกฟื้นใครบางคน            เหมือนน้ำฝนคลายร้อนผ่อนบรรเทา 

แต่...ไม่ใช่น้ำฝนนะขอบอก                   ไม่อยากหลอกเธอแล้วแม่เฉลา 
จะเฉลยแล้วนะไม่ต้องเดา               น้ำคลายเศร้าใช่น้ำเหล้าคือ"น้ำใจ  ( ลอกเขามา อิอิ )

วีรวิชญ์

อะไรเอ่ย??....น้ำเอย...น้ำอะไร??        ดื่มไม่ได้แต่ชื่นใจเป็นหนักหนา
ขอใบ้หน่อยไม่ใช่น้ำประปา            หรือน้ำชา...น้ำตา...หรือน้ำมนต์   

น้ำอันนี้ไล่ผีก็ไม่ได้               แต่ช่วยคลายความทุกข์แสนร้อนรน 
เติมเต็มใจพลิกฟื้นใครบางคน            เหมือนน้ำฝนคลายร้อนผ่อนบรรเทา 

แต่...ไม่ใช่น้ำฝนนะขอบอก                   ไม่อยากหลอกเธอแล้วแม่เฉลา 
จะเฉลยแล้วนะไม่ต้องเดา               น้ำคลายเศร้าใช่น้ำเหล้าคือ"น้ำใจ  ( ลอกเขามา อิอิ )

เดี๋ยวจะพาไปดื่มน้ำเมาดัวยกันบ่อยๆ ครับ 555   :-X  ;) ;) ;) ;)

spiritzas

เดี๋ยวจะพาไปดื่มน้ำเมาดัวยกันบ่อยๆ ครับ 555   :-X  ;) ;) ;) ;)
ชอบหาเหยื่อไปล่อลวงตลอดเลยนะครับพี่อั๋น O:-)

Ryan_E46

ได้ความรู้ดีๆ เพิ่มขึ้นอีกเพียบเลยครับ ;)
ขอบคุณที่สละเวลามารีวิวให้อ่านกันนะครับ :-X

วีรวิชญ์

สำหรับท่านที่ต้องการอ่านรีวิวของรุ่น N42 ผมเอานี่มาฝากให้อ่านเล่นๆนะครับ  ;) ;) ;)

Krisada511

ขอย้ายข้อมูลอันมีประโยชน์ มาไว้ถาวร ใน FAQs ครับ  ;)

chateau46

• คนคุ้นเคย
 ;)เยี่ยมมากครับ