ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนลำโพง  (อ่าน 5047 ครั้ง)

คนขายเนื้อ

• บุคคลในตำนาน
  • มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
เปลี่ยนลำโพง
« เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:17:04 »
 พอดีอยากเปลี่ยนลำโพงเจ้าe46 ครับ  เลยอยากขอความรู้จากท่านที่เคยเปลี่ยนมาแล้วครับ                                                                                                                                        1.ทำเองยากหรือเปล่าวครับ  ถ้าพอจะมีความรู้อยู่บ้าง 2.ควรใช้ลำโพงยี่ห้ออะไร  รุ่นอะไร  ที่จะเข้ากับวิทยุเดิม(ซีดีแผ่นเดียว)  อยากได้แค่มีเบสเพิ่มนิดแหล่มเพิ่มหน่อย  กลางใส่ๆ ครับ    3.ลำโพงหน้า 5 หลัง 6 ใช้หรือเปล่าว    4.ในใจมีอยู่ 3 ยี่ห้อ ข้อความเห็นท่านที่เคยใช้หน่อยครับ  แอลพาย  เคนวูด  บอสตัน  ว่าแนวเสียง3ยี่ห้อนี้ออกแนวไหนบ้างครับ      ขอบคุณมากครับ :-X                                                                                                                                                                                                   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 23:23:53 โดย bkkk6 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: เปลี่ยนลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:25:45 »
ใน 3 ยี่ห้อคงเลือก  BOSTON

** เปลี่ยนลำโพงหน้า-หลัง BOSTON S50+S60 **  

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

พ้น 200 ชม. เสียงดีมากครับ ดีกว่าลำโพงติดรถ ราว 40% ครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:33:24 »
ใน 3 ยี่ห้อคงเลือก  BOSTON

** เปลี่ยนลำโพงหน้า-หลัง BOSTON S50+S60 ** 

พ้น 200 ชม. เสียงดีมากครับ ดีกว่าลำโพงติดรถ ราว 40% ครับ
ขอบคุณมากครับพี่ชายใจดีประจำเวป :-X  ท่านใดมีวีธีเปลี่ยนเองบ้างครับ :-\

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:40:36 »
เรื่องคุณภาพเสียง หรือควรมชอบเนื้อเสียง มันแตกต่างกันระหว่างบุคคล แนะนำให้ไปลองฟังครับ ที่ร้านเครื่องเสียง
ถึงจะฟังในห้องที่ set เสียงไว้แล้วก็ตาม เราจะได้แนวเสียงที่ชอบครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 07:16:51 »
ของผมโชคดีหน่อย เจ้าของเดิมเปลี่ยนมาเป็น ADS ทั้งหน้าหลังมาแล้ว เสียงโอเคเลยนะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 07:23:36 »
ของผมเจ้าของเก่า ก็เปลี่ยนหน้าหลังมาแล้ว แถมใหญ่กว่าเดิมนิดนึงครับ แต่จำไม่ได้ว่าของยี่ห้ออะไร O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

treety

• แฟนพันธุ์แท้
  • เก่งกันจริงๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 07:34:55 »
ผมใช้ Boston SPZ50 ครับ  เสียงใสปิ๊งๆเลยครับ  ;)

Gameza HD

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 18:32:06 »
Boston อีกเสียงครับ

X-talize

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 22:47:31 »
ลำโพงเดิมหน้าหลังเป็น6.5 นิ้วทั้ง2คู่ครับ แล้วขอบยางของกรวยลำโพงมักขาดหมด ตัวลำโพงเสียงทุ้มเป็นแม่เหล็กตูดบาง ถ้าจะเอาใส่ช่องเดิมก็ต้องซ่อมของเดิมหรือถอดของเดิมไปเทียบความหนาของลำโพง เพราะช่องที่ใส่ลำโพงทั้งหน้าหลังจะมีถ้วยไส่สำหรับสะท้อนเสียงเหมือนตู้ลำโพง :-*
ส่วนของผมเน้นเดิมๆ ด้านหน้าเอาลำโพง 5.25 นิ้วมาแปลงใส่ถ้วยเดิม ด้านหลังก็เอาลำโพงใหม่6.5นิ้วมาใส่แต่ต้องรองเสริมขอบขึ้นมาหน่อยนึงเพราะมันติดก้นถ้วยที่ว่า แต่หากจะเสริมใหม่หมดก็ต้องให้ร้านเครื่องเสียงตีตู้เสริมขึ้นมาอีกที O0
ส่วนตัวชอบแนว ADS หรือ Focal ประมาณนั้น :-X
เฉาก๊วย

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 23:27:51 »
สอบถามต่อครับ

แล้วหากตีตู้ สมควรจะเป็นตู้เปิด หรือตู้ปิดครับ

ขอบคุณครับ :-X

คนขายเนื้อ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:02:43 »
 :-Xขอขอบคุณมากครับ สำหรับทุกๆข้อมูล  พอดีวันก่อนติดเครื่องเสียงรถกระบะ(ติดเอง) เลยเกิดอาการคันไม้คันมืออย่างจะลองเปลี่ยนลำโพงเจ้าe46 เลยมารบกวนขอข้อมูลจากเพื่อนสมาชิกครับ  ของเดิมยังไม่เสียครับ  เลยไม่ค่อยรีบเปลี่ยนครับ หาข้อมูลก่อนครับ  แต่เมื่อวานลองถอดลำโพงหลังดูแล้วถอดง่ายครับ ลำโพงหน้ายังแงะไม่ออกเลยครับ  หลังหกนิ้วดูแล้วไม่น่าจะยากครับ  :)) แต่หน้ายังไม่รู้ว่ากี่นิ้วแน่ O0   รถผม 318i n42 เจ้าของเก่วบอกออกรถปลายปี2003จดปี2004  ลื้อด้านหลังดูแลัวไม่มีแอมป์ครับ :o  ยังไงขอวิธีถอดฝาลำโพงหน้าด้วยครับ ขอบคุณมากครับ :-X

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:20:35 »
ลองดูครับ มี 3 ตอน

X-talize

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:48:13 »
ฝาหน้าเชื่อมติดด้านใน แงะออกไม่ได้ต้องเปิดคอนโซลประตูออกแล้วถอดจากด้านในครับ ลำโพงผมเป็นแบบเดียวกันเลยทั้งหน้าหลัง :-*
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:58:34 »

แล้วหากตีตู้ สมควรจะเป็นตู้เปิด หรือตู้ปิดครับ

ของเดิมติดรถน่าจะปิดเพราะมีถ้วยเหมือนเป็นฟองน้ำอัดแข็งครอบปิดด้านหลังลำโพงอยู่
สำหรับรถยนต์มันมีเนื้อที่เล่นน้อยและโครงตัวถังก็ปิดหมดอยู่แล้ว เท่าที่เห็นก็น่าจะตีปิด อันนี้ลองถามร้านที่ทำเพิ่มเติมดีกว่าครับ
ที่เห็นเขาทำตู้เปิดก็เห็นมีตู้ซับนะครับ เพราะมันต้องการให้มีเสียงสะท้อน และลมอัดวนในตัวถังรถเพื่อเพิ่มแรงกระแทกน่ะ ;D น่าจะประมาณนี้ครับ :D
เฉาก๊วย

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 12:44:05 »

ของเดิมติดรถน่าจะปิดเพราะมีถ้วยเหมือนเป็นฟองน้ำอัดแข็งครอบปิดด้านหลังลำโพงอยู่
สำหรับรถยนต์มันมีเนื้อที่เล่นน้อยและโครงตัวถังก็ปิดหมดอยู่แล้ว เท่าที่เห็นก็น่าจะตีปิด อันนี้ลองถามร้านที่ทำเพิ่มเติมดีกว่าครับ
ที่เห็นเขาทำตู้เปิดก็เห็นมีตู้ซับนะครับ เพราะมันต้องการให้มีเสียงสะท้อน และลมอัดวนในตัวถังรถเพื่อเพิ่มแรงกระแทกน่ะ ;D น่าจะประมาณนี้ครับ :D

ขอบคุณครับ

คนขายเนื้อ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 14:59:21 »
ลองดูครับ มี 3 ตอน

ขอบคุณมากครับ  ข้างหน้าเห็นแล้วคงไม่กล้าไปยุ่งกับมันแน่ O0  คงเปลี่ยนแต่หลังอย่างเดืยวพอครับ :-X

oon_resist

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 15:51:14 »
ถ้า Alpine ต้องเล่นรุ่น F1 ไปเลยครับ

wankun

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 17:24:43 »
ลองหาโฟคอล k2p ดูครับ
ราคาไม่แพง
แต่เสียงอาจจัดจ้านไปนิด
แล้วต่จะชอบครับ
ผมเองใช้ทั้งไดนาว
โฟคอล
และเอดีเอส
ใจชอบเอดีเอสสุด
ใสและไม่จัดนัก
ลองมาก้โฟคอล
ส่วนไดนาว
ต้องใช้เพราะช่องใส่ด้านหน้าของผมใส่ได้เต็มที่แค่5 นิ้วครึ่ง
ไม่อยากทำแผงซาวน์
สรุปไดนาวฟังแล้วเหนื่อยหูสำหรับผมครับ

Bacchus

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 17:34:26 »
ราคาไม่แพง
โฟคอล
และเอดีเอส
ส่วนไดนาว
ต้องใช้เพราะช่องใส่ด้านหน้าของผมใส่ได้เต็มที่แค่5 นิ้วครึ่ง
สรุปไดนาวฟังแล้วเหนื่อยหูสำหรับผมครับ

มาทำรายยแถวนี้เนี่ย  :D

wankun

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 19:07:28 »
ราคาไม่แพง
โฟคอล
และเอดีเอส
ส่วนไดนาว

มาทำรายยแถวนี้เนี่ย  :D
แว้บมาดูความเปลี่ยนแปลง

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 20:40:44 »
ถ้า Alpine ต้องเล่นรุ่น F1 ไปเลยครับ

มีสักหมื่นกว่าๆ พอหาได้ไหมครับพี่อ่อน มือที่เท่าไรก็ได้

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

oon_resist

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 21:54:35 »

มีสักหมื่นกว่าๆ พอหาได้ไหมครับพี่อ่อน มือที่เท่าไรก็ได้
ใครมีอยู่มักไม่ค่อยปล่อยครับพี่ต้อม ของมันสุดจริงๆ  ผลิตจากโรงงานของ Scan Speak

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 23:39:36 »

ใครมีอยู่มักไม่ค่อยปล่อยครับพี่ต้อม ของมันสุดจริงๆ  ผลิตจากโรงงานของ Scan Speak

ไปหาบ้างดีกว่า  O0

Krisada511

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:06:40 »
M3 E46 + Alpine F1 + HRE

ตารางเปรียบเทียบ Front HI-END

;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 10:08:19 โดย Krisada511 »

tinity

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 09:54:27 »
ขอขุดกะทู้เก่า ครับตอนนี้ลำโพงลหลังกลับบ้านเก่าแล้ว
รบกวนวิธีถอดเปลี่ยนครับขั้นตอนการถอดเพราะว่าอยากทำเองครับ ""ชูสองนิ้ว::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2015, 12:01:33 โดย tinity »