ผู้เขียน หัวข้อ: Diy ติดแผ่นสะท้อนความร้อนหลังคารถยนต์ e46  (อ่าน 4727 ครั้ง)

tee808

• ขาประจำ
    ปัญหาเรื่องแอร์นี่เป็นมาตั้งแต่แรก ตอนรับรถ คือ e46 คันนี้ตัดระบบฮีตเตอร์ออกไป ทำให้ปรับความร้อนเย็นไม่ได้ นั่นคือ "หนาวอย่างเดียว" โดยเฉพาะหน้าหนาวที่ผ่านมา (ปีที่แล้ว) เย็นยะเยือกทีเดียว ต้องคอยเปิด/ปิด ปุ่มแอร์ น่ารำคาญ
    จากนั้นเลยไปใส่ระบบฮีตเตอร์มา ก็สบายขึ้นละคับ แต่แน่นอนความเย็นลดลง จากที่หนาวโค-ตะ-ระ พอเจอแดดบ้านเราตอนหน้าร้อน เจอปัญหาอีก ร้อนแฮะ แอร์ก็เย็นคับ แต่ "ระอุ"

หน้าร้อนนี้ที่ผ่านมา ร้อนจริง ๆ ผมและครอบครัวขับ e46 คู่กายไปพัทยา แอร์ก็เย็นนะแต่มันก็ยังรู้สึกระอุ ๆ อยู่ ยิ่งลองปรับหันช่องแอร์ลงพื้น แล้วยืดศีรษะขึ้นชนเพดานรถ จะรู้สึกได้ทันทีว่ามีความร้อนระอุอยู่ จับที่หลังคาเพดานรถรู้สึกร้อน ๆ แถวแกนกลางที่เป็นโคลงเหล็กคาดอยู่ ร้อนเยอะอยู่ทีเดียว ลองยืนศีรษะไปด้านหน้าแถวกระจกดูว่าระอุเหมือนเพดานหลังคาไหม ก็ไม่เท่าไหร่

คราวนี้แหละ มั่นใจแล้วว่าความร้อนมาจากหลังคาเป็นแน่แท้ ยังแอบสงสัยว่าเอ๊ะ ไม่มีฉนวนกันความร้อนบนหลังคารถยนต์รึป่าวนะ (ก่อนหน้านี้กระจกบานหน้าแตก  แล้วติดฟิล์มถูก ๆ พันกว่าบาท กันค่าความร้อนโน่นนี่นั่น นึกว่าดี แต่มันร้อนระอุ เลยเปลี่ยนฟิล์มเทพหน่อย 3M crystalline 60 ใหม่ก็ดีขึ้นระดับนึงทีเดียว ความระอุ จากกระจกหน้าลดลงไปเยอะกว่าตัวก่อนอย่างเห็นได้ชัดมาก แต่ความร้อนก็ยังมาจากหลังคาได้อีก)
เอาหละ เริ่มกันเลย
1.   ถอดเสา A ออกทั้ง 2 ข้าง ตอนแงะ ให้ระวังหน่อย มันกรอบกันจังเลย (เก่าก็เงี้ย)
2.   ถอดที่บังแดด ออก
3.   ถอดราวมือจับเพดาน ทั้ง 2 ข้างออก
4.   ถอดไฟส่องแผนที่
5.   ถอดไฟเบรกหลัง ในรถออก
6.   ถอดเบาะหลัง กับ ยางข้างประตู
7.   ถอดเสา C ทั้ง 2 ข้าง 
8.   ถอดเสา B ทั้ง 2 ข้าง
9.   ถอดกาบประตู หน้าหลัง
10.   เอาหลังคาลงได้คับ จะเห็นแผ่นกันความร้อนอันเก่า
        ตัวเก่าก็ปิดเกือบเต็มอยู่นะแต่กันความร้อนไม่ดีคับ และโครงเหล็กไม่มีไรกันเลย ถึงได้ร้อนไง 555
        ลอกออกมารวมถึงกาวด้วย ตรงนี้สำคัญอย่าให้มีแผ่นกาวเก่า เดี๋ยวติดไปแล้วไม่อยู่ หล่นมางานเข้าอีก
        ทำความสะอาดหลังคา
11.   ตัดตัวแผ่นกันความร้อน (ค่ากันความร้อน R-value 22 สูงสุดแล้วที่หาได้) หนา 10 มม ไม่ลามไฟ
        แทนอุณหภูมิได้สูงถึง 110 องศาซี แล้วใช้สเปรย์กาวของ 3M เบอร์77
        (กลิ่นหอมดีคับ แห้งเร็วเหมือนกัน ต้องรีบหน่อยนะ ควรไปทาบกะให้ดีก่อน)
        แปะแล้วรีดให้แนบกับหลังคารถ สอด+ยัดกับร่องหลังคาให้เยอะสุดเท่าที่จะทำได้
 12.   บริเวณโครงหลังคาแนวหน้า กลาง และหลัง ไม่สามารถใช้แผ่นกันความร้อนแบบหนาได้
         เลยใช้แผ่นแดมพ์แทนคับ ผมใช้แบบมีฟอยล์ มีการคายความร้อนต่ำ ติดตามรูป ตรงไหนมีรูยึดสายไฟ
         ก็เจาะหลบให้ยึดได้ตามปกติ ผมแปะแผ่นแดมพ์แค่ชั้นเดียว กลัวจะค้ำกับแผ่นหลังคา
13.   เสร็จแล้ว พอได้ไหม ฮิฮิ
14.   ที่เหลือก็ประกอบกลับ
15.   ทำความสะอาดหลังคาและเบาะ

หมายเหตุ
1.   การรื้อถอด อาจมีการพลาสติกบางชิ้นอาจมีการแตกหักบ้าง ต้องทำใจคับ ส่วนของผมแตกไป 2 คือที่กาบซ้ายหน้ากับ เสา C ซ้าย แต่แค่นี้ผมรับได้ อาจต้องใช้กาว A+B เพื่อยึดไปก่อนคับ รอหาอะไหล่เปลี่ยน
2.   ควรทำล้างมือบ่อย ๆ  ระวังเรื่องความสะอาดให้มาก ๆ รถผมสีเบจ ดำขึ้นมาและก็ ฮึ ๆ งานงอกอีก

หมดปัญหากับการจอดตากแดด
หมายเหตุ การจอดตากแดดยังไงก็ต้องหาแผ่นบังแดดปิดที่กระจกหน้า/หลัง แล้วรถจะเย็นเร็วขึ้นมากเลย เร็วกว่ากันเยอะคับ
             ผมจอดตากแดด 3 ชม วิ่งรถไม่ถึง 1-2 นาทีก็เย็นสบายแล้ว ช่วยได้เยอะ
ปล, ผมติดแผ่นสะท้อนความร้อนตอน ช่วงหน้าร้อน แต่พึ่งมารีวิวในหน้าฝน ฮึ โทดที เค้าไม่ว่างอะ  แต่ช่วงนี้อาจไม่ค่อยจำเป็น ไงหน้าร้อนหน้า เล็งๆ ไว้ละกัน ไปละคับ

soyti

• ขาประจำ
Re: Diy ติดแผ่นสะท้อนความร้อนหลังคารถยนต์ e46
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 20:23:37 »
 ;) ;) ;)
ติดแล้วช่วยได้เยอะมั้ยครับ

tee808

• ขาประจำ
Re: Diy ติดแผ่นสะท้อนความร้อนหลังคารถยนต์ e46
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 03:31:56 »
รู้สึกได้คับว่าความระอุลดลงไปเยอะพอควร (จากเฉพาะหลังคานะ)
ยิ่งเวลาจอดตากแดดนานๆ เช่นซัก3 ชม
ผมใช้แผ่นสะท้อนความร้อนที่เป็นฟอยล์สีเงินๆ บังกระจกทั้งหน้า-หลังด้วย
ซื้อจาก daiso แผ่นละ 60 บาท ก็ถือว่าพอใจมากทีเดียวคับ ถ้าไม่ปิดกระจกช่วยล่ะร้อนแน่คับ ความร้อนเข้าทางกระจกเยอะ
แอร์เย็นเร็วขึ้นเยอะมาก ๆคับ
แต่ถ้าไม่ใช้แผ่นสะท้อนความร้อนหน้า-หลัง ก็ร้อนเหมือนๆเดิม
เพราะความร้อนเข้ามาทางกระจกแทน

สรุปตอนนี้อากาศร้อน ไม่ห่วงแล้ว สบายละ
ตอนกลางวัน outside temp = 39c
เปิดแอร์แค่ 22c ก็พอไหวแล้ว ถ้าให้ดี 20-21c ก็สบายกว่า ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2016, 18:53:04 โดย tee808 »

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • บุคคลในตำนาน
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 11:45:23 »
เป็นแนวทางดีมากครับ น่าสนใจทำ   :-X     :-X 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

frankly

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 21:31:57 »
ทึ่งมากๆ สุดยอด  ::2thmb::