ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เซ็ทการใช้งานกุญแจรีโมท  (อ่าน 31661 ครั้ง)

niki

• คนคุ้นเคย
Re: DIY เซ็ทการใช้งานกุญแจรีโมท
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 10:50:23 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขออนุญาติถามครับ
ถ้าผมมีกุญแจดอกเดียวแล้วต้องการเพิ่มอีกดอก ผมจะสามารถไปซื้อรีโมทแล้วไปกัดดอกแล้วมาทำตามวิธีนี้ได้มั้ยครับ
ขอบคุณครับ
ในกุญแจรีโมทจะมีรหัส ต้องเอารหัสในกุญแจ โปรแกรมให้กล่องเครื่องของรถรับรู้ก่อนถึงจะมาเซ็ทรีโมทได้ครับ  :-*

ขอบคุณครับ
แสดงว่าทำเองไม่ได้ ต้องให้ช่างทำใช่มั้ยครับ

twincharger

• ขาประจำ
  • 330 CI
Re: DIY เซ็ทการใช้งานกุญแจรีโมท
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 20:31:04 »
ผมทำตามวิธีที่แนะนำ แต่เมื่อเอารีโมทไปจ่อที่ตัวรับสัญญาณด้านล่างของกระจกมองหลัง แล้วกดปุ่มปลดล็อคค้าง มันกลายเป็นลดกระจกรถทั้งคันลงแทนอ่ะครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  O0

ขอบคุณครับ

X-talize

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 23:14:55 »
ผมทำตามวิธีที่แนะนำ แต่เมื่อเอารีโมทไปจ่อที่ตัวรับสัญญาณด้านล่างของกระจกมองหลัง แล้วกดปุ่มปลดล็อคค้าง มันกลายเป็นลดกระจกรถทั้งคันลงแทนอ่ะครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  O0

ขอบคุณครับ
แสดงว่า อาจจะทำเงื่อนไข ข้อ1หรือ2 ไม่ถูก ต้องลองเริ่มใหม่ดูครับ
เฉาก๊วย

ppew

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 22:38:13 »
 :-* :-* :-*   ::dance:: ::dance:: เซ็ทได้แล้ว ตามคำแนะนำ ได้กุญแจมาใช้ ครบ 2 ดอก หลังจากนึกว่า กุญแจอีกดอกนั้น น่าจะต้องเปลี่ยนถ่าน  8)  8)  8) 8)

rute46

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 17:59:13 »
ผมลองหลายครั้งก็ไม่ได้อาจเป็นเพราะกุญแจผมไม่แท้หรือเปล่าครับเคยไปเปลี่ยนกุญแจมาแล้วคั้งนึงครับ

mayuko

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 21:01:52 »
พี่่ครับว่างๆมาเซ็ทให้ผมบ้างได้มั้ยครับผมอยู่เนินพระ ผมลองทำแล้วมันไม่ได้อะ งงๆ 555+

pargaye46

• มนุษย์ปกติธรรมดาในมุมสงบ
  • คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 09:29:39 »
เล่าประสบการณ์กุญแจเปียกน้ำทะเล ผมไปเที่ยวและเล่นน้ำทะเลที่หาดชะอำกับลูกสาว ดันลืมกุญแจไว้ในกางเกง ก็เปียกสิครับ พอรู้ตัวรีบเอาขึ้นมาทดสอบว่าใช้รีโหมดได้หรือไม่ ก็เรียบร้อยโรงเรียนพม่า...เบย ไม่หือไม่่อือ น้ำเข้าเพราะปุ่มตราBM หลุดหายไปยังไม่ได้หามาใส่ ก็เลยใช้กุญแจไขประตูแทน นำเอาเครื่องมือ งัดแงะเพื่อดูวงจรข้างใน เอามาเป่า เช็ดถู ให้แห้ง เสร็จแล้วก็เอาไปลองใช้งาน เงียบเลย ใจไปอยู่ตาตุ่ม เสียตังค์แน่แน่ เพราะ มีกุญแจแค่ดอกเดียว จะร้องไห้อีกต่างหากเสียใจยิ่งกว่าโดนเมียทิ้งซะอีก...นั่งทำใจที่ริมชายหาดจนเย็น จะเดินทางกลับ กทม ไขกุญแจเพื่อสตาร์ทเครื่อง เฮ้ย...สตาร์ทไม่ได้ เงียบ หัวใจไปอยู่ ปลายเล็บเท้ากันหล่ะทีนี้ หัวใจจะวาย และนึกขึ้นมาได้ว่า ลืมเอาชิบวงจรมาแนบด้วย หลังจากนั้นก็สตาร์ทได้ทันใด ดีใจเหมือนได้เมียใหม่...อิอิ แล้วก็ประกอบกุญแจพันพาสเทปแน่นนิดนึง กลับมาบ้านโทรหาช่างผู้ชำนาญการ ก็ได้รับคำแนะนำให้ลองไปที่ศูนย์ BM ไปเลย แต่ด้วยความที่ยังงกอยู่...สู้ต่อ เข้าใจส่วนตัวว่าถ้ายังสตาร์ทเครืองได้ ก็ต้องใช้ได้อยู่แน่นอน ก็ลองใช้วิธีที่แนะนำในกระทู้แรกๆ อยากจะร้องไห้ ไม่สำเร็จ ลองทำอยู่หลายรอบ ก็ยังไม่สำเร็จ กะว่าสิ้นเดือน ต้องยอมอดค่าขนมงดเที่ยว หลายเดือนอยู่ เพื่อไปทำกุญแจใหม่...ก็ใช้วิธีเอากุญแจไขไปพรางก่อน หลังจากนั้น อีก 4 วัน จะไปทำธุระข้างนอก ไปโดนกุญแจอีท่าไหนไม่รู้ มันดังแคร๊ก...รีโหมดทำงาน พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ดีใจสุด ๆ รุ้สึกว่าอาการดีใจนี้ ไม่เคยมีที่ไหนมาก่อนในชีวิต ลองมากดอีกรอบ กุญแจรีโหมดที่หลับไหล มาหลายวันใช้งานได้เป็นปกติแล้ว ไม่รู้ด้วยสาเหตุใด แต่ก็รุ้สึกดีมากมายที่กุญแจรีโหมดเราใช้งานได้แล้ว ผมขอคำแนะนำจากท่านผู้เชี่่ยวชาญด้วยนะครับ....ขอบคุณครับสวรรค์ ทรงโปรด ::cry4::

phuping

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 23:28:28 »
รบกวนถามเพิ่มเติมครับ ซื้อรถมือสองมา มีกุญแจรีโมท2ดอก
1ดอกปรกติ กดเปิดปิดประตู,สต๊าท ใช้งานปรกติ
อีก1อันสภาพดูใหม่มากกดเปิดปิด ประตูไม่ได้ น่าจะถ่านหมด ใช้เปิดปิดประตูด้วยการไขได้ แต่ที่อยากรู้คือถึงถ่านจะหมดก็น่าจะสต๊าทเครื่องยนต์ได้ แต่ดอกนี้สต๊าทไม่ได้ ต้องทำอย่างไรครับ

""อัพเดทล่าสุดเปลี่ยนถ่านแล้ว set รีโมท เปิดปิดประตู,ท้ายรถ ได้แล้วครับ แต่ยัง สต๊าทไม่ได้ครับ""
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 13:22:50 โดย phuping »

suterp

• สมาชิกสมัครใหม่
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 20, 2016, 22:20:08 »
 ;) ;) ;) ;) ::2thmb::

ATT30799

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 08:11:26 »
Remote ผมรวน กดเปิดรถดันร้องดัง

ลอง เซท ดู. ปรากฎว่า
รีโมดกด เปิด/ปิด ไม่ทำงาน

:o

จะลองทำซ้ำ อีกหลายๆครั้งเพื่อฟลุ๊ค หุๆ

Soontorn-pukpuk

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 11:24:09 »
ผมพยามยามลองมาหลายรอบแล้วครับแต่ก็ไม่ตอบสนองเลย นอกจากตัวกุญแจแล้วมันน่าจะมีจุดอื่นเสียมั๊ยครับ ผมลองทั้งเปลี่ยนถ่านรีเซ็ทกุญแจมาหลายวันยังไม่ได้เลยครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 23:23:07 »
ผมสั่งกุญแจ 315Mhz มาลอง ทำตาม ทีแรกดอกที่ใช้ได้กลายเป็นใช้ไม่ได้ เหลือแต่ดอกใหม่ที่ลองทำใช้รีโมทได้อันเดียว อีก 2 ดอกที่ใช้ได้ก่อนหน้ากลับใช้ไม่ได้เลย (งานงอกแล้วเรา) ผมลองเริ่มทำใหม่หมด โดยเริ่มที่ดอกใหม่ที่ใช้ได้แค่ดอกเดียว กดนำทำตามขั้นตอน 1 2 3 และ4 จนเสร็จแล้วตามด้วยดอกที่2 ต่อเนื่องกันไปโดยดอกที่ 2 ผมกดปลดล็อกค้างไว้(ตามขั้นตอน 3 และ 4 ในดอกที่ 2 และ 3 ผลที่ได้ เย้ เย้ เย้ ใช้ได้ทุกดอกครับ ทีแรกนึงว่างานงอกซะแล้ว ขอบคุณมากๆครับ กระทู้นี้มีประโยชน์สุดๆครับ
 ;) ;) ;)

Edssy

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 16:48:39 »
ผมสั่งกุญแจ 315Mhz มาลอง ทำตาม ทีแรกดอกที่ใช้ได้กลายเป็นใช้ไม่ได้ เหลือแต่ดอกใหม่ที่ลองทำใช้รีโมทได้อันเดียว อีก 2 ดอกที่ใช้ได้ก่อนหน้ากลับใช้ไม่ได้เลย (งานงอกแล้วเรา) ผมลองเริ่มทำใหม่หมด โดยเริ่มที่ดอกใหม่ที่ใช้ได้แค่ดอกเดียว กดนำทำตามขั้นตอน 1 2 3 และ4 จนเสร็จแล้วตามด้วยดอกที่2 ต่อเนื่องกันไปโดยดอกที่ 2 ผมกดปลดล็อกค้างไว้(ตามขั้นตอน 3 และ 4 ในดอกที่ 2 และ 3 ผลที่ได้ เย้ เย้ เย้ ใช้ได้ทุกดอกครับ ทีแรกนึงว่างานงอกซะแล้ว ขอบคุณมากๆครับ กระทู้นี้มีประโยชน์สุดๆครับ
 ;) ;) ;)

ผมลองสั่งกุญแจพับ 315Hz มาแล้วเอาไปกัดดอกแล้วทำตามขั้นตอนไม่เห็นใช้งานได้เลยครับ T^T

Panta

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 17:56:39 »

;)  ดอกที่ 2 ผมทำไม่ได้ งง นิดหน่อย คือ ถ้าดอกที่ 1 ทำขั้นตอน จนครบ 1 2 3 4 5 แล้ว พอทำดอกที่ 2 ให้ข้ามขั้นตอนที่ 1-2 ไป ใช่มั้ยครับ แต่ต้องทำทันที หลังจากเสร็จดอกที่ 1 ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

มาอัพเดทครับ ที่ผมสงสัยนั้น ถูกต้องแล้ว สรุปคือ ดอกที่ 2 หรือ 3 หรือ 4 ให้ทำทันที หลังจากดอกที่ 1 ทำครบ 5 ขั้นตอนแล้ว เอาดอกที่ 2 มาทำแค่ ขั้นตอนที่ 3 และ 4 ต่อไปเลย ไม่ต้องเริ่มจาก ขั้นตอนที่ 1 และ 2 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2019, 16:51:06 โดย Panta »