ผู้เขียน หัวข้อ: ฝาหม้อน้ำอลูมิเนียมดีมั้ยครับ  (อ่าน 5194 ครั้ง)

T.Tankittiphob

• บุคคลในตำนาน
  • 330Ci/M54+LPG
ฝาหม้อน้ำอลูมิเนียมดีมั้ยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 21:08:42 »
จะทำฝาหม้อน้ำอลูมิเนียมครับ ปัญหาเกิดจากมีการแตกเล็กน้อยของฝาครับกลัวจะลาม(ปาม)ไปมากกว่านี้ ให้ช่างแถวบ้านตีราคา ได้ราคามา2800บาท สูงไปหรือไม่ครับ แผงรังผึ้งยังไม่ผุเลยครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ฝาหม้อน้ำอลูมิเนียมดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 21:12:23 »
ทำเฉพาะฝา หรือทำหม้อนำ้ใหม่ด้วยครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Re: ฝาหม้อน้ำอลูมิเนียมดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 21:17:41 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ทำเฉพาะฝา หรือทำหม้อนำ้ใหม่ด้วยครับ
ฝาอย่างเดียวครับ เคยถามแถวแบริ่งซัดราคาหม้อน้ำใหม่เลย9000บาทครับ

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 21:20:25 »
แล้วที่ตัวกระป๋องน้ำทำงัยต่อครับ หรือเปลี่ยนระบบน้ำเป็นแบบล้นด้วยหรือเปล่า ระบบเดิมเป็นระบบกักแรงดันระบบน้ำใหม่ให้เดือดโดยรักษาแรงด้นกระป่องน้ำใหม่ให้เกิน สองบาร์

???

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 21:22:08 »
ยังเป็นระบบเดิมครับ กระป๋องเดิมครับ

Somchai

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 05:46:22 »
ผมคิดว่าแพงนะครับ เพราะผมทำทั้งหมด ทุกส่วนที่เป็นพลาสติก จะทำเป็นอลูมิเนียม ทั้งใบ ราคาประมาณ 5000 บาท

ทำแถวๆสมุทรปราการครับ

แล้วแก้ที่วาล์วน้ำ ด้วยการเจาะรูเพิ่ม  และทำออล์ยเกียร์ใหม่

N42 ก็กลายเป็น รถเทพ ทันที

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 07:29:16 »
ผมคิดว่าแพงนะครับ เพราะผมทำทั้งหมด ทุกส่วนที่เป็นพลาสติก จะทำเป็นอลูมิเนียม ทั้งใบ ราคาประมาณ 5000 บาท

แล้วแก้ที่วาล์วน้ำ ด้วยการเจาะรูเพิ่ม  และทำออล์ยเกียร์ใหม่

พี่สมชายครับ ถ้าของหกสูบคิดเท่าไหรครับ ที่จะทำคือมีหม้อนำ้กับถังพักนำ้...สร้างให้เหมือนของเดิมเลย แต่ให้เป็นอลูมิเนียมแทน ค่าใช้จ่ายเท่าไหรครับ ขอบคุณครับ :-X

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 08:13:23 »

พี่สมชายครับ ถ้าของหกสูบคิดเท่าไหรครับ ที่จะทำคือมีหม้อนำ้กับถังพักนำ้...สร้างให้เหมือนของเดิมเลย แต่ให้เป็นอลูมิเนียมแทน ค่าใช้จ่ายเท่าไหรครับ ขอบคุณครับ :-X
ผมก็คิดแบบเดียวกันครับ

Somchai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 08:25:23 »

ผมว่าไม่แพงขึ้นอีกเท่าไร  จะถามดูให้ครับ  แต่ความคิดผม ผมว่าระบบฝาปิด น่าจะทำแบบรถญี่ปุ่น

จะช่วยระบายแรงดันสูง และมีหม้อพักจริงๆ

ลองผมช่วยคิดหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 08:29:49 โดย Somchai »

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 08:48:28 »
ราคาค่อนข้างแพงนะครับ มีพักพวกกันทำมาประมาณที่พี่สมชายบอกนะแหละ ลองทำทั้งใบเลยดีกว่าใหมครับน่าจะคุ้มกว่า O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 08:51:15 »

ผมว่าไม่แพงขึ้นอีกเท่าไร  จะถามดูให้ครับ  แต่ความคิดผม ผมว่าระบบฝาปิด น่าจะทำแบบรถญี่ปุ่น

จะช่วยระบายแรงดันสูง และมีหม้อพักจริงๆ

ลองผมช่วยคิดหน่อยครับ
พี่สมชาย(เรียกชื่อพี่เหมือนเรียกป๊าผมเลย) อยากลองครับ
 :-X :-X :-X

CoolZeedTH

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:05:05 »
สนใจเหมือนกันครับ เกียร์ผมไปแล้วยังไม่อยากให้เครื่องไปด้วยครับ

ช่วยดันครับ :-*

Somchai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:10:13 »
ผมพูดตรงๆ   ถ้าเป็นหม้อน้ำเดิม ผมไม่กล้าขับไปต่างจังหวัดไกลๆ  ในสภาพอากาศร้อน

เพราะจุดอ่อนเรื่องหม้อน้ำของ BMW ที่ทำเป็นพลาสติก ข้างๆหม้อน้ำ มันอาจแตกได้ทุกเวลา

กระปุกพักน้ำ,จุดยึด สายสลิงกระจก ฯลฯ  ก็เหมือนกัน อะไรที่เป็นพลาสติกของ BMW ไม่ค่อยทน

รถคันเก่าที่เมียเอาไปขาย นั่นก็ทำเป็นอลูมิเนียมแล้ว  วิ่งไปทั่วประเทศ สบายใจ...(ยังฉุนไม่หาย)

Somchai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:11:22 »
สนใจเหมือนกันครับ เกียร์ผมไปแล้วยังไม่อยากให้เครื่องไปด้วยครับ

เกียร์เป็นอะไรพัง รถรุ่นไหน ครับ

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:30:47 »
ผมพูดตรงๆ   ถ้าเป็นหม้อน้ำเดิม ผมไม่กล้าขับไปต่างจังหวัดไกลๆ  ในสภาพอากาศร้อน

เพราะจุดอ่อนเรื่องหม้อน้ำของ BMW ที่ทำเป็นพลาสติก ข้างๆหม้อน้ำ มันอาจแตกได้ทุกเวลา

กระปุกพักน้ำ,จุดยึด สายสลิงกระจก ฯลฯ  ก็เหมือนกัน อะไรที่เป็นพลาสติกของ BMW ไม่ค่อยทน

รถคันเก่าที่เมียเอาไปขาย นั่นก็ทำเป็นอลูมิเนียมแล้ว  วิ่งไปทั่วประเทศ สบายใจ...(ยังฉุนไม่หาย)

งั้นต้องระวังรถคันที่รับมาดูแลคันนี้ให้ดีนะพี่สมชาย "ต้องไม่ให้เมียรู้เป็นอันขาด" พอรถพี่ทำเสร็จเขาจะเอาไปขายเป็นรถหนีไฟแนนซ์
ตามหาไม่เจออีก.... :'( :'( :'(

Somchai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:36:48 »

งั้นต้องระวังรถคันที่รับมาดูแลคันนี้ให้ดีนะพี่สมชาย "ต้องไม่ให้เมียรู้เป็นอันขาด" พอรถพี่ทำเสร็จเขาจะเอาไปขายเป็นรถหนีไฟแนนซ์
ตามหาไม่เจออีก.... :'( :'( :'(

ขืนเอาไปขายอีก  ทีนี้ต่อยตาปูด  >:( >:( >:(

CoolZeedTH

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:37:44 »

เกียร์เป็นอะไรพัง รถรุ่นไหน ครับ

323 ครับพี่สมชาย ซื้อมาแล้วเจ้าของเค้าอูดรูน้ำเข้าไว้ครับ ไม่ทันสังเกตที่ออยน้ำครับ ไม่มีน้ำระบายความร้อนเลยครับ

ขับไปปราจีนไปนู้นไปนี้ พอจะไปบ้านญาติต่างจังหวัดเกียยร์ก็กลับบ้านเก่าไปแล้วครับ ยกเปลี่ยนใหม่เนื่องจากกรงกระรอกบิ่น หาอะไหล่ไม่ได้เลยในตอนนั้น

เลยตัดในยกลูกใหม่มาครับ เมื่อประมาณ 5 เดือนที่แล้วครับ

CoolZeedTH

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:38:33 »

ขืนเอาไปขายอีก  ทีนี้ต่อยตาปูด  >:( >:( >:(

;D ;D ;D

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 11:04:37 »
2900 เป็นผมเพิ่มอีกนิด ไปเบิกหม้อพักน้ำที่ศูนย์บริการมาใช้ดีกว่าครับ

ระบบน้ำ ของผมยังเป็นระบบปกติตามแบบเดิม ตัวไหนถึงอายุก็เปลี่ยนไป มีอยู่อย่างเดียวที่ยังไม่ได้คือ ปั๊มน้ำ

ผมใช้งานอยู่ตลอด วิ่งต่างจังหวัดแทบทุกอาทิตย์อย่าง กาฬสินธ์ ผมตีไปกลับวันเดียวเลยก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ปีทีแล้วผมก็ไป เพชรบูรณ์ ทุกเดือนบางเดือนก็ไป สามสี่ครั้ง ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ระบบน้ำ ถ้าระบบสมบูรณ์ ผมว่าก็ไม่น่าจะปัญหาอะไรครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

wat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 11:14:41 »

พี่สมชายครับ รบกวนสอบถามครับ ที่ว่าสั่งทำป็นอลูมิเนียมคือกระปุกพักหม้อน้ำ ประมาณ 5000 บาทอย่างเดียวใช่มั้ยครับ พี่รับเปลี่ยนให้มั้ยครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้อ่ะครับ เพราะปีใหม่ปีที่แล้วผมเจอมาแล้วครับ กระปุกพักน้ำเดิมแตกที่พัทลุง วันที่จะกลับ กทม. พอดี เซ็งเลย ต้องอยู่ต่อเสียงานอีก 2 วันเพราะร้านอะไหล่ปิดทำการครับ

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 11:17:34 »
หม้อน้ำบีเอ็มเป้นเรื่องธรรมดาครับ ที่มันชอบแตกตรงพลาสติกเขาออกแบบมาสำหรับเมืองหนาว แต่เจออากาศบ้านเรามันก็ไปไวแน่นอน บางคนเบื่อที่ต้องมานั่งเปลี่ยนบ่อยๆๆที่ละ5000 ๆๆๆ มันก็เบื่อ เลยตีมีเนียมทั้งใบไปเลย รั่วก็ซ่อมไม่กี่ร้อย สบายใจกว่า ก็แล้วแต่ชอบกันเลยครับ ตามงบประมาณใช้ได้ทั้งนั้นแหละ O0 O0 O0 แต่ถ้ารั่วรังผึ่งก็จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2013, 08:38:39 โดย num2012 »
เก่า แต่ไม่แก่นะ

KcKc

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 11:17:40 »
2900 เป็นผมเพิ่มอีกนิด ไปเบิกหม้อพักน้ำที่ศูนย์บริการมาใช้ดีกว่าครับ

ระบบน้ำ ของผมยังเป็นระบบปกติตามแบบเดิม ตัวไหนถึงอายุก็เปลี่ยนไป มีอยู่อย่างเดียวที่ยังไม่ได้คือ ปั๊มน้ำ

ผมใช้งานอยู่ตลอด วิ่งต่างจังหวัดแทบทุกอาทิตย์อย่าง กาฬสินธ์ ผมตีไปกลับวันเดียวเลยก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ปีทีแล้วผมก็ไป เพชรบูรณ์ ทุกเดือนบางเดือนก็ไป สามสี่ครั้ง ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ระบบน้ำ ถ้าระบบสมบูรณ์ ผมว่าก็ไม่น่าจะปัญหาอะไรครับ

วิ่งทางไกลต่างจังหวัดทางยาวๆ 300-400 กม.ติดต่อกัน ชุดหม้อน้ำเดิมๆวิ่งได้สบาย
แต่ ในเมื่องรถติดมากๆ อากาศร้อนจัด 30-40กม. น่ากังวนมากกว่ามองดูเข็มความร้อนบ่อยมาก

praphol

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 11:40:03 »
อยากเห็นตัวอย่างที่ทำมาแล้วครับผมสนใจอยากทำมากๆ เท่าที่เคยผ่านตานานมากแล้วรู้สึกจะมีคนทำหม้อพักนำอลูมิเนียมมาแล้วด้วยครับ

wat

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 12:07:42 »
 ผมก้อสนใจเหมือนกัน อยากเห็นรูปหม้อพักน้ำอลูมิเนียมครับ รบกวนพี่ๆ โชว์รูป N42 รถเทพ หน่อยครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 12:51:54 »
น่าสนนะ หม้อพักน้ำและหม้อน้ำอลูมิเนียมทั้งใบ ถ้ามีใครทำขายผมเอาด้วยคนหนึงครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 12:54:50 »
ว่าแต่ เรื่องหม้อน้ำรถยุโรป ทำไมต้องเป็นระบบปิด มีใครรู้บ้าง แล้วเราสามารถทำให้เป็นระบบเปิด เหมือนรถญี่ปุ่นได้ไหมครับ เพราะระบบเปิดของญี่ปุ่น แรงดันเกินก็ระบายทิ้งไม่ไปดันให้หม้อน้ำแตก

ส่วนของยุโรป หรือของ BMW เป็นระบบปิด ร้อนมาก้เกิดแรงดัน ก็ดันไปหม้อน้ำทนได้ก็ทนไป ทนไม่ได้ก็แตก

yuratchrian

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 13:47:49 »
ผมทำด้วยคนครับ อะไรที่กันไว้ก่อนผมทำหมด ไม่ชอบตามแก้ทีหลัง O0
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 18:54:42 »
        สองระบบนี้ไม่ต่างกันเท่าไหร่นะครับผมว่า แต่ระบบปิดของบีเอ็มน่าจะควบคุมแรงดันไอ  ไม่ให้ระเหยออกมันเลยจุดเดือดของน้ำที่บวกกับน้ำยาหล่อเย็น เพราะฉนั้นน้ำยาหล่อเย็น

ห้ามขาดนะครับน้ำจะเดือด แล้วดันท่อน้ำหรือพลาสติดแตกนะครับ  แล้วน้ำยาหล่อเย็นบวกกับน้ำจุดฟริสซิ่งมันต่ำกว่าจุดเยือกแข็งมันเลยไม่แข็งเป็นน้ำแช็ง เมื่่อเราจอดรถทิ้งไว้ข้ามคืนในสภาพที่

หนาวเย็นอย่างต่างประเทศ  าออกแบบมา ที่ 95 C` วาล์วมันสูงเกินไป สิบองศา เปิดที่ 105 นะครับ  อย่าที่พี่สมชายแนะนำมานะครับคือ  เจาะรูวาล์วน้ำเพิ่ม ขนาด 5 มิลสักสองสามรู เพื่อให้โฟ

ลน้ำเย็นในหม้อน้ำผ่านไปยัง เครื่องเพื่อระบบายความร้อนของตัวเรื่อนเครื่องไม่ให้ร้อนเกินไป แล้วแรงดันในท่อน้ำต่าง ไม่สูงเกินไป แต่หากความร้อนสูงขี้นวาล์วน้ำก็ยังเปิดทำงานปกติ เพราะเป็น

วาล์วน้ำไฟฟ้า  เข้ามาร่วมที่เแกนมีขดลวดไฟฟ้าอยู่  ผมลองเคยต้มที่ 100 องศาแล้วมันยังไม่เปิดเลย เพราะไม่ได้จ่ายไฟฟ้าเข้าไปด้วยมั่งคับหรือความร้อน มันไม่ถึงกระมั่ง 

ส่วนจะแปลงเป็นระบบน้ำล้นทำได้ครับ ไล่แรงดันระบายฝาหมัอน้ำ และดูดกลับนะครับน้ำ ใหม่ ให้สัมพันธ์กัน  กับวาล์วที่ 80-85 องศา  เปิดที่ 95 นะครับ ทำไมถึงได้เพราะ วาล์วเปิดก่อน

จะถึงจุดเดินของน้ำแล้วไประบายความร้อนซะก่อน ฝาหมัอน้ำก็ระบายน้ำตอนความดันน้ำขยายตัว ล้นออกไปหม้อพักน้ำ เย็นตัวมันเลยดูดน้ำกลับ   ไม่รู้ถูกหรือเปล่าเอ๋ ???

ยาวไปหรือเปล่านะครับ :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 19:05:10 โดย Harn »

Somchai

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 19:43:25 »
        สองระบบนี้ไม่ต่างกันเท่าไหร่นะครับผมว่า แต่ระบบปิดของบีเอ็มน่าจะควบคุมแรงดันไอ  ไม่ให้ระเหยออกมันเลยจุดเดือดของน้ำที่บวกกับน้ำยาหล่อเย็น เพราะฉนั้นน้ำยาหล่อเย็น

ห้ามขาดนะครับน้ำจะเดือด แล้วดันท่อน้ำหรือพลาสติดแตกนะครับ  แล้วน้ำยาหล่อเย็นบวกกับน้ำจุดฟริสซิ่งมันต่ำกว่าจุดเยือกแข็งมันเลยไม่แข็งเป็นน้ำแช็ง เมื่่อเราจอดรถทิ้งไว้ข้ามคืนในสภาพที่

หนาวเย็นอย่างต่างประเทศ  าออกแบบมา ที่ 95 C` วาล์วมันสูงเกินไป สิบองศา เปิดที่ 105 นะครับ  อย่าที่พี่สมชายแนะนำมานะครับคือ  เจาะรูวาล์วน้ำเพิ่ม ขนาด 5 มิลสักสองสามรู เพื่อให้โฟ

ลน้ำเย็นในหม้อน้ำผ่านไปยัง เครื่องเพื่อระบบายความร้อนของตัวเรื่อนเครื่องไม่ให้ร้อนเกินไป แล้วแรงดันในท่อน้ำต่าง ไม่สูงเกินไป แต่หากความร้อนสูงขี้นวาล์วน้ำก็ยังเปิดทำงานปกติ เพราะเป็น

วาล์วน้ำไฟฟ้า  เข้ามาร่วมที่เแกนมีขดลวดไฟฟ้าอยู่  ผมลองเคยต้มที่ 100 องศาแล้วมันยังไม่เปิดเลย เพราะไม่ได้จ่ายไฟฟ้าเข้าไปด้วยมั่งคับหรือความร้อน มันไม่ถึงกระมั่ง 

ส่วนจะแปลงเป็นระบบน้ำล้นทำได้ครับ ไล่แรงดันระบายฝาหมัอน้ำ และดูดกลับนะครับน้ำ ใหม่ ให้สัมพันธ์กัน  กับวาล์วที่ 80-85 องศา  เปิดที่ 95 นะครับ ทำไมถึงได้เพราะ วาล์วเปิดก่อน

จะถึงจุดเดินของน้ำแล้วไประบายความร้อนซะก่อน ฝาหมัอน้ำก็ระบายน้ำตอนความดันน้ำขยายตัว ล้นออกไปหม้อพักน้ำ เย็นตัวมันเลยดูดน้ำกลับ   ไม่รู้ถูกหรือเปล่าเอ๋ ???

ยาวไปหรือเปล่านะครับ :o

คุณ Harn อธิบายได้ชัดเจนครับ  ขอบคุณครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 00:19:05 »
แสดงว่าเราดัดแปลงให้หม้อน้ำเป็นระบบเปิดแบบญี่ปุ่นได้ใช่ไหมครับ. ถ้ามันใช้ได้จริงๆเรามาเริ่มกันเลยดีไหม