ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องคอมแอร์นะครับ  (อ่าน 2218 ครั้ง)

(^_^)

• ขาประจำ
  • คนเราอายุถึง100ปีจะมีซักกี่คน เราเหลือเวลาอีกกีปีจะทำอะไรก็รีบทำ แต่อย่าให้ใครเดือดร้อน
เรื่องคอมแอร์นะครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 22:03:31 »
คือคอมแอร์ผมพัง.ผมเลยซื้อคอมมือ2มาจากพี่ๆๆในเวปนี่เหละครับซื้อมาเกือบ2เดือนแล้ว  ^-^
พอดีช่วงนี้ว่างๆๆเลยจะอยากเปลี่ยนเอง รบกวนถามนะครับ ???
1.คอมแอร์ที่ซื้อมามือ2 หมุนหน้าคอมดังวิ้งๆๆๆ ???เหมือนเหล็กสีกันจะเป็นปัญหาไหมครับ ???
2.เวลาเติมนำ้มันคอมต้องเติมประมาณเท่าไหร่นะครับ(คอมไม่มีน้ำมันเลย) ???
3.แล้วเวลาเติมเทใส่รูไหนของคอมแอร์นะครับ มี2รู เล็กกับใหญ่ ???
4.แล้วเวลาไปแว๊คเติมน้ำยา "แบบวัดแรงดัน" ระบบแแอร์จะปรกติไหมครับ(ถ้าเราไม่ได้เติมแบบชั่งน้ำหนัก) ???
       คือผมอยู่พัทยานะครับร้านดีๆราคาไม่แรง.ในพัทยาหายากนะครับ.
 :-X :-X :-X :-Xขอรบกวนตอบให้หน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :-X :-X :-X :-X

ไม่รู้ทำไมแค่บอกยี่ห้อรถBMW ทำอะไรก็แพงกว่าชาวบ้านแล้วนะครับ :-\ :-\ก็รถเหมือนกัน :o :o
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ^-^ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินเป็นเด็กพัทยาโดยกำเนิด

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: เรื่องคอมแอร์นะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 22:23:07 »
ถ้าเครื่องมือไม่พร้อม แนะนำให้ร้านแอร์จัดการดีกว่าครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 22:35:05 »
ไปร้านแอร์ดีกว่าครับ

ถ้าจะทำเองนะครับ ต้องมีความรู้เรื่องแอร์พอสมควร ไหนจะโอริงก็ต้องเปลี่ยน น้ำมันคอมเค้าเติมกันทางสายเกจน์ครับ แวกเสร็จแล้ว เอาปลายสายเกจน์จุ่มแล้วดูดเข้าไป ส่วนน้ำยาจะชั่งหรือ วัดเอาก็แล้วแต่ความชำนาญ ถ้ามาตราฐานก็ชั่งน้ำหนัก แต่ถ้าฝีมือพอ วัดเกจน์เอาก็ได้

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 22:35:59 »
อย่าทำเองเลย. จ้างช่างเหอะ 

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 22:52:04 »
อุดรูไว้หรือเปล่าครับ เอาพลาสติกหุ้มกันอากาศไว้หรือเปล่าครับ ทิ้งมาหลายเดือน  O0
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

(^_^)

• ขาประจำ
  • คนเราอายุถึง100ปีจะมีซักกี่คน เราเหลือเวลาอีกกีปีจะทำอะไรก็รีบทำ แต่อย่าให้ใครเดือดร้อน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 00:37:07 »
ขอบคุณนะครับที่ช่วยตอบ คงต้องหาร้านแอร์จริงๆ ผมอยู่พัทยาพอจะแนะนำได้ไหมครับ ประมาณศรีราชาบางแสนพอไหวไปอยู่ รบกวนขอเบอร์ด้วยจะดีมากเลยนะคับ ขอบคุณนะครับ :-X :-X
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ^-^ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินเป็นเด็กพัทยาโดยกำเนิด

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 08:08:57 »

เป่าลมไล่น้ำมันเก่าในระบบ และต้องแว็คระบบให้หมดก่อน

เปลี่ยน Drier ใหม่เพื่อความสบายใจ

เอา Expansion มาล้างทำความสะอาดถ้าจำเป็น

1. หน้าคอมดัง อาจจะคลัทช์ หรือไม่ก็ ลูกปืนครับ แก้ไขก่อนเปลี่ยนชิ้นที่เสียได้ ร้านแอร์ในกทม ชื่อ สง่าแอร์ มีอะไหล่ให้คุณ สั่งแล้วส่งต่างจังหวัด
2. น้ำมันคอม  150cc ครับ ใช้ขวด M150 ได้พอดี

3.เติมน้ำมันลงรูใหญ่ครับ ตั้งคอมให้ตรงตลอดเวลาให้รูอยู่บนแล้วเติม ก่อนเติมต้องไล่น้ำมันเก่าก่อน

4. ต้องชั่งน้ำหนักเท่านั้นครับ เพราะแรงดันน้ำยาในระบบถูกควบคุมด้วย regulator อีกที คุณไม่มีทางรู้ว่า เติมน้ำยาได้เหมาะรึยัง 720g อย่าขาดอย่าเกิน เติมผิด แก้ปัญหากันจนตาย เติมถูก ต่อให้ตัด Heater แอร์ก็ทำงานปรกติดีตัดต่อได้ครับ

(^_^)

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 10:41:15 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

เป่าลมไล่น้ำมันเก่าในระบบ และต้องแว็คระบบให้หมดก่อน

เปลี่ยน Drier ใหม่เพื่อความสบายใจ

เอา Expansion มาล้างทำความสะอาดถ้าจำเป็น

1. หน้าคอมดัง อาจจะคลัทช์ หรือไม่ก็ ลูกปืนครับ แก้ไขก่อนเปลี่ยนชิ้นที่เสียได้ ร้านแอร์ในกทม ชื่อ สง่าแอร์ มีอะไหล่ให้คุณ สั่งแล้วส่งต่างจังหวัด
2. น้ำมันคอม  150cc ครับ ใช้ขวด M150 ได้พอดี

3.เติมน้ำมันลงรูใหญ่ครับ ตั้งคอมให้ตรงตลอดเวลาให้รูอยู่บนแล้วเติม ก่อนเติมต้องไล่น้ำมันเก่าก่อน

4. ต้องชั่งน้ำหนักเท่านั้นครับ เพราะแรงดันน้ำยาในระบบถูกควบคุมด้วย regulator อีกที คุณไม่มีทางรู้ว่า เติมน้ำยาได้เหมาะรึยัง 720g อย่าขาดอย่าเกิน เติมผิด แก้ปัญหากันจนตาย เติมถูก ต่อให้ตัด Heater แอร์ก็ทำงานปรกติดีตัดต่อได้ครับ

:-X :-X :-X เป็นคำตอบที่ไม่ผิดหวังและจบจริงๆๆ ขอบคุณนะครับ :-X :-X :-X

llzippoll

• ขาประจำ
  • Art Kub
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 14:34:56 »
ในตัวเมืองชลมีร้านดีๆอยู่ร้านนึงอะครับผมจำชื่อร้านไม่ได้มาจากแยกพนัสตรงผ่านแยกเลี่ยงเมืองมุ่งหน้าในเมืองร้านอยู่ซ้ายมือครับจ้าจำไม่ผิดเป็นตัวแทนของ denso ด้วยครับ ปล.ไม่ใช่คนพื้นที่เคยไปทำมานานละครับพอดีแอร์ไม่ทำงาน