ผู้เขียน หัวข้อ: E46 มือ 2 เลือกยังไง  (อ่าน 2415 ครั้ง)

ผมเอง

• สมาชิกสมัครใหม่
E46 มือ 2 เลือกยังไง
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 18:13:38 »
 ??? ตอนนี้กำลังหารถมือ 2 (คันแรก) สนใจ E46 อยากสอบถามว่าควรซื้อเครื่องรุ่นไหนดี (ขับประจำวัน ขับค่อนข้างเร็ว)  มือ 2 E46 เห็นเยอะมาก แต่กลัวเจอหลอกขาย มีวิธีดูยังไงบ้างครับ หลงรัก  E46 ไปแล้ว แฮร่ๆ  ขอบคุณครับ (สนใจตัวเครื่อง 330i) งบมี 4-5แสน ครับ หรือมีอะไรแนะนำช่วยแนะนำดว้ยนะครับ เพิ่งเข้า คลับเบยยย

Gornoda

• คนคุ้นเคย
Re: E46 มือ 2 เลือกยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 23:02:27 »
เอาชัวร์สุดก็พาช่างไปดูครับ แต่ถ้าจะไปดูเองผมว่าต้องทำการบ้านเยอะๆหน่อยครับ ที่สำคัญต้องได้ลองขับที่ย่านความเร็วที่คุณใช้ครับ(ถ้าเค้าให้ลองก็ลองจนกว่าจะพอใจนะครับ)

เพราะผมก็มือใหม่เหมือนกันตอนจะไปซื้อรถผมก็ทำการบ้านไปพอสมควรครับ แล้วก็พาคนที่เคยเล่นรถ BMW ไปดูครับ ยังไม่วายได้รถมาก็ต้องเก็บงานอีกครับ

ปัญหาต่างๆของผมมาปรากฎเอาตอนที่ผมได้รถมาแล้ว เนื่องจากตอนที่ลองรถ ได้ลองเพียงแปปเดียวและไม่ได้ทำความเร็วในย่านที่ใช้งานจริงครับ

ส่วนปัญหาของผมที่พบคือหม้อน้ำรั่วครับ ตอนไปลองตอนแรกยังไม่มีอาการแต่พอได้รถมาวันแรกปุ๊บ อาการมาทันที่เลยครับ ยังไงก็ขอให้โชคดีเจอรถที่ถูกใจและไม่เจอปัญหาใหญ่ๆนะครับ ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว::

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 23:10:38 »
พาช่างไปดูน่ะ ต้องเป็นช่างที่ไว้ใจได้จริงๆนะครับ

เคยมีคนพาช่าง (หรืออ้างตัวว่าเป็นช่าง) แล้วแอบไปเชียร์กินหัวคิวกับเจ้าของรถก็มีนะครับ

ผมเอง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 19:25:19 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เอาชัวร์สุดก็พาช่างไปดูครับ แต่ถ้าจะไปดูเองผมว่าต้องทำการบ้านเยอะๆหน่อยครับ ที่สำคัญต้องได้ลองขับที่ย่านความเร็วที่คุณใช้ครับ(ถ้าเค้าให้ลองก็ลองจนกว่าจะพอใจนะครับ)

เพราะผมก็มือใหม่เหมือนกันตอนจะไปซื้อรถผมก็ทำการบ้านไปพอสมควรครับ แล้วก็พาคนที่เคยเล่นรถ BMW ไปดูครับ ยังไม่วายได้รถมาก็ต้องเก็บงานอีกครับ

ปัญหาต่างๆของผมมาปรากฎเอาตอนที่ผมได้รถมาแล้ว เนื่องจากตอนที่ลองรถ ได้ลองเพียงแปปเดียวและไม่ได้ทำความเร็วในย่านที่ใช้งานจริงครับ

ส่วนปัญหาของผมที่พบคือหม้อน้ำรั่วครับ ตอนไปลองตอนแรกยังไม่มีอาการแต่พอได้รถมาวันแรกปุ๊บ อาการมาทันที่เลยครับ ยังไงก็ขอให้โชคดีเจอรถที่ถูกใจและไม่เจอปัญหาใหญ่ๆนะครับ ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว::

ออขอบคุณนะครับ และช่างที่จะพาไป เขามีรับจ้างไปไหม พอดีไม่มีญาติหรือคนรู้จักเกี่ยวกับช่างเลย แหะๆ   เจอปัญหาตั้งแต่วันแรกเลยหรอ เสี่ยวแวบเลย O0

ผมเอง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 19:25:44 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
พาช่างไปดูน่ะ ต้องเป็นช่างที่ไว้ใจได้จริงๆนะครับ

เคยมีคนพาช่าง (หรืออ้างตัวว่าเป็นช่าง) แล้วแอบไปเชียร์กินหัวคิวกับเจ้าของรถก็มีนะครับ
ออขอบคุณนะครับบบบ

(^_^)

• ขาประจำ
  • คนเราอายุถึง100ปีจะมีซักกี่คน เราเหลือเวลาอีกกีปีจะทำอะไรก็รีบทำ แต่อย่าให้ใครเดือดร้อน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 22:18:37 »
หลักๆเลยอ่านข้อมูลพื้นฐานE46ก่อน

..จำให้ได้ว่าตัวไหนไฟตก,ไฟยก

..เครื่องมีแบบไหนบ้าง(ถ้าชอบขับเร็วก็330.ปัญหาน้อยด้วย)

..ตัวTOPมีอะไรบ้าง.แล้วจะดูตรงไหน

..ให้หาช่างไปดูรถว่าเป็นยังไง.น้ำเคยเข้าเกียร์รีเปล่า.เคยจมน้ำชนหนักมาไหม

..กุญแจมีกี่ดอก.สมุดคู่มมือรถมีไหม.เครื่องมือหลัก.แม่แรง.ล้ออลั่ย

..ก่อนจะเอาจริงเอาไปลองขับเช้ายันเย็นไปเลย
---ก่อนขับดูน้ำในหม้อน้ำว่ามีน้ำมันปนในระบบไหม.น้ำมันเครื่องสีปรกติไหม
----ขับความเร็วสูงสุด.
----ขับรอบสูงๆลากเกียร์ต่ำ
----ขับรถติด(แอร์เย็นไหมเครื่องฮีทไหม)
---ระบบเบรกปรกติไหม.ABS DSC จำไม่ค่อยได้
---ขับไม่ต้องดับเครื่อง
---ขับพยายามให้พัง(แต่อย่าชน).ถ้ารถปรกติก็จะไม่เป็นไร

..คร่าวๆนะครับเดาๆที่นึกได้

..4-5แสนหาคูเป้หล่อๆน่าจะได้
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ^-^ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินเป็นเด็กพัทยาโดยกำเนิด

ผมเอง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 22:48:46 »
หลักๆเลยอ่านข้อมูลพื้นฐานE46ก่อน

..เครื่องมีแบบไหนบ้าง(ถ้าชอบขับเร็วก็330.ปัญหาน้อยด้วย)

..ตัวTOPมีอะไรบ้าง.แล้วจะดูตรงไหน

..ให้หาช่างไปดูรถว่าเป็นยังไง.น้ำเคยเข้าเกียร์รีเปล่า.เคยจมน้ำชนหนักมาไหม

..กุญแจมีกี่ดอก.สมุดคู่มมือรถมีไหม.เครื่องมือหลัก.แม่แรง.ล้ออลั่ย

..ก่อนจะเอาจริงเอาไปลองขับเช้ายันเย็นไปเลย
---ก่อนขับดูน้ำในหม้อน้ำว่ามีน้ำมันปนในระบบไหม.น้ำมันเครื่องสีปรกติไหม
----ขับรถติด(แอร์เย็นไหมเครื่องฮีทไหม)
---ระบบเบรกปรกติไหม.ABS DSC จำไม่ค่อยได้
---ขับพยายามให้พัง(แต่อย่าชน).ถ้ารถปรกติก็จะไม่เป็นไร

ขอบคุณมากนะครับ เจ้าของรถเขาให้ลอง นานหรอครับ(ไม่มีประสบการ์ณซื้อรถ มือ 2 เลย) ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับบบบบบ  ::2thmb:: ::2thmb::

และถ้าพูดถึงการ เเต่งเพิ่ม เช่น การโบ หรือ ติด supercharge เข้าไปนี่ ค่าเสียหายจะเยอะไหม ครับ (ชอบความเร็ว) และ E46 เขานิยมแบบไหนกันน่ะครับ หรือ มีข้อมูลพอแนะนำเพิ่มเติม ส่วนนี้มังไหมอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2016, 22:52:35 โดย ผมเอง »

(^_^)

• ขาประจำ
  • คนเราอายุถึง100ปีจะมีซักกี่คน เราเหลือเวลาอีกกีปีจะทำอะไรก็รีบทำ แต่อย่าให้ใครเดือดร้อน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 00:36:29 »

ขอบคุณมากนะครับ เจ้าของรถเขาให้ลอง นานหรอครับ(ไม่มีประสบการ์ณซื้อรถ มือ 2 เลย) ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับบบบบบ  ::2thmb:: ::2thmb::

และถ้าพูดถึงการ เเต่งเพิ่ม เช่น การโบ หรือ ติด supercharge เข้าไปนี่ ค่าเสียหายจะเยอะไหม ครับ (ชอบความเร็ว) และ E46 เขานิยมแบบไหนกันน่ะครับ หรือ มีข้อมูลพอแนะนำเพิ่มเติม ส่วนนี้มังไหมอะครับ

..ที่ให้ลองนานๆๆนั่นคือตกลงกันนัดไฟแน้นหรือจะจ่ายเงินจะโอนกันแล้วนะครับ.เพราะถ้ามีปัญหาจะได้หักส่วนต่างไป

..ใส่เทอร์โบไฟฟ้าหรือซุปเปอร์ชาร์จก็สนุกได้.เอาบูสท์ตำ่ๆก็พอเดี๋ยวใส้ไหล..เทอร์โบยุ่งยากต้องใส่อินเตอร์อีก
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ^-^ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินเป็นเด็กพัทยาโดยกำเนิด

jobzerer

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 20:24:47 »
เท่าที่ดูๆ คนที่ใช้ 330 ส่วนใหญ่ซ่อมถึง แต่งถึงอยู่แล้ว

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 07:58:54 »

330 ถ้าจะทำให้แรง ก็มีหลายทางเลือกครับ

cam นี่ทำได้หมดทั้ง NA กับ อัดอากาศ ถ้าทำ NA ฝั่งไอดี จะสูงกว่าฝั่งไอเสีย แต่ถ้าไปอัดอากาศ รู้สึกว่าฝั่งไอดีจะน้อยกว่าฝั่งไอเสีย (อันนี้ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน)

วาล์ว สปริงวาล์ว ของแต่งมีเหมือนกันครับ

ลูกสูบ ก้านสูบ แบริ่ง พวกนี้มีของแต่งไว้รองรับอยู่แล้ว ทั้งแบบ NA หรือ อัดอากาศ

ส่วนกล่อง ใช้ reflash เอาได้ครับ แต่ก็ต้องหาคนจูนหน่อยนะครับ ถ้าพวกซุปเปอร์ชาร์เมืองนอก เขาจะดูแลให้อยู่

ส่วนการอัดอากาศ เครื่องบล็อคพวกนี้ สำหรับบ้านเราคงต้องใช้พวกซุปเปอร์ชาร์จละครับ จะสะดวกหน่อย แต่ไม่ใช่ว่าไม่มีคนเล่นเทอร์โบนะครับ ก็มีอยู่แรงด้วย

เกียร์ ถ้าอยากแรงจริงๆคงต้องไป MT ส่วน AT เดิมๆติดรถ น่าจะรับแรงอยู่ไม่เกิน 300 แรงที่เครื่อง ถ้านอกเหนือ 300 แรงคงต้องหายอดฝีมือในการทำดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

thavatchaii

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 17:14:12 »
เสียดาย........ผมซื้อ 325  M54 B24  ไปแล้ว........ไม่ทราบว่า

เอาแค่แรงนิด ๆ ไม่ต้องมาก เพิ่มอีก 20 % มีทางไหนที่พอไปได้บ้างคับ

เอาแบบราคาไม่แรงมากคับ............ขับง่าย.....สบายกระเป๋า....ขอบคุณคับ ::2thmb:: ::2thmb::

tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 07:48:26 »
เสียดาย........ผมซื้อ 325  M54 B24  ไปแล้ว........ไม่ทราบว่า

เอาแค่แรงนิด ๆ ไม่ต้องมาก เพิ่มอีก 20 % มีทางไหนที่พอไปได้บ้างคับ

เอาแบบราคาไม่แรงมากคับ............ขับง่าย.....สบายกระเป๋า....ขอบคุณคับ ::2thmb:: ::2thmb::

แคม schrick น่าจะใช้ร่วมกับของ 330 ได้

ทำเรื่องระบบท่อ ดูตรงจุดไหนมี O2 อยู่ตรงหน้าและหลังแคท ถ้าไม่อยากยุ่งยากก็ข้ามไปทำส่วนถัดมาครับ

แล้วก็หาที่ reflash โปรแกรมใหม่ให้เหมาะสมกับที่ทำไปครับ พยายามอิงค่า a/f ratio ให้ได้ 12.5 - 13.3 ครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

thavatchaii

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 04:21:02 »
ขอบคุณคราบบบบ................แต่อ่านแล้วก็งงงงคราบบ

มีร้านที่แนะนำได้ไหมครับ.....................น่าจะง่ายกับผมมากกว่าคราบ ;) ;) :)

tom46

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 08:06:15 »
ขอบคุณคราบบบบ................แต่อ่านแล้วก็งงงงคราบบ

มีร้านที่แนะนำได้ไหมครับ.....................น่าจะง่ายกับผมมากกว่าคราบ ;) ;) :)

งง ส่วนไหนหรือครับ

ถ้าอันไหนผมพอจะบอกกันได้ จะได้แนะนำกันไปครับ แต่ส่วนเรื่องร้านที่รับทำครบๆนั้นไม่ทราบครับ คิดว่าคงไม่มี ของแต่ง BMW ราคาจะสูงไม่เหมือนฝั่ง japan ที่จะมีสำนักแต่งเปิดกันได้ง่ายครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 18:46:32 »
330 แค่ทำเดิมๆให้มันสมบูรณ์ก็วิ่งจนไม่มีที่จะวิ่งแล้วคร้าบ

ถ้าจะเอาไปแข่งก็อีกเรื่องนึงค่อยมาทำต่อ แต่บอกได้เลยแต่งบีเอ็มนี่งบต้องถึงจึง