ผู้เขียน หัวข้อ: 323 อยากแรงกว่าที่เป็นอยู่คับ  (อ่าน 1859 ครั้ง)

artjesus

• สมาชิกสมัครใหม่
323 อยากแรงกว่าที่เป็นอยู่คับ
« เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 15:40:46 »
ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงบ้างคับ แต่ละท่านที่เคยทำมาทำอะไรมาบ้างที่เห็นผลจริงจัง พร้อมอู่ที่ทำด้วยนะคับผม ขอบคุณมากคับ  ;)

T.Tankittiphob

• บุคคลในตำนาน
  • 330Ci/M54+LPG
Re: 323 อยากแรงกว่าที่เป็นอยู่คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 18:46:33 »
ซ่อมบำรุงพื้นฐานครบรึยังครับ
 :-X :-X :-X
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

artjesus

Re: 323 อยากแรงกว่าที่เป็นอยู่คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 18:57:35 »
ครบทุกอย่างครับ เครื่องวิ่งดีคับ แต่อยากให้แรงกว่านี้แค่นั้นเองคับผม พอดีไม่เคยใช้รถยุโรป เรยไม่ค่อยเข้าใจเรื่องเครื่องมันว่าทำอะไรได้บ้างครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 06:00:53 »
cam ใช้เบอร์ 248 / 248 กรองอากาศ จะไปใช้กรองเปลือยหรือกรองธรรมดาเปลี่ยนแผ่นกรอง เอาก็แล้วแต่ครับ

ระบบท่อไอเสีย ทำใหม่ตั้งแต่เฮดเดอร์ยันปลาย แคทถ้าไม่เอาออกก็ใช้ hiflowcat เอาได้ ตัวท่อจากเฮดเดอร์ใช้ท่อสองนิ้ว เดินคู่มาครับ อย่าลืมหาจุดทตัว X ไว้ด้วยนะครับ หาทำที่ตำแหน่งก่อนแคทได้ยิ่งดี

ทำโปรแกรมเครื่อง ส่วนนี้สำคัญ จูนเนอร์ ดีๆสามารถทำแรงม้าให้ขึ้นได้ดีครับ afr ควรทำให้อยู่ประมาณ 12.5 - 13.0 ครับ จะเป็นค่าที่ให้กำลังมากที่สุด

ผมทำแบบที่บอกได้แรงม้า ประมาณ 200 แรงที่เครื่อง กับเกียร์ AT ส่วนจะคุ้มค่าเงินหรือไม่ ก็ลองชั่งใจดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 09:58:12 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ครบทุกอย่างครับ เครื่องวิ่งดีคับ แต่อยากให้แรงกว่านี้แค่นั้นเองคับผม พอดีไม่เคยใช้รถยุโรป เรยไม่ค่อยเข้าใจเรื่องเครื่องมันว่าทำอะไรได้บ้างครับ
ซ่อมกลุ่ม วานอส,ccv,disa valve ไปยังครับ กลุ่มนี้มีผลพอสมควรนะครับ

artjesus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 17:20:05 »
ซ่อมกลุ่ม วานอส,ccv,disa valve ไปยังครับ กลุ่มนี้มีผลพอสมควรนะครับ
พอดีเพิ่งซื้อมาได้ประมาณ 3 เดือนคับ ไม่แน่ใจว่าเจ้าของเก่าเค้าทำไปหรือยังคับ ตอนนี้ถามว่าวิ่งดีมั้ย ถือว่าติดเท้าอยู่คับ แต่มันแบบว่าอยากได้แรงกว่านี้อ่ะคับ 5555

artjesus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 17:20:57 »
cam ใช้เบอร์ 248 / 248 กรองอากาศ จะไปใช้กรองเปลือยหรือกรองธรรมดาเปลี่ยนแผ่นกรอง เอาก็แล้วแต่ครับ

ระบบท่อไอเสีย ทำใหม่ตั้งแต่เฮดเดอร์ยันปลาย แคทถ้าไม่เอาออกก็ใช้ hiflowcat เอาได้ ตัวท่อจากเฮดเดอร์ใช้ท่อสองนิ้ว เดินคู่มาครับ อย่าลืมหาจุดทตัว X ไว้ด้วยนะครับ หาทำที่ตำแหน่งก่อนแคทได้ยิ่งดี

ทำโปรแกรมเครื่อง ส่วนนี้สำคัญ จูนเนอร์ ดีๆสามารถทำแรงม้าให้ขึ้นได้ดีครับ afr ควรทำให้อยู่ประมาณ 12.5 - 13.0 ครับ จะเป็นค่าที่ให้กำลังมากที่สุด

ผมทำแบบที่บอกได้แรงม้า ประมาณ 200 แรงที่เครื่อง กับเกียร์ AT ส่วนจะคุ้มค่าเงินหรือไม่ ก็ลองชั่งใจดูครับ
แคมราคาเท่าไหร่คับ แล้วไปจูนกับจูนเนอร์ท่านไหนพอแนะนำได้มั้ยคับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 19:07:24 »
 Cam schrick ซื้อใหม่น่าจะมี ห้าหมื่นครับ

ส่วน จูนเนอร์ ไทย มีหลายท่านครับ แต่ผมใช้จูนเนอร์เมืองนอกเอาครับ ของผมเป็นค่าน active autowerke ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 20:33:12 »
พอดีเพิ่งซื้อมาได้ประมาณ 3 เดือนคับ ไม่แน่ใจว่าเจ้าของเก่าเค้าทำไปหรือยังคับ ตอนนี้ถามว่าวิ่งดีมั้ย ถือว่าติดเท้าอยู่คับ แต่มันแบบว่าอยากได้แรงกว่านี้อ่ะคับ 5555
ลองดูพวกนี้ก่อนครับ ไปสเต็ปพี่ต้อมได้ไม่ผิดอะไร แต่ถ้าพื้นฐานดีแล้วจูนง่าย ได้ทอร์คได้ม้ามาพอควรครับ

artjesus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 18:03:32 »
Cam schrick ซื้อใหม่น่าจะมี ห้าหมื่นครับ

ส่วน จูนเนอร์ ไทย มีหลายท่านครับ แต่ผมใช้จูนเนอร์เมืองนอกเอาครับ ของผมเป็นค่าน active autowerke ครับ

ขอบคุณมากคับ ^^