ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามใส่เกียร์ถอยหลัง แล้ว ดับค่ะ  (อ่าน 5945 ครั้ง)

[email protected]

• สมาชิกสมัครใหม่
สอบถามใส่เกียร์ถอยหลัง แล้ว ดับค่ะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 14:16:13 »
เวลาเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วดับ เป็นบ้างบางครั้ง จะมีอาการสั่นแล้วดับ  :วิ่งหนี:

หรือไม่บางทีขับเกียร์ D รถติดก็จะสั่นแล้วดับ เป็นที่อะไรพอทราบไม๊คะ รบกวนผุ้รู้ด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าจ้า -////\\\\-

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: สอบถามใส่เกียร์ถอยหลัง แล้ว ดับค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 15:20:21 »
เบื้องต้น ลองหาอู่ที่ีมีคอมอ่านความผิดปกติก่อนว่ามาจากไหน

แต่ถ้าไม่มีอะไรขึ้นฟ้องความผิดปกติ คราวนี้ต้องไล่หาตาม วาล์วระบายต่างๆ ดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Re: สอบถามใส่เกียร์ถอยหลัง แล้ว ดับค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 15:36:51 »
คอมตรวจหาไม่เจอเลยค่ะ ปัญหาเกียร์ใกล้พังจะมีส่วนเกี่ยวไม๊คะ เบื้องต้นช่างแนะนำให้ลองล้างเกียร์แต่ไม่ชัวร์ว่าจะหายค่ะ

teeheng

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 16:45:27 »
เกียร์พังไม่น่าจะเกี่ยวกับเครื่องดับนะครับ คนละหน้าที่กัน  ปกติเครื่องยนต์จะดับได้ต้องเกิดจาก น้ำมันหมด หรือน้ำมันไม่จ่ายไปที่หัวฉีดซึ่งมักเกิดจากปั๊มเชื้อเพลิงเสีย  หรือระบบไฟไม่ถูกจ่ายไปที่หัวเทียนทุกสูบ อันนี้ก็น่าจะเกิดจากคอยล์จุดระเบิดเสียสูบใดสูบหนึ่ง หรือมากกว่า 1 สูบ หรือสายระบบจ่ายไฟชำรุดซึ่งอาการนี้เวลาสตาร์ทเครื่องอยู่ในคำแหน่งเกียร์N เครื่องจะเดินไม่เรียบ คือมีอาการสั่น 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 16:53:44 »
อาการรถ เวลาติดไฟแดงอยู่ในเกียร์ D บางครั้งเครื่องจะสั่น บางครั้งก็ไม่สั่น แต่ถ้าครั้งไหนสั่นแล้วผลักไปเกียร์ N เครื่องไม่ดับอะค่ะ  ::cry4::

รบกวนผู้รู้อีกที ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ -//\\-

tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 18:55:20 »
ลองถามช่างคนนี้ดูครับ 0860772008 ชื่อช่างแอ๊ด อยู่ทื่ลาดพร้าว 71 แกจะทำรถถึงดึกๆ โทรไปตอนนี้ก็ได้ครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

อริส

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 22:18:02 »
เวลาเลี้ยวรอบตกไหมคัฟ...ถ้าตกน่าจะรองดูเซนเซอร์ข้อเหวียงคัฟแต่ถ้าวิ่งยาวๆมาร้อนรถติดเร่งไม่ขึ้นละดับน่าจะปั้มติ๊กคัฟใกล้ไปแต่ถ้ารอบสั่นเร่งไม่ขึ้นเปนพักๆน่าจะแอร์แมสคัฟรองดูนะคัฟ..สู้ดูท่ออากาศอีกทีคัฟ...

LEK 3116

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 22:27:37 »
ไล่ดูตามนี้ครับ
หัวเทียน
คอลล์
แอร์เมส
อาการนี้อู่ BMW แก้ได้ดูสามอย่างนี้น่าจะรู้เรื่อง
อย่าให้ความผิดพลาด มาปิดโอกาสการเรียนรู้

tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 06:56:26 »
เป็นรถรุ่นไหนครับ

อย่างของผมเป็น 323 อาการแปลกๆแบบเช็คคอมไม่เจอนี่บางทีต้องทำใจกันบ้างนะครับ เวลาไล่หาอาการ เพราะมันจะต้องไล่เปลี่ยนอะไหล่ไปเรื่อยๆ ถูกบ้างแพงบ้างก็ว่ากันไป

ผมไม่รู้ว่ารถเคยซ่อมอะไรไปบ้าง เพราะ อะไหล่หลายๆตัวเสีย คอมไม่ฟ้องก็มีเยอะ บางตัวมีปลั๊กสัญญาณจริง ถ้ามันไม่เสียจริงๆก็ไม่โชว์ออกมาทางคอมเวลาที่เราเช็ค แต่มันไม่ค่อยดีก็สร้างปัญหาได้

อย่าง แอร์แมส ปกติทั่วไป เสีย มันจะมีโค้ดบอกในคอม แต่ก็เคยเห็นเหมือนกันที่ไม่มีโค้ดบอกแต่มีอาการสั่น ลองเปลี่ยน แอร์แมส กันไปก็หายก็มีเหมือนกัน

ของผมล่าสุด มีวอดดับตอนรถติดๆ เช็คคอมก็ไม่ฟ้องอะไร ไปหาข้อมูลตามเวปอื่น ได้ข้อมูลมาเป็นพวก วาล์วระบายอากาศถังน้ำมัน กับ กรองชาโคล เปลี่ยนไป ตอนนี้รู้สึกว่ามันดีขึ้น แต่ก็คงต้องลองใช้ไปอีกสักพักก่อน

ก่อนจะไล่เปลี่ยนอะไรไป เจ้าของกระทู้ ควรนึกดูเองก่อนว่าตั้งแต่ได้รถมามีรายการซ่อมบำรุงอะไรไปแล้วบ้างครับ แล้วค่อยมาลองไล่เปลี่ยนดู รถอายุ 10 กว่าปี ระบบต่างๆมันยังมีอะไรนอกเหนือจากที่เราคิดไว้เยอะครับ บางคนเขาถึงได้ท้อยกเครื่องออกเปลี่ยนเครื่องไปเลยละครับ

ลองไล่รายการที่เคยซ่อมไปแล้วมาดูครับ จะได้ช่วยๆกันหาว่าควรไปต่อทางไหนกันดูครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 15:32:53 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยนะคะ เดี๋ยวจะลองดูค่ะ

อริส

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 17:29:56 »
แอร์เมสส่วนมากฟ้องว่าทำงานคัฟแต่ค่ามันไม่ใช่คัฟ..เลยสั่นๆได้คัฟเคยเปนแคทีบนะคัฟแต่ค่ามันสูงเวลาร้อนๆคัฟเปลื่ยนก้จบเหมือนพี่เค้าว่าคัฟ :-*