ผู้เขียน หัวข้อ: ขับเร็ว..ไฟหม้อน้ำ โชว์...เป็นเกี่ยวกับอะไรได้บ้าง  (อ่าน 2556 ครั้ง)

Pound_And_Muay

• แฟนพันธุ์แท้
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
เครื่อง n42 เป็นเกี่ยวกับอะไรได้บ้างครับ อาการคือ.... ตอนกดเร่งอัด แล้วใช้ความเร็ว เกิน130 ไฟหม้อน้ำจะติด แต่พอลดความเร็ว ไฟก็ดับไป คือถ้าขับด้วยความเร็วไม่เกิน100 ไฟหม้อน้ำไม่ติด แต่ถ้ากดคันเร่งอัดแรงๆไฟหม้อน้ำก็ติด ที่ผมไปซ่อมมาแล้วแต่อาการนี้ก็ยังมีเหมือนเดิม(เสียเงินฟรี) คือ เปลี่ยนวาวล์น้ำ เปลี่ยนปั้มน้ำ ล้างหม้อน้ำ เช็ครั่วหม้อน้ำท่อน้ำต่างๆ เปลี่ยนกระปุกพักน้ำใหม่(เพราะกระปุกพักน้ำแตก) คือตอนนี้ช่างที่ผมไปซ่อมด้วย เค้าบอกจนปัญญาละครับ ไม่รู้จะแก้ตรงไหนแล้ว เพราะไฟหม้อน้ำยังโชว์อยู่  (วิ่งสัก200โลน้ำหายไปนิดเดียว แบบว่าหายแค่นี้ไฟหม้อน้ำไม่น่าจะโชว์ได้ คือน้ำที่เติมไปแค่ไม่ถึงครึ่งขวด ขวดน้ำดื่มเนสเล่ขวดเล็กที่ขวดละ7บาทน่ะครับ) ยังงัยรบกวนผู้รู้ หรือคนที่เคยมีอาการแบบนี้ ช่วยแนะนำแนวทางการแก้ทีครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 02:29:23 โดย Pound_And_Muay »

thavatchaii

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
Re: ไฟหม้อน้ำ โชว์...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 14:04:41 »
ปกติวิ้งไปแค่ 200 โลน้ำไม่น่าหายนะคับ..............ช่างหาไม่เจอสาเหตุเหรอคับ

ลองดูระบบท่อน้ำทั้งหมดหรือยังคับ...............บางทีมีรอยซึม ๆ ที่ไม่มีน้ำหยด

ซึมแล้วระเหยหมด.............มีแต่คราบ ๆ  ที่ซ่อนอยู่นะครับ.......ผมเคยเป็นเหมือนกัน

ส่วนไฟขึ้น.............ไม่รู้แฮะ............ยาก.........แต่ถ้าคิดง่าย ๆ  คิดเองนะ

เซ็นเซอร์หม้อน้ำ........เริ่มเสียหรือเป่า..........เดา ๆ  .......ผมเคยเป็นใน volvo xc 70

ตอนแรกคิดว่าเสียตลอด..............แต่พอเปลี่ยนก็หาย...........ไม่แน่ใจคับ..รอผู้รู้จิงดีกว่า

Ao1982

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 18:08:22 »
อาการรถผมนะครับ ไฟโชว์เหมือนกัน เป็นได้ 2 กรณี เซ็นเซอร์ในตัวกระปุกเสีย กับ เซ็นเซอร์ใต้กระปุกเสียครับ ผมเคยเปลี่ยนเซ็นเซอร์ตัวใต้ก่อน ไม่หาย เปลี่ยนกระปุก หายเลยครับ 200 โลน้ำหาย น่าจะมีจุดรั่วซึมแล้วล่ะครับ เพราะรถผม 5000 โล ยุบไม่ถึง 50 cc ครับ ประสบการณ์รถตัวเองครับ

LEK 3116

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 22:09:49 »
เซ็นเซอร์ใต้กระปุกเสียครับ ลองเช็คดู
ไม่ก็เช็คกลุ่มที่ส่งสัญญาณเช่น พวกฟิว พวกสายไฟ ลองดูครับ
อย่าให้ความผิดพลาด มาปิดโอกาสการเรียนรู้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 23:08:57 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ปกติวิ้งไปแค่ 200 โลน้ำไม่น่าหายนะคับ..............ช่างหาไม่เจอสาเหตุเหรอคับ

ลองดูระบบท่อน้ำทั้งหมดหรือยังคับ...............บางทีมีรอยซึม ๆ ที่ไม่มีน้ำหยด

ซึมแล้วระเหยหมด.............มีแต่คราบ ๆ  ที่ซ่อนอยู่นะครับ.......ผมเคยเป็นเหมือนกัน

ส่วนไฟขึ้น.............ไม่รู้แฮะ............ยาก.........แต่ถ้าคิดง่าย ๆ  คิดเองนะ

เซ็นเซอร์หม้อน้ำ........เริ่มเสียหรือเป่า..........เดา ๆ  .......ผมเคยเป็นใน volvo xc 70

ตอนแรกคิดว่าเสียตลอด..............แต่พอเปลี่ยนก็หาย...........ไม่แน่ใจคับ..รอผู้รู้จิงดีกว่า

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 23:10:56 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อาการรถผมนะครับ ไฟโชว์เหมือนกัน เป็นได้ 2 กรณี เซ็นเซอร์ในตัวกระปุกเสีย กับ เซ็นเซอร์ใต้กระปุกเสียครับ ผมเคยเปลี่ยนเซ็นเซอร์ตัวใต้ก่อน ไม่หาย เปลี่ยนกระปุก หายเลยครับ 200 โลน้ำหาย น่าจะมีจุดรั่วซึมแล้วล่ะครับ เพราะรถผม 5000 โล ยุบไม่ถึง 50 cc ครับ ประสบการณ์รถตัวเองครับ

ผมเพิ่งเปลี่ยนกระปุกพักน้ำใหม่ครับ มันได้ตัวเซนเซอร์ใหม่ติดมากับกระปุกน้ำเลยอ่ะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 23:12:58 »
เซ็นเซอร์ใต้กระปุกเสียครับ ลองเช็คดู
ไม่ก็เช็คกลุ่มที่ส่งสัญญาณเช่น พวกฟิว พวกสายไฟ ลองดูครับ

ผมเพิ่งเปลี่ยนกระปุกพักน้ำใหม่ครับ ตอนนี้หาสาเหตุที่ไฟโชว์ไม่จอ เซ็งมาก

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 08:08:46 »

ผมเพิ่งเปลี่ยนกระปุกพักน้ำใหม่ครับ มันได้ตัวเซนเซอร์ใหม่ติดมากับกระปุกน้ำเลยอ่ะครับ

อ่านดูน่าจะเป็นของมือสอง บางทีของที่ได้มามันอาจจะไม่ค่อยดีก็ได้นะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 10:19:10 »

อ่านดูน่าจะเป็นของมือสอง บางทีของที่ได้มามันอาจจะไม่ค่อยดีก็ได้นะครับ

ของผมที่เปลี่ยนมาเป็นกระปุก มือ1ครับ ซื้อที่ร้าน เอ็มพีอ่ะไหล่ยนต์

tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 22:13:36 »
อ๋อครับ ปกติหม้อพักน้ำผมซื้อมาจะไม่มีอะไรติดมาให้เลยละครับ แม้กระทั่งของเบิกห้างละครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 11:05:51 »
อ๋อครับ ปกติหม้อพักน้ำผมซื้อมาจะไม่มีอะไรติดมาให้เลยละครับ แม้กระทั่งของเบิกห้างละครับ

ตอนนี้คือช่างที่ผมไปซ่อมกับเค้าประจำ  เค้าไม่รู้จะซ่อมอะไรแล้ว ผมเลยไปไม่เป็นเลยตอนนี้ ช่างบอกมาแบบนี้ผมล่ะงง

Sathit

Re: ไฟหม้อน้ำ โชว์...เป็นเกี่ยวกับอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 14:13:24 »
ของผมก็เป็น พอใช็ความเร็วสูง ไฟหม้อน้ำจะโชว์ ลดความเร้วลง ไฟดับ ผมลองใช็วิธีดูอุณหภมิความร้อน สังเกตุถ้า วาวล์น้ำเปิด อุณหภูมิจะลดลงจาก 97 องศา ลงไปเรือยๆ 80 กว่า ไฟหม้อน้ำจะโชว์ พอวาวล์ปิด อุณหภูมิจะ ขิ้นไป ประมาณ 95 ไฟหม้อน้ำดับ  มันเหมือนน้ำไม่เต็มระบบ ลองดุนะครับ

พอเครืองเย็นแบบคืนหนึงตอนเช้าเปืดดูหม้อพักน้ำเต็มเหมือนเดิมเข็มลอยสุด  ผมแก้โดยเปิดน็อตไล่ลมและค่อยเติมน้ำลงในหม้อพักน้ำให้ล้นรูไล่ลม แล้วปิดน็อตเปิดฝาหม้อพักน้ำ  โดยไม่สตาจร์เครือง ไม่ต้องกลัวว่าน้ำจะเกินมากไปในถังพักน้ำพอวาวล์เปิดมันก็ยุบไปเอง ลองดูครับ

Re: ไฟหม้อน้ำ โชว์...เป็นเกี่ยวกับอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 20:10:47 »
ของผมก็เป็น พอใช็ความเร็วสูง ไฟหม้อน้ำจะโชว์ ลดความเร้วลง ไฟดับ ผมลองใช็วิธีดูอุณหภมิความร้อน สังเกตุถ้า วาวล์น้ำเปิด อุณหภูมิจะลดลงจาก 97 องศา ลงไปเรือยๆ 80 กว่า ไฟหม้อน้ำจะโชว์ พอวาวล์ปิด อุณหภูมิจะ ขิ้นไป ประมาณ 95 ไฟหม้อน้ำดับ  มันเหมือนน้ำไม่เต็มระบบ ลองดุนะครับ

พอเครืองเย็นแบบคืนหนึงตอนเช้าเปืดดูหม้อพักน้ำเต็มเหมือนเดิมเข็มลอยสุด  ผมแก้โดยเปิดน็อตไล่ลมและค่อยเติมน้ำลงในหม้อพักน้ำให้ล้นรูไล่ลม แล้วปิดน็อตเปิดฝาหม้อพักน้ำ  โดยไม่สตาจร์เครือง ไม่ต้องกลัวว่าน้ำจะเกินมากไปในถังพักน้ำพอวาวล์เปิดมันก็ยุบไปเอง ลองดูครับ

ผมลองแล้วครับ แต่พอขับเร็วอีกไฟมันก็โชว์ขึ้นมาอีก ตอนนี้แบบว่ามึนมาก ไม่รู้จะแก้ยังงัย จะไปเข้าศูนย์ราคาซ่อมก็น่าจะแรงน่าดู จะขับไปไหนไกลๆก็ไม่กล้าขับไป ซ่อมอู่นอกก็ซ่อมไม่จบ อาการไฟโชว์ก็ยังอยู่

tom46

Re: ขับเร็ว..ไฟหม้อน้ำ โชว์...เป็นเกี่ยวกับอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 08:09:01 »
ตอนไล่ลม ได้ดูไหมครับว่า น้ำในหม้อพัก มันมียุบไปบ้างหรือเปล่า และอีกอย่างเวลาไล่ลม เห็นว่า จริงๆต้องติดเครื่องด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าตอนทำได้ติดเครื่องด้วยหรือเปล่าครับ

ส่วนเรื่องอุณหภูมิน้ำ เห็นว่าเขาเซ็นเซอร์วัดต่างหากด้วยถ้าเป็นเซ็นเซอร์เสีย ก็น่าจะต้องโค้ดเสียในระบบเตือนไว้อยู่ ลองหาอู่เช็คเรื่องพวกนี้ดูก่อนครับ

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
Re: ขับเร็ว..ไฟหม้อน้ำ โชว์...เป็นเกี่ยวกับอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 08:50:21 »
ลองเช็ควาล์วใต้กระปุกพักน้ำอีกตัวด้วยครับ
 :-X :-X :-X

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 15:19:11 »
ตอนไล่ลม ได้ดูไหมครับว่า น้ำในหม้อพัก มันมียุบไปบ้างหรือเปล่า และอีกอย่างเวลาไล่ลม เห็นว่า จริงๆต้องติดเครื่องด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าตอนทำได้ติดเครื่องด้วยหรือเปล่าครับ

ส่วนเรื่องอุณหภูมิน้ำ เห็นว่าเขาเซ็นเซอร์วัดต่างหากด้วยถ้าเป็นเซ็นเซอร์เสีย ก็น่าจะต้องโค้ดเสียในระบบเตือนไว้อยู่ ลองหาอู่เช็คเรื่องพวกนี้ดูก่อนครับ

ตอนไล่ลมติดเครื่องครับ ไล่ตามสูตรเลยครับ คือเปิดฮิตเตอร์ ปรับอุณภูมิที่32องศา เร่งลมสุด คลายน๊อตไล่ลม2ตัว แล้วอัดน้ำเข้าระบบ พอน้ำวนเต็มระบบก็ปิดน๊อต ปิดฝาครับ คือ...ผมเข้าซ่อมที่อู่มาแล้ว เปลี่ยนอะไหล่ต่างๆตามที่บอกไว้ด้านบน แล้วคือมันไม่จบ ทางอู่เค้าก็ไม่รู้จะแก้ยังงัย ผมเลยเสียเงินฟรี อาการที่ไปซ่อมก็ยังอยู่

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 15:24:00 »
ลองเช็ควาล์วใต้กระปุกพักน้ำอีกตัวด้วยครับ
 :-X :-X :-X

วาวล์ใช่ไหมครับ ไม่ใช่ตัวเซนเซอร์ใต้กระปุกใช่ไหมครับ (ถ้าเป็นเซนเซอร์ใต้กะปุก มันเป็นตัวใหม่ ติดมากับกะปุกน้ำตัวใหม่ที่ผมเปลี่ยนมาครับ เคยถอดเอาตัวเก่ามาเปลี่ยนก็ไม่หายครับ คืออาการเร่งเร็วๆไฟหม้อน้ำก็ติดเหมือนเดิม)

tom46

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 06:02:28 »
ถ้าแบบนั้นลองเปลี่ยนอู่ดูดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 23:32:44 »
ถ้าแบบนั้นลองเปลี่ยนอู่ดูดีกว่าครับ

ผมอยู่พิษณุโลกน่ะครับ อู่นอกมีให้เลือกน้อยจะเข้าศูนย์ก็ไม่กล้าเข้า เพราะรถมันรุ่นเก่าแล้ว ปี2004 ผมเลยต้องมาหาคำแนะนำจากในนี้เผื่อมีคนเคยรักษาอาการแบบนี้หาย ใจจริงๆอยากเปลี่ยนอู่มากๆ แต่ไม่รู้จะไปที่ไหนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 23:36:26 โดย Pound_And_Muay »

tom46

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 08:36:01 »
ครับ ถ้าแบบนั้นก็คงต้องไล่ๆไปดูครับ เคยเข้าไปเปิดดูอะไหล่ใน real oem ไหมครับ ในนั้นเวลาจะดูอะไหล่ก็เอาเลขตัวถังรถเราใส่เข้าไป ก็จะเปิดดูเป็นหมวดๆได้ครับ มีภาพประกอบให้ดู

แล้วตอนที่ว่า ไฟเตือนติด ขึ้นมาเช็คน้ำแล้วน้ำมันยังอยู่หรือมีหายไปบ้างละครับ ถ้าน้ำมันหาย ก็แสดงว่ามันยังมีจุดรั่วอยู่ ถ้ามันอยู่ครบ พวกเซ็นเซอร์ต่างๆหรือหน้าปัด มันอาจจะรวนก็ได้นะครับ

อีกอย่างลองหาพวก GT1 DIS ที่เขาเอาไว้อ่านความผิดปกติแบบชุดทั่วไปที่โหลดลงคอมได้ ติดบ้านไว้ใช้ดูบ้างก็ดีนะครับเห็นเดี๋ยวนี้มีขายกันเยอะ การอ่านค่าก็จะใกล้เคียงกับตามที่อู่ใช้ครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 01:21:04 »
ครับ ถ้าแบบนั้นก็คงต้องไล่ๆไปดูครับ เคยเข้าไปเปิดดูอะไหล่ใน real oem ไหมครับ ในนั้นเวลาจะดูอะไหล่ก็เอาเลขตัวถังรถเราใส่เข้าไป ก็จะเปิดดูเป็นหมวดๆได้ครับ มีภาพประกอบให้ดู

แล้วตอนที่ว่า ไฟเตือนติด ขึ้นมาเช็คน้ำแล้วน้ำมันยังอยู่หรือมีหายไปบ้างละครับ ถ้าน้ำมันหาย ก็แสดงว่ามันยังมีจุดรั่วอยู่ ถ้ามันอยู่ครบ พวกเซ็นเซอร์ต่างๆหรือหน้าปัด มันอาจจะรวนก็ได้นะครับ

อีกอย่างลองหาพวก GT1 DIS ที่เขาเอาไว้อ่านความผิดปกติแบบชุดทั่วไปที่โหลดลงคอมได้ ติดบ้านไว้ใช้ดูบ้างก็ดีนะครับเห็นเดี๋ยวนี้มีขายกันเยอะ การอ่านค่าก็จะใกล้เคียงกับตามที่อู่ใช้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ :-X :-X :-X

Nattawat_jarat

• E46 M43tu > M54b30
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 05:00:52 »

ผมอยู่พิษณุโลกน่ะครับ อู่นอกมีให้เลือกน้อยจะเข้าศูนย์ก็ไม่กล้าเข้า เพราะรถมันรุ่นเก่าแล้ว ปี2004 ผมเลยต้องมาหิดาคำแนะนำจากในนี้เผื่อมีคนเคยรักษาอาการแบบนี้หาย ใจจริงๆอยากเปลี่ยนอู่มากๆ แต่ไม่รู้จะไปที่ไหนดีครับ

ตอนนี้เข้าอู่ไหนครับ พิดโลก เคยเข้าอู่ช่างสุวรรณ ใกล้ๆ เลี่ยงแมคโคร ใช้ได้นะครับ แต่ถ้าฝั่งสี่แยกอินโดจีนนั่นฟันเละครับ
BMW E46 M43TU~> M54B30

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 01:15:45 »

ผมอยู่พิษณุโลกน่ะครับ อู่นอกมีให้เลือกน้อยจะเข้าศูนย์ก็ไม่กล้าเข้า เพราะรถมันรุ่นเก่าแล้ว ปี2004 ผมเลยต้องมาหิดาคำแนะนำจากในนี้เผื่อมีคนเคยรักษาอาการแบบนี้หาย ใจจริงๆอยากเปลี่ยนอู่มากๆ แต่ไม่รู้จะไปที่ไหนดีครับ

ตอนนี้เข้าอู่ไหนครับ พิดโลก เคยเข้าอู่ช่างสุวรรณ ใกล้ๆ เลี่ยงแมคโคร ใช้ได้นะครับ แต่ถ้าฝั่งสี่แยกอินโดจีนนั่นฟันเละครับ

อู่ เอนก น่ะครับอู่เลยแยกอินโดจีนไป

kaitong

• ขาประจำ
ใช้น้ำยาหล่อเย็นหรือเปล่าครับ

ใช้น้ำยาหล่ภอเย็นหรือเปล่าครับ

ใช้ครับ